ผู้เขียน หัวข้อ: HYBRID + Gas = ? พอดีไปเจอตัวเป็นๆมาแล้วครับ  (อ่าน 13281 ครั้ง)

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
ผมพอดีเพิ่งกลับมาจากหัวหินครับ ไปพักผ่อนช่วงหยุดสงกรานต์มา แล้วไปเจอรถคันนึงทำให้ผมทึงมากครับ

พอดีผมแวะเติมแก๊สแถวๆชะอำครับ ขณะเติมอยู่ก็มีรถคันสีดำๆขับเข้ามาเทียบอีกฝั่งแล้วก็เติมแก๊สปกติ ไม่มีอะไร

แต่ขณะจ่ายเงินผมเหลือบไปมอง  Camry ใหม่ ป้ายแดง ก็ไม่ติดใจอะไร ปกติคนซื้อไปติดแก๊สกันเยอะอยู่

แต่พอจ่ายตังเสร็จลองกันไปมองอีกครั้ง มีสัญลักษณ์ HYBRID อยู่ท้ายรถ ผมก็เริ่มลังเล เอ๋เอาสัญลักษณ์มาติดเอารึเปล่า?

ก็กวาดสายตาไปรอบๆจนทั่ว ทั้ง กระจังหน้า ไฟหน้า ไฟตัดหมก สัญลักษณ์ HB รอบๆตัวรถ จนมั่นใจว่า

"นั่นมันรถ HYBRID คิดแก๊สนี่หว่า!!!! แล้วป้ายแดงด้วย" โอ้วไปกันใหญ่แล้ว จะประหยัดไปไหนเนี่ย

แล้วก็เดินกลับขึ้นรถไปบอกแฟนผมที่นั่งมาด้วยกัน พร้อมกับชี้ไปให้ดูว่าจริงๆนะไม่ได้หลอก

เลยอยากถามว่า

1. HYBRID ติดแก๊สแล้วมันยุ่งยากกว่ารถธรรมดาแค่ไหนครับ แล้วมันเสี่ยงมากมั้ยที่รถจะพัง (ผมแอบคิดว่ามันจะมีโอกาสมีปัญหากับระบบไฟฟ้ามั้ยนั่น)

2. มันประหยัดกว่าเดิมมากมั้ยครับ เพราะดูจากรถที่บ้านผม ค่าเชื้อเพลิงถูกลงกว่าใช้น้ำมันประมาณ 6 - 7 เท่าเลยครับ (เทียบกับเบนซินนะครับ รถผมเติมโซฮอลไม่ได้)

3. แล้วเอาติดที่ไหนติดได้บ้างครับ อันนี้พ่อตาอยากรู้ (เค้ามี HYBRID อยู่ที่บ้าน) แอบถามว่าพ่อจะเอาไปติดหรอครับ เค้าบอกป่าว ไม่เอาไปติดหรอกอันตรายแค่อยากรู้ว่ามันทำยังไงจะไปหาความรู้

วานผู้รู้ หรือคนที่ติดแล้วในบอร์ดนี้ แชร์ความรู้หน่อยครับ

ออฟไลน์ CookiE

Re: HYBRID + Gas = ? พอดีไปเจอตัวเป็นๆมาแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 00:03:34 »
ผมว่ามันก็น่าจะติดได้นะครับ เพราะถึงจะเป็นไฮบริดแต่ก็ยังมีเครื่องยนต์ แต่เป็นผมถ้าจะติดแก๊สเอาตัวธรรมดาดีกว่า เพราะไฮบริดก็ประมาณกว่าเยอะแล้วเหมือนกันนะครับ

แถมบางคันเป็นรุ่นธรรมดาติดมาเครื่องยนต์ใช้ไปนาน ๆ ก็มีปัญหาบ้าง

แล้วถ้าเป็นไฮบริดมันมีพ่วงแบตเข้ามาอีก ยิ่งไปกันใหญ่

ออฟไลน์ rvsmart

Re: HYBRID + Gas = ? พอดีไปเจอตัวเป็นๆมาแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 00:20:57 »
ลองค้นดู เลยเจอที่ห้องแคมรี่ครับ

http://camry2012club.com/webboard/index.php?topic=616.0

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 00:28:26 »
เอิ่มคิดได้2อย่างครับ คือ
1.รถคันนั้นเป็นรุ่น 2.0หรือ 2.5 ติดเเก๊สเเล้วนำมาเปลี่ยนกระจังหน้า เปลี่ยนแม็ค(สำหรับ2.0)ใส้สัญลักษญ์ไฮบริดเเค่นี้ก็เหมือนเกือบหมดครับ จะต่างกันที่ไฟตัดหมอกครับ(ชัดสุด) ;D ;D

