ผู้เขียน หัวข้อ: เคลมรอยสีแตก ควรเคลมตอนปีแรกเลยหรือปีที่2ดีครับ มีต่อ..  (อ่าน 2286 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
วันนี้อภิมหาซวยมากครับ จอดรถอยู่ในโรงรถ(เช่า) ฝนตกหนัก ลมพัดแรง เล่นเอาหลังคาโรงรถเปิดเลยครับ กระเบื้องบนหลังคา หล่นมาใส่ฝากระโปรงหน้าเต็มๆ เป็นรอยสีแตก ลึกถึงเนื้อเหล็กอยู่4จุดด้วยกัน ยาวประมาณจุดละ2-3มิล สีแตก ลึกถึงเนื้อเหล็ก เป็นรูแหว่งๆเลยครับ โคตรเครียดเลยครับ เจ้าของโรงรถบอกว่าในรอบ10ปีมานี้ไม่เคยเกิดเหตการณ์แบบนี้เลยแม้แต่ครั้งเดียว ซีวิคผมจอดอยู่2ปีก็ไม่เคยโดนแบบนี้เลย มาf30 6เดือนเอง โดนซะแล้วครับ หนักใจมากๆ คืนนี้นอนไม่หลับแน่เลยผม
1.ผมควรเคลมแบบไหนคุ้มกว่าครับ เคลมปีแรกเลย หรือ รอต่อปีที่2ก่อนแล้วค่อยเคลม มีประมาณ 5รอย+/- กวนใจเล็กๆน้อยครับ
2.ประกันภัยรถผม ปีแรก53,000 ถ้าผมเคลมไปรอบนี้ ปีที่สองเบี้ยประกันจะลดเหลือสักเท่าไหร่ หรือเท่าเดิม หรือเพิ่มขึ้นมาครับ
3.แล้วถ้าผมเก็บไว้เคลมปีที่2ของการต่อประกัน บวกลบกันแล้ว แบบไหนจะดีที่สุดครับ และคุ้มที่สุด ครับ
รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออนไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ควรเคลมก่อนของปีนี้หมดคับ

เพราะถ้าประกันเจ้าใหม่ เค้ามาเห็นรถคุณเป็นแบบนี้อยู่ก่อนต่อประกันกับเค้าแล้ว

เค้าจะยอมให้คุณเคลมกับเค้าหรอคับ ถ้า ปี 2 เป็นคนละเจ้ากัน

ส่วนเรื่อง ส่วนลดปี 2 รถญี่ปุ่นแค่หลักร้อยจนไม่น่าจะเอาเก็บมาคิดคับ

เพราะงั้นก็เคลมๆไปเหอะคับ

รถบ้านผม ป.1 เคลมคุ้มทุกปี เบี้ย 1X,XXX เคลมๆไปปีนึ่งถ้าออกเงินเองเกิน 3 หมื่นแน่นอน 555

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Coat145

โอ้โห่ พี่ท่าน จขกท นี่อุบัติเหตุกับf30บ่อยจุงครับๆ คราวที่เเล้วก็อะไรสักอย่างด้านหน้ารถ พี่ท่านชงจิงครับๆๆ อิอิ ส่วนประกันเคลมโรดครับ ขอให้รถพี่ จขกท กับมาหล่อๆเหมือนเดิมนะครับ.  ;D ;D .. ฝาดเคราะห์ครับพี่ๆๆ 555
  ป.ล. ก่อนF30 พี่ใช้รถสีไรครับ 5555
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Deaw

เพราะถ้าประกันเจ้าใหม่ เค้ามาเห็นรถคุณเป็นแบบนี้อยู่ก่อนต่อประกันกับเค้าแล้ว

เค้าจะยอมให้คุณเคลมกับเค้าหรอคับ ถ้า ปี 2 เป็นคนละเจ้ากัน

ส่วนเรื่อง ส่วนลดปี 2 รถญี่ปุ่นแค่หลักร้อยจนไม่น่าจะเอาเก็บมาคิดคับ

รถบ้านผม ป.1 เคลมคุ้มทุกปี เบี้ย 1X,XXX เคลมๆไปปีนึ่งถ้าออกเงินเองเกิน 3 หมื่นแน่นอน 555

F30 ไม่น่าจะใช่รถญี่ปุ่นน้า

ออนไลน์ kimmeng21

F30 ไม่น่าจะใช่รถญี่ปุ่นน้า

- -" ผมหมายถึงว่า รถญี่ปุ่นแค่หลักร้อยคับ

ผมไม่ได้บอกว่า F30 เป็นรถญี่ปุ่น /// VOLVO ผมยังไม่ได้ต่อปี 2 คับ เลยไม่รู้ มันได้ส่วนลดเท่าไหร่

แต่ส่วนลดประกันถ้า บ.เดียวกัน เค้าคงไม่แยกว่า รถ ญี่ปุ่น ยุโรป ให้การให่ส่วนลดหรอกคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ 6162002

เคลมไปเหอะครับ แล้วก็หาอู่ดีๆเปลี่ยนประกัน เขาเขียนให้เราไม่เสียประวัติได้ครับ

แต่ถ้าไม่เคลม ที่แน่ๆ เปลี่ยนประกันไม่ได้ เพราะรอยที่ค้างอยู่ เวลาจะซ่อม จะโดนจ่ายครึ่งนึงครับ

ออฟไลน์ tosa

น่าจะเคลมเลยนะครับ ตำแหน่งรอยบนหลังคานี่คุณจะต้องอดมองไม่ได้ทุกครั้งที่จะใช้รถ ถ้าไม่ทำให้ดีตอนนี้มันจะทำให้คุณเครียดไปอีกหลายเดือนนา