โพลล์

ถ้าต้องซื้อรถคันที่สอง สาม สี่ ท่านจะเลือกซื้อยี่ห้อเดียวกันหรือคนละยี่ห้อก่อนครับ?

ยี่ห้อเดียวกันสิ มันดีอยู่แล้วนี่นา จะเปลี่ยนทำไม
6 (18.8%)
คนละยี่ห้อดีกว่า จะได้มีหลายรสชาด ไม่เบื่อ
26 (81.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 32

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องซื้อรถคันที่สอง สาม สี่ ท่านจะเลือกยี่ห้อเดียวกันหรือคนละยี่ห้อก่อนครับ?  (อ่าน 7026 ครั้ง)

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• Jr. Member
  • **
อยากทราบความเห็นรวมๆน่ะครับ
เพราะเวลาจะซื้อรถคันต่อไป ก็มักจะมีหลายๆความเห็นจากทั้งเพื่อนๆ พี่ๆ ญาติๆ พ่อ แม่ etc
บ้างก็ว่า เอายี่ห้อเดียวกันสิ มั่นใจกับยี่ห้อนี้มากกว่า
บ้างก็ว่า มียี่ห้อนี้แล้ว เปลี่ยนบ้างสิ เดี๋ยวซ้ำ
เลยอยากรู้น่ะครับ ว่าสมมติว่าต้องซื้อรถอีกคัน
ท่านจะเลือกซื้อห้อเดียวกัน หรือต่างยี่ห้อครับ
ถ้าตัว option มันใกล้เคียงกันนะครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
มันขึ้นอยู่ที่โจทย์ของเรามากกว่าครับ  :D

ออฟไลน์ snif

• Full Member
ขึ้นอยู่กับว่า segmentนั้นๆ ยี่ห้อไหนตอบโจทย์ให้กับเรามากสุดครับ
แต่ยี่ห้อก็มีส่วนเหมือนกัน ส่วนตัวผมจะเลือกอยู่แค่4-5 ยี่ห้อเองครับ :D :D

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
แล้วแต่ segment กับ งบประมาณจริงๆ ยี่ห้อตามมาเอง อาจซ้ำ หรืออาจต่างก็ได้

ออฟไลน์ wittymazdaFC

ตอนนี้ ใช้ mazda3 ก็ กินพอสมควร แต่ขับแล้วเท่ดี มีระดับ

แต่อยากได้ swift อีกคัน ไว้ไป ตลาด ชิวชิว ประหยัดดี  :D
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ tosa

ถ้าไม่เก็บคันเดิมไว้ก็มีอาจจะเลือกซื้อยี่ห้อเดิมถ้าไม่ได้เจอเรื่องอะไรที่เลวร้ายจนรับไม่ได้
แต่ถ้าคันเดิมยังอยู่และปีไม่ได้ต่างกันมากก็คงจะไม่เลือกซื้อยี่ห้อเดิม ยกเว้น segment ต่างกันชัดเจน

ออฟไลน์ YenChar

ยี่ห้อเดิม ถ้ารู้จักเซลล์ หรือซื้อใกล้ๆกัน
มักจะได้รับการดูแลเป็นพิเศษ รวมถึงราคา ส่วนลด ของแถม และการดูแลอย่างดี

ในหมู่บ้านผม
ครอบครัวมิตซู : PJS, Lancer Cedia และ Triton จอดในบ้านเดียว
ครอบครัวฮอนด้า : Accord G8, City และ FD
ครอบครัวมาสด้า : Mazda3 และ Mazda2
ครอบครัวนิสสัน : Tiida และ Tearna
ครอบครัว BMW : E46 & F10
ครอบครัวผม : Camry Vios และ Prius (อนาคต คงไม่พ้น For หรือ Altis แน่ๆ)

แล้วแต่โจทย์การใช้งาน
แต่ลูกค้าประเภทนี้จะได้รับการดูแลเป็นพิเศษครับ

ประกันภัยผมก็พยายามเลือกเหมือนๆกัน
ประกัน รถ 3 คัน ผมต่อบริษัทเดียว ได้เบี้ยถูกมาก รถ 8 ปี ก็ยังได้ชั้น 1 อยู่นะครับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
เลือกตามความชอบ และลักษณะการใช้งานครับ

บางยี่ห้อที่เราประจำอาจไม่ตอบโจทย์ความต้องการก็ได้นะครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ jumpon77

แล้วแต่ครับถ้าเป็นผมจากE32คันที2อาจจะเป็นรถกระบะหรีอรถตู้ครับผม
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Kubota

• .
ถ้าครอบครัวใหญ่หน่อย นะคับ

รถยุโรปไว้หล่อ 1 คัน
ญีปุ่น c-segment ทั่วๆไป 1 คัน
suv 1 คัน

ตอนนี้ผมขับรถน้อย อยู่ตัวคนเดียว เลือก ยุโรปมือสอง ไว้หล่อแบบพอเพียง 1 คัน
ถ้ารถเข้าอู่ ก็ยืมรถสาวขับ

