ผู้เขียน หัวข้อ: ถามสาวก MINI เกี่ยวกับการซื้อ รถมือ 2 รุ่น ปี เครื่อง เกียร์ มันจะโอไหม ครับ  (อ่าน 27297 ครั้ง)

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
ผมดู รถ MINI  อยู่ครับ  สนใจมานานแล้วครับ กำลังดู และศึกษา  มีความชอบส่วนตัวแกมแฟนบังคับ ฮ่าๆๆ

แต่ไม่มีความรู้ ในรถคันนี้เลยครับ  มีโอกาสได้ ลองหาตัว มือ 2 เจอ ทีเด็ด มา 2 คัน

ภาพตัวอย่าง ครับ ซึ่ง รายละเอียด ของเครื่อง หรือ ปี รุ่น ผมดูไม่เป็นเลยครับ จากเว็ป ลิงค์ ที่โฆษณามา มันถูกต้องไหมครับ

1. MINICOOPER LOOK 2 MOONLOOF

2. MINICOOPER S LOOK 2  รึเปล่า

เป็นรถ จดประกอบทั้งคู่ นะครับ และราคา ถือว่าไม่แพง ครับเข้าเรื่องนะครับ

ขออนุญาติ LINK WEB นะครับ

เปรียบเทียบ 2 ตัว นี้นะครับ

1.  COOPER  LOOK 2  Moonloof  สีโดน ใจ  ขาดแต่เป็น เครื่อง NA 1.6 ธรรมดา + เกียร์ ออโต้  ครับ  น้องๆ ชอบกันหมดครับ

http://www.one2car.com/MINI_COOPER/B13130585

2.  อีกตัว ครับ ผมไม่แน่ใจ ว่าเป็น LOOK 2 ไหม แต่หลังคาแก้ว ซึ่งไม่บอกรายละเอียด แต่เป็น COOPER S + จอคอมมาน ออฟ

ชัน ตัวท็อปเลยทีเดียว + เกียร์ ธรรมดา น้องๆ ไม่ชอบ  สีไม่โดนใจ ราคา สุดยอด ณ เวลานี้ครับ ส่วนตัว ถือว่าคุ้มครับ

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1120028

ทั้ง 2 ตัว  เป็นรถจดประกอบครับ

ทีนี้ ..ขอความรู้หน่อยนะครับ ในเรื่องเครื่องยนต์ ความทนทาน การซ่อมบำรุง  คันไหนมันจะคุ้มค่ากว่ากันครับ ถ้ามองจากตัวรถ

คิดว่าควรเลือกคันไหนครับ  ตัวที่ 2 ไม่เห็น ห้องเครื่อง ผู้เชี่ยวชาญคาดการณ์ได้ไหมครับ ปีไหนใหม่กว่ากัน รหัส R53 ทั้งคู่

และระยะ ยาว ตัวไหนจะทนกว่ากันระหว่างเกียร์ธรรมดา หรือ เกียร์ออโต้ ค่าบำรุงรักษา คือผมอาจจำเป็นต้องเปลี่ยน รถบ่อยครับ

วินาทีนี้ เลย ไม่คุ้มถ้าจะเล่น มือ 1 อีกแล้วครับ และซื้อมือ 2 มา พยายามเลือกที่มันไม่น่าจะมาพังก่อนวัยอันควรครับ  ใช้ไปแล้ว

อาจขายให้หรือแลกเปลี่ยนกับญาติๆ กันครับ ( ขายคันเก่า ออก ครับ เป็นเทียนา

2.0 และคงมีแจ๊ซ พริอุส GOLF ซึ่งมีความจำเป็นในการใช้แตกต่างกันครับ คันนี้ออกมา ใช้สลับกับน้องสาวหรือกับของแฟนครับ

ซึ่ง ทั้ง 2 ชอบ MINI สถานเดียวครับ และเทียนา ก็จอด จนแบตหมด ไปหลายรอบ เนื่องจาก ไม่มีใคร ชอบขับครับ จึงจำหน่าย

ออก ครับ )