2.รถคันนั้นนำมาติดจริงๆซึ่งผมว่าเจ้าของรถต้องกล้าเเบบโคตรๆๆอะครับ(แล้วอนาคตจะมีปัญหารึป่าวเอ้ยครับๆๆ)อิอิ โอ้ยถ้าวิธีนี้นี่โคตรประหยัดเลยคร๊าบๆๆ เที่ยวทั่วไทย สบายใจ เเถมเงินเหลือเินอีก อิอิ ;D ;D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 00:38:19 »
ลองค้นดู เลยเจอที่ห้องแคมรี่ครับ

http://camry2012club.com/webboard/index.php?topic=616.0

ลองดูแล้วครับ ในลิ้งนี้มันเป็นตัวธรรมดา 2.0 นิครับ

1.รถคันนั้นเป็นรุ่น 2.0หรือ 2.5 ติดเเก๊สเเล้วนำมาเปลี่ยนกระจังหน้า เปลี่ยนแม็ค(สำหรับ2.0)ใส้สัญลักษญ์ไฮบริดเเค่นี้ก็เหมือนเกือบหมดครับ จะต่างกันที่ไฟตัดหมอกครับ(ชัดสุด) ;D ;D

2.รถคันนั้นนำมาติดจริงๆซึ่งผมว่าเจ้าของรถต้องกล้าเเบบโคตรๆๆอะครับ(แล้วอนาคตจะมีปัญหารึป่าวเอ้ยครับๆๆ)อิอิ โอ้ยถ้าวิธีนี้นี่โคตรประหยัดเลยคร๊าบๆๆ เที่ยวทั่วไทย สบายใจ เเถมเงินเหลือเินอีก อิอิ ;D ;D

คือไฟตัดหมอก็ของรุ่น HB นะครับ เจ้าของรถคงไม่ถึงกับเปลี่ยนกระจังหน้าพร้อมไฟตัดหมอกเพื่อให้คนนึกว่าเอา HB มาติดแก๊สหรอกมั้งครับ

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 00:43:36 »

ลองดูแล้วครับ ในลิ้งนี้มันเป็นตัวธรรมดา 2.0 นิครับ

คือไฟตัดหมอก็ของรุ่น HB นะครับ เจ้าของรถคงไม่ถึงกับเปลี่ยนกระจังหน้าพร้อมไฟตัดหมอกเพื่อให้คนนึกว่าเอา HB มาติดแก๊สหรอกมั้งครับ
ครับผม แสดงว่าเจ้าของรถนี่โคตรลงทุนเลย อิอิ แหม่..ผมว่าพี่ท่ จขกท น่าจะลงไปถามเลยๆๆ 555  :D :D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 00:45:23 »
Prius ไฮบริดแท้ๆยังมีติดเลยครับ ยุ่งยากรึเปล่า ก็ไม่ได้มากอะไร แค่ถังเล็กหน่อย
ลองไปดูตามนิตยสารแก๊สก้ได้ครับ ผมก็ลืมแล้วเหมือนกันว่าอ่านมาจากไหน >_<

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 01:28:52 »
Prius ติดทั้ง LPG และ CNG ก็มีมาแล้ว งานนี้ไม่ต้องสงสัยว่าไปแต่งเป็น Hybrid มาหรือเปล่าอีกต่อไป  ;D

http://www.thairath.co.th/content/life/320314
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 01:31:13 โดย Terng »
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 01:44:58 »
ติดได้ครับไม่แปลกหรอก แต่คนส่วนใหญ่จะไม่ติดครับ

คนคิดจะซื้อไฮบริดส่วนใหญ่ ชอบประหยัด แรง แต่ไม่อยากติดแก๊ส

แต่ผมว่าเป็น 2.0G หรือ 2.5G ที่แปลงเป็นไฮบริดรึเปล่าครับ

ในคลับเราก็มี พี่หมอป็อป แกก็ทำมาครับ เคยถามแกอยู่ แต่ไม่ได้ติดแก๊ส

ปล.prius ของ energy ไม่รู้ว่าจะใช้ไปนานๆจะมีผลอะไรรึเปล่า เพราะดูแล้ว คันที่ติดก็ไม่ได้ใช้ในชีวิตประจำวัน