ออฟไลน์ kwang XC60

ผมว่าแต่ละคนคนมีเหตุผลในการเลือกแตกต่างกันพอสมควรนะครับ.......ส่วนตัวผมใช้ Volvo ยี่ห้อเดียวทั้งชีวิต เพียงแค่ว่าตอนที่จะซื้อเลือกว่าต้องการรถประเภทไหน(เก๋ง ,Station Wagon หรือ SUV)แต่ก็เลือกประเภทในยี่ห้อ Volvo เท่านั้น...ปัจจุบันต้องการรถ SUV ผมก็เลือกเจ้า XC60 คันนี้คันที่ 6 แล้ว....และต่อๆไปก็ Volvo ครับ... ตอนนี้กำลังเล็ง V60 อยู่เหมือนกันครับ เอามาใช้ใกล้ๆอีกสักคัน  :D
   ป.ล. เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ;)
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ E_mail

• **
รถแต่ละกลุ่มใช้งานอาจซ้ำยี่ห้อครับ แต่ไม่เคยกระหน่ำซื้อรถยี่ห้อเดียวพร้อมๆกันหลายคัน.....เบื่อตายชักเลย

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
บ้านผมเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ครับ
ตามลักษณะการใช้งาน คันไหนตอบโจทย์ได้ดีที่สุด

ออฟไลน์ MystogaN

ถ้าคันใหม่โดยขายคันเก่า อาจจะยี่ห้อเดิม

แต่ถ้าซื้อเพิ่มคันที่สองยี่ห้ออื่นแน่นอน แต่ถ้าคันที่สามก็แล้วแต่ความอยาก

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• **
ขอบคุณหลายๆท่านที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นครับ
โดยความคิดผมก็อยากได้ยี่ห้ออื่นบ้าง แต่ก็กำลังถูกชักจูงให้ซื้อยี่ห้อเดียวกะที่บ้าน
เหอเหอ

ออฟไลน์ sundown55

เปลี่ยนบ้าง แต่ก็ดูความชอบก่อนครับ ว่าชอบคันไหนมากกว่ากันแต่ละรุ่น ;D

ออฟไลน์ archian

ถ้าที่ใช้อยู่ถูกใจ   เที่ยวต่อไปจัดเหมือนเดิมครับ ....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ที่โหวตเปลี่ยนยี่ห้อ ไม่ใช่เพราะเบื่อ อยากเปลี่ยนอะไรใหม่ๆหรอกครับ

แต่มันต้องดูด้วยว่าคันที่เราจะออก มันเหมาะกับช่วงไหน ออฟชั่น ดีไซน์ เครื่องยนต์ แรง ประหยัด ช่วงล่าง

เช่น ถ้าที่บ้านเป็นครอบครัวโตโยต้า จะออก Fortuner ณ ตอนนี้เลย ผมก็จะเบรก แล้วให้ออก trailblazer แทน

แต่ถ้าจะออก Fortuner อีกสัก 2-3ปีข้างหน้า ก็อาจจะเป็น Fortuner เพราะโฉมใหม่แล้ว อาจจะขับไม่ดีเท่า trailblazer แต่มันก็คือโฉมใหม่

ส่วนบ้านไหนที่มียี่ห้อเดียวทั้งบ้าน ผมว่ามันดูมีเสน่ห์ดีนะครับ มันดูอบอุ่นยังไงไม่รู้นะ(ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนก็ตาม)

ออฟไลน์ Monn

ส่วนตัว แทบจะไม่เปลี่ยนยี่ห้อ อิอิ

ตั้งแต่ซื้อรถเองได้ ก็ honda มาตลอด ที่บ้านจะออกรถ ก็เชียร์แต่ honda ตอนแฟนจะซื้อรถ ก็แนะนำ Honda  เพื่อนจะซื้อ ก็แนะนำ honda

พอรายได้เริ่มขยับ ที่บ้านอยากได้รถยุโรป ก็แนะนำ BMW จนตอนนี้ซื้อเองได้ ก็ BMW  และกำลังจะเปลี่ยนคันที่ 2 ก็เป็น BMW

ผมก็ว่าตัวเองแปลก แต่ใน segment เดียวกัน (น่าจะผมคนเดียว) ผมว่า ยี่ห้ออื่น (ที่ผมไม่ชอบ) มันไม่สวย แหะๆ ไม่สนใจเลยด้วยซ้ำ

