ผู้เขียน หัวข้อ: ไปสัมผัสมาแล้วฮะ Lumia 620  (อ่าน 5786 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ไปสัมผัสมาแล้วฮะ Lumia 620
« เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 19:18:25 »
    ได้เข้าเมืองกรุงตอน Motor Show แล้วเลยโฉบไปดู Lumia620 ปรากฏว่า Body พอดีมือเลย กะว่าจะควักตังค์ซื้อ แม้ว่าจะไม่ได้ลองใช้งานนะครับ (อยากลองใช้ Window8 ดูเพราะอ่านสเปคและ comment และรีวิว มันเจ๋งดี ยกเว้นแบตฯ) กลัวแบตฯ 620 จะหมดเร็ว (1,300 mAh กับ จอ 3.8") แถมมีข่าวก่อนนั้นจะมี 720 ออกมา (720 ได้แบตฯ 2,000mAh กับ จอ 4.3") ความจุที่ต่างกันจะใช้งานได้นานต่างกันมากรึเปล่าครับ ไม่รู้จริงๆ แค่ชอบสเปค 720 ที่แบตฯเยอะ  แต่....เพิ่งได้ข่าวว่า Lumia 520,620,720 ไม่สามารถเล่น Tango ได้ งั้นกล้องหน้าก็ไม่มีประโยชน์แล้ว เลยคิดว่า 520 น่าจะคุ้มค่ากว่า ส่วนที่ไม่มีใน 520 อย่าง Tango ก็ไปใช้กับ notebook แทน น่าจะคุ้มค่าที่สุด พี่ๆคิดว่าไงครับ
 .....720 ได้แบตฯจุกว่า ได้กล้องหน้า แต่ Tango ไม่ได้ (คุยกะลูกไม่ได้) ส่วน 520 ถูกกว่าเกือบครึ่ง อื่นๆใกล้เคียง 720   ???

จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
Re: ไปสัมผัสมาแล้วฮะ Lumia 620
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 22:01:25 »
ผมใช้ 520 อยู่ครับ ได้มาไม่ถึงอาทิตย์ในราคา 5500
ไม่ได้อยู่ในกรุงเทพนะครับ ถ้าคุณมีปัญญาจะต่อได้ก็ต่อ ของผมอาศัยความหน้าด้านนิดๆ ฮ่าๆๆๆ

โดยรวมแล้ว 520 620 สเปกเท่ากัน ต่างกันที่ 620 มีแฟลช มี city lens มีกล้องหน้า มี NFC แค่นี้มั้ง
520 มีแบตเหนือกว่านิดนึง มีจอใหญ่กว่านิดนึง แต่เชื่อเถอะว่าโดยรวมมันก็พอๆกันเลย
ผมเลยเลิอกที่จะจ่าย 5500 แทนที่จะจ่าย 7900 เพื่อออพชันข้างบน
เพราะผมไม่ได้กะจะมาใช้โทรแบบเห็นหน้าอ่ะนะ
ที่อยากได้เพราะ Nokia มันได้ map ประเทศไทยฟรีตลอดชีพ ไม่ใส่ซิม ไม่ต่อเน็ตก็ใช้แทน GPS ได้สบายๆ

แต่จะให้ทำใจเรื่องเครื่องเล่นเพลงนิดนึงคือมันจะห่วย แต่เสียงดีมากเลย แม้ว่าเบสจะไม่หนักแน่นแบบ SONY
แต่เสียงกลางเสียงแหลมทำได้ดีมาก การแยกเสียงเครื่องดนตรีนั้นก็ทำได้เยี่ยม โดยรวมแล้วสำหรับผมมันดีมาก
ถ้าท่านชอบฟังเพลงแนะนำแอพชื่อว่า iMusic ในการเปิดเพลง เพราะมันหาเพลงง่่าย  และท่านต้องโหลด Kill my music เพื่อหยุดการทำงานของ ZUNE

Line ท่านจะไม่สามารถโหลด Sticker เพิ่มได้ในเวลานี้ จะได้เพียงฟรี 4 อันเท่านั้น
Instagram หมดสิทธิ์ Firefox, Chorme, Opera หมดสิทธิ์

