ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อหรือไม่ว่า New Honda Stepwgn ใหญ่เกือบเท่า...  (อ่าน 18053 ครั้ง)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
เชื่อหรือไม่ว่า New Honda Stepwgn ใหญ่เกือบเท่า...
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 13:10:20 »
Toyota Fortuner ครับ

Toyota Fortuner ย x ก x ส = 4695 x 1840 x 1795

New Honda Stepwgn ย x ก x ส = 4690 x 1695 x 1815

จำกันง่ายๆ New Stepwgn ยาวและสูงเท่าจูน แต่กว้างเท่า Jazz (แคบกว่าจูน 14 ซม.)

ดูจากมิติของ New Stepwgn เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2009, 13:12:07 โดย P_Wut »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: เชื่อหรือไม่ว่า New Honda Stepwgn ใหญ่เกือบเท่า...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 13:14:13 »
เชื่อคับ แถมภายในห้องโดยสารใหญ่และยาวกว่าด้วย

ออฟไลน์ palmcesco

• Newbie
  • *
Re: เชื่อหรือไม่ว่า New Honda Stepwgn ใหญ่เกือบเท่า...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 13:16:25 »
รู้สึกว่า คุณ P_Wut จะชอบรถแนวนี้นะครับ   :D
supercell - さよならメモリーズ

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 13:23:23 »
คันจริงใหญ่มากๆครับ
ใหญ่บึ้มเลยล่ะ

ในโฆษณาก๊อตซิลล่าเข้าไปนั่งได้เลยนะ 55555

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 13:28:34 »
จริงของกล้วยครับ คันจริงใหญ่บ้านบึ้มมากๆ

แต่เพราะว่ารถมันสูงโปร่ง และทำกระจกให้โปร่งตาด้วยส่วนหนึ่งละครับ

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 13:33:50 »
ผมอยากให้มันมาขายในไทยบ้างจัง ออกกับบริษัทนำเข้าตั้ง ล้านห้า  >:(

;)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 15:06:09 »
รู้สึกว่า คุณ P_Wut จะชอบรถแนวนี้นะครับ   :D

ใช่ครับ ชอบ/ติดตามรถแนวนี้มา 3-4 ปีแล้วครับ

อีกแนวนึง ก็คือ รถเล็กๆ ราคาไม่แพงครับ

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 16:05:43 »
ใหญ่ดีครับ  เป็นรถครอบครัวที่ขนาดน่าใช้มาก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 17:16:25 »
รถแบบนี้เหมาะกับครอบครัวไทยที่เป็นครอบครัวใหญ่ มีพ่อ แม่ ลูก ปู่ ย่า จะได้นั่งกันสบายๆ
จริงๆแล้วผมเองยังอยากได้เลยนะ ยิ่งเป็นคนชอบเดินทางไปไหนมาไหนกับเพื่อนๆอยู่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 18:13:54 »

ใช่ครับ ชอบ/ติดตามรถแนวนี้มา 3-4 ปีแล้วครับ

อีกแนวนึง ก็คือ รถเล็กๆ ราคาไม่แพงครับ

ขอเป็นอีกหนึ่งเสียง ชอบรถเล็ก หรือ แวน ขับ 2 ล้อไปเลยเหมือนกัน

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 18:30:03 »
แล้วมันจะมีปัญหาด้านการทรงตัวมั้ยอะครับ
นั่งแล้วมันจะโคลงรึเปล่า

แล้วเป็นพี่ๆ ถ้าชอบรถพวกนี้เป็นการส่วนตัว จะแก้ยังไงดีครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 18:46:00 »
ไม่โคลงคับ เพราะรถมันใหญ่และน้ำ้หนักก้อไม่เยอะด้วยครับ แถมทัศนวิสัยดีมากๆอีกด้วย

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 18:57:20 »
ไม่โคลงคับ เพราะรถมันใหญ่และน้ำ้หนักก้อไม่เยอะด้วยครับ แถมทัศนวิสัยดีมากๆอีกด้วย

เคยขับแล้วเหรอครับเลยรู้ว่าไม่โคลง?
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ ton99