ท่านใดมีประสบการณ์ด้านนี้ เชิญวิเคราะห์หน่อยครับ ส่วนเรื่องจดประกอบ ไม่เป็นไร ครับ ถ้าไม่สวม ทำถูกต้อง

ทะเบียน ชื่อตรงเล่ม ตรวจสภาพและกรมขนส่งเช็ค ผ่าน รับได้ครับ

ปล. ผมเคยโทรไปคุยกับทั้ง 2 เจ้าแล้วครับ รถติดไฟแนนซ์ทั้งคู่ ครับ ทะเบียน กรุงเทพ หมดครับ มันจะมีปัญหาการ โอน

กรรมสิทธิ์ กันไหม จะเช็คได้อย่างไร ถ้า ซ้ำซ้อนกัน ผมยังงง ครับ ขอความกรุณาด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2013, 09:11:43 โดย bleem »

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
จดประกอบคน หลายคนบอกให้เลี่ยง แต่ถ้าจะเล่นก็เล่นได้เพราะคนชอบไปเหมารวมกับรถอินวอย ทะเบียนปลอมหรือสวมจริงๆคนละเรื่องกัน
เป็นห่วงแค่ว่า รถจดประกอบนั้นขายต่อใช้เวลานานกว่ามาก ลำพัง มินิ มือสองก็มีคนเล่นเฉพาะกลุ่มอยู่แล้ว รถจดประกอบคงต้องวางขายกันยาว
ไม่ก้อต้องยอมขาดทุนถ้่อยากขายได้เร็ว ไฟแนนซ์ตีราคาต่ำกว่า เกือบทุกที่จะเอาเข้าไฟแนนซ์ต้องเซ็นใบยินยอม ถ้าเกิดรถมีปัญหาเรื่องภาษี เราต้องรับผิดชอบ เป็นต้น ถ้ารับเรื่องเหล่านี้ได้ก็เล่นได้ครับ

วิธีเช็คเบื้องต้น ขอดูสำเนาเอกสารการจ่ายเงิน ทุกจุด ใบนำเข้า สรรพสารมิตร ฯลฯ (ค้นหากูเกิ้ลดูว่าต้องดูกี่ใบ เพราะผมลืมไปแล้วครับ เคยดูนานแล้ว)
ถ้าเป็นใบเสร็จตัวจริง แปลว่าไม่ใช่แล้ว ต้องเป็นสำเนา เพราะตัวจริงส่งให้รัฐไปแล้ว เราเอาใบเสร็จสำเนาไปเช็คต้นขั้ว และสำเนาหน้าทะเบียนไปเช็คที่ขนส่งว่ามีอะไรผิดปกติไหม เท่าที่ผมเคยเช็คก็เท่านี้นะครับ รายละเอียดสำคัญพวก ภาษีสรรพสารมิตร เรตใหม่เริ่มเมื่อไร มันมีช่วงของมันอยู่จ่ายครบไหม ไม่ใช่เรตใหม่แล้ว จ่ายน้อยกว่าคันอื่น รวมถึงจด สมอ หรือจดแก๊ส ย้ายเข้า กทมหรือยัง พวกนี้ราะเอียด ต่างกันหมดครับ ยังไงขอให้ไดรถที่ดีถูกใจคับ

ออฟไลน์ nunix

รูปที่ลงคันแดงนั่นรุ่นใหม่ r56 แต่ใน one2car นั้น r50 นะครับ คูเปอร์
คันล่าง เป็น r53 คูเปอร์เอส ต้องดูดีๆละเอียดๆ คนที่มองแว๊บๆตุอาจดูว่ารถคล้ายกัน
ซื้อรถมือสองต้องละเอียดมากๆโดยเฉพาะ จดประกอบ ไม่ใช่แค่ตัวถังภายนอกที่ต้องดูให้ออกว่ารุ่นแตกต่างกัน
แต่เป็นรายละเอียดด้ายเอกสาร และ ตัวรถ ด้วยครับ ยังไงขอให้เช็คให้ละเอียดดีก่อนตัดสินใจ

แต่ไม่สนรถแท้ ไม่จดประกอบหรือครับ ผมว่าราคามันต่างกับที่ จขกท ไม่เท่าไร ไม่ถึงแสนก้อยังมี