เครื่องทำงานได้ลื่นไหลดีมาก ในกรณีที่ท่านใช้ iOS  Android มาก่อนอาจจะงงๆนิดๆ
ทัชสกรีนลื่นและไวมาก Touch ได้มากสุด 5 จุด

กับราคา 5500 ผมว่านี่มันโคตรคุ้มเลย กับ Snapdragon S4 dual core 1.0ghz  ผมท้าให้ไปเปิดหา Samsung ในราคาต่ำกว่า 10000 เลย ไม่มีเครื่องใหนให้ spec ได้แรงเท่านี้แน่นอน  แต่เรื่อง Apps ต้องทำใจนะครับ มันมีพอใช้ แต่อาจไม่มากพอ

เพิ่มเติม

พอดีวันนี้ได้ไปโพสถาม developer ของ firefox ว่าทำไมไม่มีแอพใน Windows Phone เขาตอบกลับมาว่า นโยบายของ Microsoft แบนพวก Open-source software ทำให้พวก developer ส่ายหัว แถมระบบยังไม่รองรับ C++ เสียอีก
อย่าง firefox ก็เลิกเป็นทางการแล้ว แต่จะยังทำของ android ต่อไป ถ้าให้เดาคือพวกอื่นก็เช่นกัน

รู้อย่างนี้ก็รู้สึกแย่นะที่จะมีแอพดีๆให้ใช้น้อย แต่ว่าตอนนี้ก็ถือว่า OK กับมันล่ะ
ทั้งด้าน Design and Performance
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2013, 22:09:18 โดย TheRoadToHell »
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ NS

Re: ไปสัมผัสมาแล้วฮะ Lumia 620
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 15:46:25 »
ผมใช้ 520 อยู่ครับ ได้มาไม่ถึงอาทิตย์ในราคา 5500
ไม่ได้อยู่ในกรุงเทพนะครับ ถ้าคุณมีปัญญาจะต่อได้ก็ต่อ ของผมอาศัยความหน้าด้านนิดๆ ฮ่าๆๆๆ

โดยรวมแล้ว 520 620 สเปกเท่ากัน ต่างกันที่ 620 มีแฟลช มี city lens มีกล้องหน้า มี NFC แค่นี้มั้ง
520 มีแบตเหนือกว่านิดนึง มีจอใหญ่กว่านิดนึง แต่เชื่อเถอะว่าโดยรวมมันก็พอๆกันเลย
ผมเลยเลิอกที่จะจ่าย 5500 แทนที่จะจ่าย 7900 เพื่อออพชันข้างบน
เพราะผมไม่ได้กะจะมาใช้โทรแบบเห็นหน้าอ่ะนะ
ที่อยากได้เพราะ Nokia มันได้ map ประเทศไทยฟรีตลอดชีพ ไม่ใส่ซิม ไม่ต่อเน็ตก็ใช้แทน GPS ได้สบายๆ

แต่จะให้ทำใจเรื่องเครื่องเล่นเพลงนิดนึงคือมันจะห่วย แต่เสียงดีมากเลย แม้ว่าเบสจะไม่หนักแน่นแบบ SONY
แต่เสียงกลางเสียงแหลมทำได้ดีมาก การแยกเสียงเครื่องดนตรีนั้นก็ทำได้เยี่ยม โดยรวมแล้วสำหรับผมมันดีมาก
ถ้าท่านชอบฟังเพลงแนะนำแอพชื่อว่า iMusic ในการเปิดเพลง เพราะมันหาเพลงง่่าย  และท่านต้องโหลด Kill my music เพื่อหยุดการทำงานของ ZUNE

Line ท่านจะไม่สามารถโหลด Sticker เพิ่มได้ในเวลานี้ จะได้เพียงฟรี 4 อันเท่านั้น
Instagram หมดสิทธิ์ Firefox, Chorme, Opera หมดสิทธิ์