แถมแก๊สก็ 2 ระบบ มันไม่สับสนในการจ่ายแก๊สหรือยังไง ไม่รู้ว่าจะมีผลถึงพวกแบต หรือ มอเตอร์ไฟฟ้า

แต่ถ้ามาใช้จริงๆคงประหยัดสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 01:51:56 โดย iVeyroN »

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 01:51:05 »
ติดได้ครับไม่แปลกหรอก แต่คนส่วนใหญ่จะไม่ติดครับ

แต่ผมว่าเป็น 2.0G หรือ 2.5G ที่แปลงเป็นไฮบริดรึเปล่าครับ

ในคลับเราก็มี พี่หมอป็อป แกก็ทำมาครับ เคยถามแกอยู่ แต่ไม่ได้ติดแก๊ส

ปล.prius ของ energy ไม่รู้ว่าจะใช้ไปนานๆจะมีผลอะไรรึเปล่า เพราะดูแล้ว คันที่ติดก็ไม่ได้ใช้ในชีวิตประจำวัน

แค่อยากลองอะไรใหม่ๆ เรียกลูกค้าที่ใช้รถไฮบริดให้มาติดเผื่ออยากประหยัดเข้าไปอีก

ใน Thaipriusclub.com มีคนติด LPG Donut ใช้กันอยู่เหมือนกันครับ แต่ผมไม่ได้ติดตามต่อว่าทนมั้ยยังไง :P ที่ใช้แบบธรรมดาอยู่นี่ก็ประหยัดมากๆแล้ว
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 01:54:10 »

แค่อยากลองอะไรใหม่ๆ เรียกลูกค้าที่ใช้รถไฮบริดให้มาติดเผื่ออยากประหยัดเข้าไปอีก

ใน Thaipriusclub.com มีคนติด LPG Donut ใช้กันอยู่เหมือนกันครับ แต่ผมไม่ได้ติดตามต่อว่าทนมั้ยยังไง :P ที่ใช้แบบธรรมดาอยู่นี่ก็ประหยัดมากๆแล้ว

แค่เดิมๆก็ประหยัดมากๆแล้วเจ้าอุส ยิ่งมี LPG ไม่แปลกเลย

แต่ผมสงสัยไอที่มี CNG ด้วยสิ ระบบจะจ่ายแก๊สจะทำงานยังไงหว่า

คงประหยัดโคตรๆเลย  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 02:04:53 »
Prius ติดทั้ง LPG และ CNG ก็มีมาแล้ว งานนี้ไม่ต้องสงสัยว่าไปแต่งเป็น Hybrid มาหรือเปล่าอีกต่อไป  ;D

http://www.thairath.co.th/content/life/320314

อันนี้เคยเห็นแล้วครับ รถติดโชว์ไม่แปลกหรอกครับ แต่ที่แปลกใจคือ มีคนเอารถตัวเองไปติดจริงๆ อีกอย่างยังเป็นป้ายแดงอยู่เลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 02:09:03 »

ครับผม แสดงว่าเจ้าของรถนี่โคตรลงทุนเลย อิอิ แหม่..ผมว่าพี่ท่ จขกท น่าจะลงไปถามเลยๆๆ 555  :D :D

555 น่าจะลองไปถามดูเนอะ  ;D

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 06:28:20 »
ติดได้ครับแต่ใจถึงพอหรือเปล่า ถ้าประกันเครื่องยนต์หมดน่ะ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 08:34:07 »
นี่เค้ากะจะ 10กม/บาท หรือยังงัย.    ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 10:31:01 »
เคยเจอ Jazz Hybrid ติดแก้ส  ;D

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 10:42:37 »
ACV41 HB ก็เห็นติดกันเยอะนะครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 11:10:00 »
ไม่แปลกครับ แต่คนยังกลัวมีปัญหากับระบบไฮบริด รวมทั้งที่สำคัญการรับประกันรถขาดน่ะสิ  ;)
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 11:34:21 »
ถ้าผมเป็นตัวแทนจำหน่ายหรือร้านติดตั้งเเก๊ส ก็คงลงทุนมาทดลองติดตั้งหมือนกัน รถไฮบริดนับวันจะโตข้ึนเรื่อยๆ

ออฟไลน์ fluk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 12:24:40 »
อาจจะเป็นเซล ได้เบี้ย กิโลเมตรละ4 บาท