ออฟไลน์ mr_chaii

• Newbie
  • *
อยากได้มินิต้องใจเย็นนะครับ ใจร้อนเอามาซ่อมไม่จบจะรำคาญมากๆพลอยทำให้พาลไม่รักน้องมินิเอานะครับ ผมมีข้อแนะนำส่วนตัวตามนี้นะครับ
1.อยากให้หารถตั้งแต่ปี 2007 รหัสรุ่น r56 เป็นต้นไป จะตัดปัญหาจุกจิกไปได้หลายเรื่อง เช่น รุ่น r50,53 พัดลมระบายอากาศอยู่ใต้เครื่อง ถ้านำ้ท่วม หรืมีถุงพลาสติกไปติดอยู่ มีเฮ นะครับ
2.ถ้าชอบมินิ และเป็นคนชอบขับรถ  อยากให้ไปดูตัว cooper s ครับ การขับขี่ต่างกับ cooper ธรรมดาอย่างชัดเจนครับ
3.ถ้าได้รถ millenium auto สามารถเช็คประวัติได้ตั้งแต่ผู้ซื้อคนแรกเลยครับ
4.คบมินิ ควรมีรถสแปร์ด้วยนะครับ เอาแน่เอานอนกับน้องเค้ามากมะได้นะครับ นึกอยากเกมันก้อเกครับ
5.สำหรับน้องและแฟน อยากให้ไปทดลองขับก่อนนะครับ บางทีถ้าไม่รักจริง อาจเปลี่ยนใจได้
ลองหาข้อมูลดูครับมีชมรมอยู่ มิตรภาพดีเหมือนที่นี่ครับ บางทีก้อมีสมาชิกอยากเปลี่ยนรถปล่อยออกมาเหมือนกัน อู่นอกที่เก่งๆก้อมีหลายที่
ขอให้ได้รถที่ไม่เกเรครับ
ปล.ไม่รู้เป็นไร รถก็เล็ก เกก้อบ่อย แต่ให้เลือกรถในบ้านเมื่อไหร่ เอามินิออกไปทุกที  ;)

ตอนนี้ ขอเอกสาร ขอใบยินยอม จากเจ้าของรถ  และเอกสารการเสียภาษีครับ ดูในเว็ป ทั่วไทยแล้วครับ รถ มิลเลเนียม ที่ราคาไม่ฉีก

มาก หรือ รถถูกต้อง มีสี ที่ไม่เข้าตาเลยครับ ส่วนใหญ่จะเป็น สีขาว ดำ เขียว น้ำเงินครับ ส่วนสีแดง ส่วนใหญ่จะเป็นรถจดประกอบ

เกือบทั้งหมดครับ หรือไม่ก็ปีเก่ามากครับ และเป็น LOOK 1 ไม่มีหลังคาแก้ว ครับ

ข้อมูลเบื้องต้นแสดงว่าจากเว็ป  1 2 CAR  นั้น ตัวเครื่อง แยกนำเข้า ไม่ตรงรุ่นใช่ไหมครับ ทางเจ้าของบอกเป็นเครื่อง R53  ถ้า R 50

มันเก่ากว่ามาก เลยนะครับ  และ เป็นรถ ปี ไหนครับ ซึ่งเจ้าของบอกเป็นปี 2005 จดปี 2010 ครับ  ส่วนตัวคันนี้สนใจเป็นพิเศษ ครับ

เพราะเจ้าของอัธยาศัยดี  ครับ และยังเป็นวัยรุ่น ส่วนคันล่างโทรติดต่อยากมากครับ  แต่รถดูแล้ว สภาพดีกว่า  ซึ่งเท่าที่ค้นหามา

เจอ 2 คันนี้ละครับ และ อาจจะขึ้นไปดู ในอาทิตย์นี้ครับ  พี่ๆว่า ยังไงกันบ้างครับ ควรซื้อเงินสด หรือ เข้าไฟแนนซ์ต่อ หรือควรซื้อ

ไหมครับ แต่ไฟแนนซ์ดอกโหดมากครับ 5.5  แต่น่าจะเซฟตัวเองมากกว่า  ยังลังเลครับ  หรือมีท่านใดเสนอขาย จะยินดียิ่งครับ