เครื่องทำงานได้ลื่นไหลดีมาก ในกรณีที่ท่านใช้ iOS  Android มาก่อนอาจจะงงๆนิดๆ
ทัชสกรีนลื่นและไวมาก Touch ได้มากสุด 5 จุด

กับราคา 5500 ผมว่านี่มันโคตรคุ้มเลย กับ Snapdragon S4 dual core 1.0ghz  ผมท้าให้ไปเปิดหา Samsung ในราคาต่ำกว่า 10000 เลย ไม่มีเครื่องใหนให้ spec ได้แรงเท่านี้แน่นอน  แต่เรื่อง Apps ต้องทำใจนะครับ มันมีพอใช้ แต่อาจไม่มากพอ

เพิ่มเติม

พอดีวันนี้ได้ไปโพสถาม developer ของ firefox ว่าทำไมไม่มีแอพใน Windows Phone เขาตอบกลับมาว่า นโยบายของ Microsoft แบนพวก Open-source software ทำให้พวก developer ส่ายหัว แถมระบบยังไม่รองรับ C++ เสียอีก
อย่าง firefox ก็เลิกเป็นทางการแล้ว แต่จะยังทำของ android ต่อไป ถ้าให้เดาคือพวกอื่นก็เช่นกัน

รู้อย่างนี้ก็รู้สึกแย่นะที่จะมีแอพดีๆให้ใช้น้อย แต่ว่าตอนนี้ก็ถือว่า OK กับมันล่ะ
ทั้งด้าน Design and Performance

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลที่เหลือเฟือ  แล้วจะไปลอง 520 ดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 20:02:46 »
แอบมาเก็บข้อมูล

วินโดว์์โฟน   

:D

ไปลองเล่น 720 มา ลื่นไหลดี แต่ไม่รู้ว่าพอโหลดแอปลงเครื่องจะหน่วงขึ้นเหมือน แอนดรอยส์ ไหม

เพราะ ios ทำได้เรื่อง แอปเยอะและเครื่องไม่หน่วง

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 20:09:28 »

วินโดว์์โฟน   

ไปลองเล่น 720 มา ลื่นไหลดี แต่ไม่รู้ว่าพอโหลดแอปลงเครื่องจะหน่วงขึ้นเหมือน แอนดรอยส์ ไหม

เพราะ ios ทำได้เรื่อง แอปเยอะและเครื่องไม่หน่วง

เอ่อ ยังไงฮะ งง ผมซื้อเครื่องมาแต่ละเครื่อง ไม่เคยเอาไปลง App เพิ่มเลยสักครา นึกว่าเครื่องจะลงมาให้เรียบร้อยแล้วนะนี่  ปกติแต่ละเครื่องจะมี App ลงมาแล้วไม่ใช่เหรอครับ ผมไม่เคยลงเลย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 22:36:50 »

วินโดว์์โฟน   

ตอบจากเครื่อง 520 เลยนะครับ อิอิ
ไม่หน่วงครับ ปกติดีนะ ยังลื่นเหมือนเดิม
เข้าเว็บนี้ก็ถือว่าไวใช้ได้นะครับ ประสิทธิภาพเยี่ยมครับในการเล่นเน็ต
แต่ก็อย่างที่บอกไป มันใช้ได้แค่IE10 ที่มากะเครื่องเท่านั้น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 23:00:53 »
ตัวอย่าง screen shot จากเครื่องผมนะ

คือ ลง app เยอะก็ไม่ได้ทำให้เครื่องอืดครับ
 มันก็ไหลลื่นเหมือนปกติ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 23:07:27 »

เอ่อ ยังไงฮะ งง ผมซื้อเครื่องมาแต่ละเครื่อง ไม่เคยเอาไปลง App เพิ่มเลยสักครา นึกว่าเครื่องจะลงมาให้เรียบร้อยแล้วนะนี่  ปกติแต่ละเครื่องจะมี App ลงมาแล้วไม่ใช่เหรอครับ ผมไม่เคยลงเลย

app ที่มากะเครื่องนั้นน้อยครับ ยังงัยก็ต้องลงเพิ่ม
แถมยังต้องอัพเดทแอพอีก (ไม่อัพก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าเกิดตัวเก่ามี bug ก็จะไม่ได้รับการแก้ไข)
อย่าง Line WhatsApp เราก็ต้องลงเอง
แล้วก็ที่ขาดไม่ได้เลยคือ เกมฟรี ที่ต้องมานั่งลงเอง อิอิ