สรุปได้ใช้รถใหม่ตลอดเลย ก็ดีเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 19:00:24 »
เครื่อง 2.0 บล๊อค AZ ตอนนี้ ติดแก๊ส ชัวร์สุดๆครับ
ช่างรู้ ทะลุปรุโปร่งหมดแล้ว
หลายๆคนซื้อ ACV40 เครื่อง 2.4 (AZ เหมือนกัน) ไปติดแก๊สกันก็เยอะ
ได้แรง+ประหยัด

ส่วนเครื่อง 2.5 บล๊อค AR อันนี้ไม่ทราบครับ
แต่ถ้า AZ มั่นใจว่าดี
คนซื้อแคมรี่ไปติดแก๊ส ถ้าไม่ห่วงเรื่องกำลังเครื่องและอัตราเร่ง ผมว่า 2.0 ติดแก๊สแล้วโอมากๆ

แอคคอด เครื่องบล๊อค R ก็ทนแก๊สนะครับ ตัว 2.0 ก็นิยมติดกัน
รวมถึง CRV และ Civic ที่ใช้เครื่องบล๊อค R เหมือนกัน ก็ได้อานิสงค์ไปด้วย

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 21:36:40 »
ล่าสุดเพิ่งเห็น CIVIC Hybrid  มาติดที่ร้านแถวบ้านนี่เอง     เดินไปถามช่าง  ช่างบอกเอาไปลองวิ่งแล้วอยากซื้อไว้ใช้เองซักคันทีเดียว 

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 23:07:53 »
ผมว่ามันก้ดูยุ่งยากอยุ่นะ

เพราะการใช้งาน เครื่องยนต์มันติดๆดับๆ กว่าจะติดเครื่อง กว่าจะสับเป็นแก้สอีกรอบ

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 23:25:50 »
จะประหยัดเกินหน้าเกินตาไปแล้วครับ
..

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 00:46:38 »
เคยเห็น Camry hybrid ติด L ครับ
ก็ไม่แปลกใจครับ

ขอตอบข้อ 2 รถธรรมดา (ไม่ใช่ hybrid)
2. มันประหยัดกว่าเดิมมากมั้ยครับ เพราะดูจากรถที่บ้านผม ค่าเชื้อเพลิงถูกลงกว่าใช้น้ำมันประมาณ 6 - 7 เท่าเลยครับ (เทียบกับเบนซินนะครับ รถผมเติมโซฮอลไม่ได้)

ค่าเชื้อเพลิงมันไม่ประหยัด 6-7 เท่าของน้ำมันหรอกครับ เดี๋ยวจะมีคนเข้าใจผิด
จะกี่เท่าก็เอาราคาน้ำมันหารด้วยราคาแก๊สแล้วหารต่อด้วย 1.1 เพราะปริมาตรแก๊ส 1 ลิตร วิ่งได้ระยะทางน้อยกว่าน้ำมัน 1 ลิตร
ถ้าเติมเบนซิน 95 ราคา 44.48 บาทต่อลิตร
ถ้าเติม LPG ราคา 12.50 บาทต่อลิตร

และวิ่ง LPG ตลอด
ค่าเชื้อเพลิงจะประหยัดได้ประมาณ 44.48/12.50/1.1 = 3.23 เท่า เองครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 02:12:25 »
ส่วนตัวผมว่าไม่แปลกนะครับ ก็แค่เปลี่ยนเชื้อเพลิงเท่านั้นเอง ต้องจูนเครื่องกันดีๆเท่านั้น

แต่ปัญหาเดียวที่น่าห่วงคือ การทำแบบนี้อาจจะทำให้ประกันของตัวระบบไฮบริดขาดได้ ทีนี้ตอนมอเตอร์กับแบตเตอรี่พังนี่ งานเข้านะครับ....
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 17:38:44 »
เพื่อนผมอยู่กระทรวงพลังงานแท้ๆ มันก็เอาไปติดตั้งแต่ป้ายแดง เน้นประหยัดสุดๆแล้วบอกว่าติดLPGแล้วอันตราย ปตท. หลอกควาย

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 11:20:57 »
เพื่อนผมอยู่กระทรวงพลังงานแท้ๆ มันก็เอาไปติดตั้งแต่ป้ายแดง เน้นประหยัดสุดๆแล้วบอกว่าติดLPGแล้วอันตราย ปตท. หลอกควาย
คนในแท้ๆ เอิ๊ก

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 00:43:45 »
คนในแท้ๆ เอิ๊ก
นั่นสิครับ  ;D