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 19:53:55 »
คุณ P_Wut
ผมอยากให้คุณจำคำพูดของผมเอาไว้ว่า
"ถ้าคุณดูแค่ตัวเลข  คุณก็จะถูกหลอกไปเรื่อยๆ"

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 22:27:07 »

ขอเป็นอีกหนึ่งเสียง ชอบรถเล็ก หรือ แวน ขับ 2 ล้อไปเลยเหมือนกัน

ผมอีกคนครับ ชอบ รถประเภทนี้มากๆเลยครับ SUV MPV เนี่ย

methus zaa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 23:06:39 »
พี่คับ ผมไม่เคยขับแต่ดูจากมิติตัวรถคับและผมก้อไม่อยากอยากทะเลาะกับพี่อีกนะคับที่ผ่านมา ผมก้อปรับตัวแล้ว ตั้งแต่เรื่องรีวิวเทียน่านั้นทำให้เข้าใจคนและรู้จักเอาใจเขามาใส่ใจเรามากขึ้นทั้งนี้เพราะผมคิดว่ารถมันใหญ่ และภายในห้องโดยสารมันกว้างและยาวที่สุดในมินิแวน และมันให้ช่วงล่างมาดีเพราะฉะนั้นผมคิดว่าไม่โคลงครับ ผมอายุ15 เอง ขอร้องล่ะครับ เราอย่าทะเลาะหรือเถียงกันเลย พี่มากกว่าผมมีประสบการณ์มากกว่าผมมาก แต่ผมตั้งแต่3ขวบผมก้อท่องabcเป็นยี่ห้อรถหมดและสนใจมันมาก และมีความใฝ่ฝัน ที่อยากเป็นนักออกแบบรถยนต์และชอบเวบนี้มากๆ

ออฟไลน์ Bunny Boy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 00:19:04 »
  ;D   เป็นอีกรุ่นนึง ของ Honda  ที่ผมชอบ  ครับ   ;D

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 14:51:08 »
แรงค่ะน้อง คุณพี่ว่ากันตามประสบการณ์ของคุณพี่นะคะ ถ้าคุณน้องแค่ คิดว่า เห็นว่า มั้ง ขอเดาว่า
อันนี้พี่ว่าคุณน้องอย่าแสดงอะไรออกมาเลยค่ะ มันจะดูไม่ดี ถ้าจะ discuss กันก็น่าจะมาจากของจริงนะคะ

แล้วก็ไม่มีใครอยากจะตีกับน้องหรอกค่ะ น้องออกตัวแรงว่าท่องจำรถตั้งแต่สามขวบขนาดนี้
ใครจะกล้าหือละคะ หื๊อ?

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 15:06:18 »
ผมอยากให้มันมาขายในไทยบ้างจัง ออกกับบริษัทนำเข้าตั้ง ล้านห้า  >:(

;)

ออกที่ไหนครับ แค่ล้านห้า  ผมไปเปิดดูในเว็บ one2car ล้านห้านี่ มีแต่มือสอง ปี 06-07 ครับ

ถ้าป้ายแดง ล้านห้าจริงๆ มีหวัง Spacewagon หงอยแน่นอน

แล้วมันจะมีปัญหาด้านการทรงตัวมั้ยอะครับ
นั่งแล้วมันจะโคลงรึเปล่า

แล้วเป็นพี่ๆ ถ้าชอบรถพวกนี้เป็นการส่วนตัว จะแก้ยังไงดีครับ

แล้ว อย่าง SUV ล้อโต ยกท้องรถสูง คุณว่า มันโคลงมั้ยล่ะครับ
ถ้าคุณรับมันได้ รถสไตล์นี้ มันก็ไม่ได้โคลงกว่ากันเท่าไหร่หรอกครับ

คุณ P_Wut
ผมอยากให้คุณจำคำพูดของผมเอาไว้ว่า
"ถ้าคุณดูแค่ตัวเลข  คุณก็จะถูกหลอกไปเรื่อยๆ"