******** ที่สำคัญเวลาโหลด Apps นั้น ต้องอ่าน comment ก่อนโหลด แล้วก็ดู Screen Shot ด้วยว่าใช่ที่เราต้องการหรือเปล่า********
ปล. คอมเม้นคนไทยเกรียนมากเลยขอบอก มีไปด่ามั่วซั่วก็มี

มีหน้าตาเครื่องผมให้ดูด้วย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 23:15:06 โดย TheRoadToHell »

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 09:29:38 »
ได้ไปลูบๆคลำๆ ทั้ง 720 820 920
ประกอบกับเพื่อนผมทำงานอยู่ช็อปโนเกีย
เลยเอาเครื่องเทสมาให้ลองเล่น 1 วันเต็มๆ (920)
โดยรวม ผมว่าลื่นไหล การประมวลผลต่างๆ ดีกว่า Iphone5 ซะอีกนะครับ
แต่ข้อเสียของ Windows Phone ก็คือแอปน้อย น้อยมากจริงๆ
แอปที่ชาวบ้านเขามีเล่นกันเกือบค่อนโลกก็ยังไม่มี ไม่ว่าจะเป็น IG Tango
แล้วหน้าตา UI ผมว่ามันน่าเบื่อเร็วไปหน่อย การแบ่งตารางแพทเทิร์นแบบนั้น
มันสะดวกเวลาใช้ แต่ใช้ไปนานๆแล้วเบื่อแหะ (ผมคงเป็นคนขี้เบื่อมั้ง)

- กล้องชัดดีมากๆ ถ่ายในที่แสงน้อย ดูดีกว่าทั้ง Iphone5 และ Xperia Z
- บอดี้ วัสดุดูดีมากๆ การประกอบแน่นหนาดี (Note2 ชิดซ้าย วัสดุ Look Cheap ไป)
- เสียงจากลำโพงไพเราะระดับหนึ่ง แต่ผมว่า Xperia Z เสียงเพราะกว่า
- แอป ไลน์ ไม่เสถียรเลย ไม่ค่อยแจ้งเตือน โหลดช้ากว่าปกติ แล้วสติ๊กเกอร์น้อยมากกกกกกกก
- เฟชบุ๊ก ผมว่าบางจังหวะรูปมันไม่โหลด ทั้งๆที่เน๊ตก็เร็ว งงเหมือนกัน

สรุปก็ประมาณนี้ครับกับการลองใช้ 920 มาหนึ่งวัน
แม้ว่าจะไม่ตรงรุ่นกับเจ้าของกระทู้ที่สนใจเจ้า 620 แต่ระบบต่างๆคงไม่หนีกว่ากันซักเท่าไร
ถ้าชอบก็จัดไปครับ ผมว่าคุ้มในราคาขณะนี้แล้ว ถ้าชอบความลื่นไหล แต่ไม่ค่อยปรับแต่งอะไรมาก
ตระกูล Lumia ตอบโจทย์ดีครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 23:23:34 »
ผมลองเล่นของเพื่อนนะ 920  windown 8  นี่มันลื่นดีนะครับ  แต่พวกแอปอาจจะมี bug มีปัญหา บางนิดหน่อยแต่ รู้สึกตอนนี้มี ให้อัปเอทแล้วนะครับ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 13:30:41 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมว่าทุกเครื่องมันมีทั้งจุดเด่นและจุดด้อย ต่างกัน โทรศัพท์มันหลายรุ่น หลายยี่ห้อมากมายจนผมเบลอไปเลย คงต้องเก็บไว้สัก 2-3 รุ่นแล้วหลับตาเลือกแล้วละ   ;D ขอบคุณอีกครั้งครับ