ตอนซื้อรถ แทบไม่ได้สนใจยี่ห้ออื่นเลย ตอนหา d segment ก็ไม่สนใจไรเลย พุ่งไปจอง accord g7 เลย พอเปลี่ยนก็เป็น g8 ไม่ได้มอง toyo หรือ niss เลย ด้วยซ้ำ คนข้างๆ เพื่อนๆ ออกยี่ห้ออื่นกันตรึม ไปนั่งก็เฉยๆ นั่งรถตัวเอง แล้วชอบ 

ผมว่า สุดท้ายแล้ว อยู่ที่ใจครับ ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อมั้ง แต่รถอยู่กับเรา อย่างน้อยก็ 4-5 ปี หากไม่ชอบ ก็ไม่ควรซื้อ อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ MoO Cnoe

มันแล้วแต่ว่ารุ่นนั้นคืออะไร รถประเภทไหนอ่ะครับ

แต่่เช่นสมมติ ผมมี Colorado ถ้าคันต่อไปจะซื้อกระบะหรือ PPV
ก็คงจะตัด D-max, Trailblazer, MU-7 ออกไปจากตัวเลือกทันทีครับ

หรือมี Fortuner แล้วต้องซื้อกระบะ ก็จะตัด Vigo ออกไปทันที

ไม่ใช่ว่ารถมันไม่ดี หรือว่าอะไรนะครับ
แต่มันให้ความรู้สึกที่เหมือนกันจนเกินไปครับ 555

แต่ในเคสกลับกัน ถึงบอดี้เดียวกัน แต่ภายในดีไซน์ต่างกันก็อาจจะซื้อครับ
เช่น มี BT50Pro ก็อาจจะซื้อ Everest

ออฟไลน์ Pisces

• **
ผมว่าขึ้นกับหลายปัจจัยนะ เหตุผลแต่ละคนคงไม่เหมือนกัน
ส่วนตัวชอบเปลี่ยนครับ เพราะเหตุผลว่าอยากลองอะไรใหม่ๆ
ไม่ว่าจะเป็นรถกลุ่มเดิมหรือเปลี่ยนให้สูงขึ้น
ตั้งแต่ขับรถมาผมไม่เคยขับรถซ้ำยี่ห้อเลยครับ
Mazda323 --> chevvy Zafira --> BMW E60 --> SLK (ยังไม่ได้รถ)
แต่ก่อนซื้อก็ทำการบ้านบ้างครับ ไม่ได้หลับหูหลับตาซื้อ
อนาคตถ้าเกิดเศรษฐกิจฝืดเคืองต้องลดเกรดรถลงก็กะจะลองยี่ห้อที่ไม่เคยใช้ครับ
แต่ถ้ามันแย่ขนาดต้องแคร์ปัจจัยพวกศูนย์บริการหรือราคาขายต่อ ก็อาจจะไปผูกกะเจ้าตลาดก็ได้ครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
             ปัจจุบัน ผมใช้รถ 4 คัน 4 ยี่ห้อครับ toyota honda nissan ford ผมไม่มีความจงรักภักดีในแบรนด์ครับ ผมเลือกจากรูปร่างภายนอก ภายใน วัสดุ ความรู้สึกคุ้มค่า เช่น
             เมื่อสองปีครึ่ง ผมซื้อเเจ๊สทั้งที่ไม่อยู่ในสายตา ไม่คิดอยากได้ เเค่อยากได้รถมาใช้ในเมือง มองไปที่altis civic แต่พอไปลองความรู้สึกเเรกคือ เสียงล้อบดถนนดังมาก คิดในใจนี้หรอรถราคาเป็นล้าน พอไปดูมาร์ชก็เกลียดพวงมาลัย วัสดุที่ใช้ พอมาดูเเจ๊สก็เอาว่ะพอได้ แต่ขอรุ่นถูกสุดนะ จำราคาได้ว่า 599,000 บาท ใช้อีกปีก็คงขายเสียที

ออฟไลน์ 6162002

แล้วแต่วัตถุประสงค์ครับ
ถ้าซื้อ Eco Car ผมจะซื้อสวิฟ
ถ้าซื้อ B-Segment ผมจะซื้อ มาสด้า2
ถ้าซื้อ C-Segment ผมจะซื้อ ฟอร์ดโฟกัส
ถ้าซื้อ D-Segment ผมจะซื้อ Accord
ถ้าซื้อ SUV 7 ที่นั่ง ผมจะซื้อ Captiva
ถ้าซื้อรถตู้เลย ผมจะซื้อ Nissan
แต่ถ้าเป็น PPV 7ที่นั่ง ผมจะซื้อ ปาเจโร่

ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Nioka

เปลี่ยนครับเพราะ honda ไม่มีรถกระบะ ^^

ออฟไลน์ wayuwayu

• Newbie
  • *
จัดไปเลย สามคัน สาม สี
ความรู้สึกแบบเดียวกัน ถอยเข้าถอยออกแบบเดียวกัน