ประโยคนี้ของคุณ ใช้กับกรณีนี้แล้ว หมายความว่าไงครับ?
- New Stepwgn จริงๆ มันไม่ได้ใหญ่อย่างตัวเลขหรอก Fortuner ใหญ่กว่าเยอะ ถ้าจอดเทียบกัน ก็จะเห็น
หรือ
- Stepwgn จริงๆ ก็ราวนี้มาตั้งนานแล้ว แต่ Fortuner ต่างหากที่จริงๆ แล้วมันไม่ได้ใหญ่โตเลย

ที่ผมตั้งกระทู้นี้ เพราะผม surprise จากที่ได้เห็นตัวเลข
ถ้าดูแต่รูปตามข่าวที่โพสต์กัน  คงไม่เชื่อว่า มันจะใหญ่ขนาดนั้น
ผมเคยไปญี่ปุ่นมาเมื่อช่วงต้นปี ได้เห็น Stepwgn รุ่นเก่าวิ่งบนถนน แล้วก็รถสไตล์นี้อีกหลายรุ่น
ไม่เคยคิดว่า รถมันแทบจะเท่ากับ Fortuner ครับ

ตอนนี้ พอเห็นอย่างนี้  มองไปบนถนนแล้วเห็น Fortuner เมื่อไหร่ คิดถึง New Stepwgn แล้ว
รู้สึกว่า คันมันใหญ่มาก  ท้องรถก็เตี้ยๆ แบบรถเก๋ง ล้อก็ขนาดประมาณล้อ Civic
แต่หลังคาสูงเท่าราวหลังคา Fortuner --> ห้องโดยสารจะใหญ่โต โอ่โถงขนาดไหนกันเนี่ย

Mitsu Spacewagon ยาวกว่าด้วยซ้ำ แต่ห้องโดยสารข้างใน ก็แค่พอๆ กับ Innova / Fortuner เท่านั้น

ทำให้นึกถึง Hyundai H-1 ครับ ดูตัวรถมันใหญ่ หลอกความรู้สึกว่า น่าจะขับลำบาก
แต่จริงๆ แล้ว ขับได้ง่ายดาย เหมือนขับ Vigo 4WD นั่นแหละ เผลอๆ เลี้ยวกลับกลางถนนจะแคบกว่าด้วยซ้ำ

ปล.1 หรือมีรถคันไหนที่ให้ข้อมูลขนาดรถไม่ตรงกับที่วัดได้จริงๆ ด้วยเหรอครับ?
ปล.2 ถ้าเป็นเรื่องอื่นๆ ผมก็ยังเชื่อเรื่องตัวเลขก่อนความรู้สึกอยู่ดี

** ขอยืมรูป Fortuner ในรีวิวของคุณ Jimmy มาโพสต์นะครับ **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2009, 17:20:23 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ lamoon

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 19:21:24 »
ผมดูแล้ว หน้าเจ้า Stepwgn มันสั้นกว่าเพราะฉะนั้นภายในมันน่าจะต้องกว้างกว่า

ถ้ารถมันขนาดเท่าๆกัน

ถูกไหมครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 19:36:41 »
ยังไงก้อขอโทษครับ ที่พูดแรงมากเกินไป คือผมไม่ชอบให้ใครมาว่าแบบนี้อ่ะ เป็นพี่พี่ๆยอมมั้ย ถ้าใครมาถามแบบนี้ พี่จาตอบว่าอะไรคับ และผมไม่ได้ว่าใครทั้งนั้นที่บอกว่าไม่อยากทะเลาะก้อคือ ทุกเรื่องที่ผ่านมาผมแค่รู้สึกผิดจนมันกดดัน ก้อเลยอารมณ์ขึ้นๆลง ตอนนี้ผมอยู่ช่วงเวลาปรับตัวเองใหม่ ขอให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์นะครับ ขอโทษทุกคนด้วยนะครับ :'(

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 12:02:47 »
 เป็นรถครอบครัวที่น่าใช้มากครับ

แต่ราคาสูงเหมือนกันครับ :D
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 15:21:08 »
ใจเย็นน้อง คิดเสียว่านี่เป็นบ้านอีหลังที่คุณจิมมี่เค้าสร้างขึ้นมาเพื่อหลีกเลี่ยงการทะเลาะเบาะแว้ง คำพูดถากถาง เก่งแต่ปากไร้สาระและอื่นๆอีกมากมายที่เกิดขึ้นในเว็บพันทางตอนนี้ การระมัดระวังคำพูดต่างๆมันก็เหมือนกับการให้เกียรติเจ้าบ้านนั่นแหละ  ;)

บางครั้งที่เจอความเห็นที่รู้สึกเหมือนพุ่งเข้ามาหาเรื่องบ้างก็ไม่จำเป็นที่จะต้องที่จะต้องวแรงกลับเสมอไป แทนที่จะกลายเป้นผู้เสียหายเดี๋ยวมันจะกลายเป็นว่าโดนดีดออกจากเว็บไปทั้งคู่เสียเปล่า ไม่ต้องไปตอบโต้แต่ถ้ามันมากมายนักก็เรียบเรียงคำพูดที่มันอ่านดูแล้วไม่ระคายเคืองเว็บบอร์ดที่นี่เท่านั้นแหละ ที่เหลือระบบจะจัดการเอง เว็บนี้สมาชิกยังน้อยอยู่ครับ เชื่อว่าทุกเรื่องที่เกิดขึ้นในนี้อยู่ในสายตาของเจ้าบ้านและผู้ดูแลอยู่ตลอดเวลา  ที่เว็บนี้ฟ้ายังมีตาครับ ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 18:30:15 »
คุณ P_Wut
แบบนี้คุณลองไปเปิด spec civic ดู
แล้วลองตอบตัวเองว่า  Civic 1.8 มันใหญ่กว่า Civic 2.0 จริงหรือเปล่า

ตัวเลขมันมีที่มา
เวลาจะดู  ก็ต้องเขาใจที่มา
ผมเห็นคุณยึดติดกับตัวเลขมาก
ทั้งๆที่คุณไม่รู้เลยว่าตัวเลขนั้นมันมีที่มามายังไง

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 20:57:39 »
ก็ในเมื่อตัวเลขมันสามารถใช้เป็นภาษากลางในการสื่อสารถ่ายทอดได้ ก็ต้องยึดตามนั้นแหละครับ
แต่พอผ่านตา ผ่านสมอง ผ่านการคิดวิเคราะห์ มันก็ขึ้นกับมุมมองกับความรู้ของแต่ละคนแล้วละว่าจะมองเหมือนกันหรือเปล่า
บางทีมันก็มีทั้งศาสตร์และศิลป์ในการแสดงตัวเลข ผมว่าคุณ P_Wut ก็ไม่ได้ยึดติดกับตัวเลขถึงขนาดมองไม่ออก
ผมว่าตัวเลขไม่หลอกใคร มีแต่คนนี่แหละที่หลอกคนกันเอง บางทีก็หลอกตัวเอง
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ UnKnOwNn_sMp

• **
  • MoVe......uP
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 21:53:34 »
เป็นคันที่ผมรับไม่ได้กับหน้าตาจริงๆ T^T (ความเห็นส่วนตัว)

ถ้าเอาภายในเจ้านี่ ไปใส่ภายนอกของเจ้า Freed อ่ะ จะสุดยอดมาก
"It's your problems not my problems"

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 20:34:36 »
คุณ penalty
คุณเดาผิดแล้วละครับ

ผมฉะกับคุณ P_Wut มานาน
นานจนรู้ว่า  แกดูแต่ตัวเลขอย่างเดียว  โดยไม่สนที่มาจริงๆ
ถ้าผมไม่รู้  ผมไม่พูดหรอก

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 21:08:04 »
ก็เพราะผมเห็นคุณสองคนฉะกันมานาน และติดตามอ่านมาเรื่อยๆ ดูเหตุและผลแล้ว ผมเลยพูดเช่นกัน
If God did not build it, an Engineer did.

methus zaa

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 21:49:31 »
เอาล่ะ พี่ต้น ถ้าพี่คิดว่าพี่ทำอะไรก้อได้ ไม่ว่าจะเป็นการว่า หรือการเถียง แล้วพี่ก้อชอบคิดว่า คนอื่น ผิด เห็นมาผิด ทำมาผิด ทุกอย่างผิดหมด ถ้าพี่คิดว่าพี่ทำทุกอย่างได้ ผมว่าพี่ไประบายในpantipดีกว่าไหมครับ พี่คับ อย่าหาว่าผมแส่เลยนะครับ พี่อยู่กับที่บ้านไม่มีความสุขหรือครับ หรือคิดว่าตัวเองเก่งชอบว่าคนอื่น ผมอยากให้คิดก่อนทำหรือคิดก่อนโพสต์ผมเห็นพี่โพสต์แต่ละทีแล้วไปหาคนโน้นคนนี้ผิด ผมรู้สึกไม่เข้าใจพี่เลยสงสารพี่จิิมมี่บ้าง นะครับ เขาเป็นเจ้าของเว็บให้เกียรติคนอื่นบ้างนะคับ รู้จักหัดเอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างนะครับ บอกตรงๆผมเหลืออดจริงๆถึงได้พูด ยังไงก้อขอโทดทุกคนอาจจะแรงมากไปทั้งที่เขาเป็นผู้ใหญ่กว่า แต่ผมสำหรับการเป็นน้องที่เตือนพี่นะครับ ยังไงถ้าแรงไปขอโทดอีกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 22:43:12 »
จะเลิกทะเลาะกันได้หรือยังครับ?

Ton99 เราเตือน ครั้งที่ 1 กันไปหรือยัง?

ถ้ายัง ก็จะขอเตือนกันตรงนี้แหละว่า

เราออกมาสร้างสังคมใหม่กันแล้ว
อย่าย้ายมาสร้างปัญหาที่นี่กันอีกเลย

คราวที่แล้ว อัดตาอั่งเปา จนแย่มากเกินเหตุ
นี่ยังมาสร้างเรืองสร้างราว ทะเลาะกันอย่างนี้อีกเป็นครั้งที่ 2 แล้ว

ยิ่งเป็นเพื่อนเรากันเอง ยิ่งต้องทำให้เป็นแบบอย่าง ละครับ ว่าไม่ควรทำตัวแบบนี้ ที่นี่!

แทน ก็เหมือนกัน เวลาจะตอบอะไรแต่ละอย่าง
ขอให้แทนช่วย คิดและพิจารณานิดนึงนะครับ

น้องหลายๆคนที่นี่ อายุน้อยกว่าแทน แต่ดูวุฒิภาวะในการตอบกระทู้แล้ว เขามีมากกว่าแทนชัดเจนนะครับ

อย่าพยายามตอบกระทู้ ในลักษณะ มั่นใจมาก ว่าต้องเป้นอย่างที่ตนคิด หรือที่เรียกว่า ฟันธง
ถ้าเรายังไม่เคยจับต้อง หรือสัมผัสรถรุ่นนั้นๆ หรือ เรื่องที่เรากำลังคุยกันอยู่นั้นมาก่อนเลยครับ
การตอบลักษณะนี้แหละ จะสร้างความหมั่นไส้ให้กับคนอื่นเขาได้ โดยที่น้องไม่รู้ตัวเลย
อย่างเช่นกระัทู้นี้เป้นต้น

สิ่งที่ น้อง Prem ได้ทำ คือ การเขียนเพื่อเตือนสติ แทน นะครับ
ว่า เฮ้ย เคยลองมาแล้วหรือยังไง ถึงได้ตอบอย่างมั่นมากเกินไปอย่างนั้น

และพี่เห็นน้อง เหลืออด บ่อยเหลือเกิน ถึงได้ออกมาปกป้องพี่ซะขนาดนั้น
ความอดทนน้องต่ำไปนะครับพี่ว่า
ไม่ต้องครับน้อง ไม่ต้องมาอ้างพี่มากขนาดนั้นก็ได้ มันไม่จำเป็นเลย

ดังนั้น เพลามือ และคิดก่อนตอบสักหน่อยเถอะนะน้องแทน
ไม่ใช่แค่บอร์ดพี่ครับ แต่ทุกบอร์ดที่น้องเข้าไปตอบเลยละ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2009, 14:52:18 โดย J!MMY »