ขอบคุณ พี่ๆมากๆครับ

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
หา R56 ดีกว่าครับ r53 ไม่น่าใช่เท่าไร กินน้ำมันกว่า อืดกว่า จากที่เคยใช้ R56 มาพักใหญ่ๆ
โดยรวมผมว่ารถไม่จุกจุก แค่ขี้ฟ้องตามประสารถยุโรบเปลี่ยนอะไรนิดหน่อยฟ้องหน้าจอก่อน
การขับขีสนุก ขับๆเร็วๆมั่นใจได้

ที่ไม่ค่อยชอบคือมีกลิ่นไหม้เข้ารถเวลาขับเร็วๆนิดหน่อย และเขม่าที่เบรคหน้าเยอะมาก
เรื่องความแข็งกระด้างแล้วแต่คนชอบผมเฉยๆ ครับ

ออฟไลน์ WS.

คุณ bleem ครับคุณ nunix หมายถึงว่า mini คันสีแดงที่คุณเอามาลงใน web นี้เป็น r56 นะ่ครับแต่ใน 12car สีแดงนั้นเป็น r50 นะครับ
Mini ในช่วงแรกๆ (mk1)จะออกเป็น r50 r53 (2001-2006) โดยประมาณ ออกมาพร้อมๆกันใกล้ๆกัน r50 ไม่ได้ออกก่อนนะครับโดย
R50 เป็นเครื่อง na ไม่มี supercharger ช่วยครับ
R53 เป็นเครื่องมี supercharger
R52 เป็นตัวเปิดปะทุนรุ่นแรก
ใน 12car เป็น r50 เครืี่อง r50  ครับเพราะดูได้โดยไม่มี inter บนเครื่องครับ ที่ต้องระวังก็เกียร์ cvt มังครับ แต่ชอบแล้วหาสภาพดีๆ
คงไม่น่ากลัวอะไร ร้านที่ทำเยอะขึ้นมากด้วย  :D

ปล เพิ่มเติมให้จากความรู้เท่าที่ทราบ
Mk1 R50 R52 R53
Mk2
R55 Mini clubman ตัวที่ยาวๆ เปิดปะตูเป็บแบบตู้กับข้าว
R56. Mini รุ่นปัจจุบันที่เห็นทั่วๆไปน่ะครับ ****และที่รุ่นที่คุณเอารูปมานะครับ. คันแดง****
R57 Mini รุ่นปกติแต่เปิดปะทุนได้
R58 Coupé mini ใส่หมวกที่คุณ jimmy review ไปเมื่อเร็วๆนี้
R59 Coupé Roadster ใส่หมวกแต่เปิดหมวกได้
R60 Countryman 4 ประตูยกสูง
R61 pecman mini ตัวเล็ก 2 ประตูยกสูง

ที่เขียนมาก็ไม่แน่ใจในความถูกต้อง 100% นะครับเป็นข้อมูลที่ทราบๆมา แต่อยากจะช่วยเพราะใจตรงกันผมก็ชอบ mini เหอๆ
  ผู้รู้ท่านอื่นแก้ไขได้นะครับ. และขอให้มีความสุขวันสงกรานต์ ขอให้ได้รถตรงใจเร็วๆครับ  :D

คุณ bleem ครับคุณ nunix หมายถึงว่า mini คันสีแดงที่คุณเอามาลงใน web นี้เป็น r56 นะ่ครับแต่ใน 12car สีแดงนั้นเป็น r50 นะครับ
Mini ในช่วงแรกๆ (mk1)จะออกเป็น r50 r53 (2001-2006) โดยประมาณ ออกมาพร้อมๆกันใกล้ๆกัน r50 ไม่ได้ออกก่อนนะครับโดย
R50 เป็นเครื่อง na ไม่มี supercharger ช่วยครับ
R53 เป็นเครื่องมี supercharger
R52 เป็นตัวเปิดปะทุนรุ่นแรก
ใน 12car เป็น r50 เครืี่อง r50  ครับเพราะดูได้โดยไม่มี inter บนเครื่องครับ ที่ต้องระวังก็เกียร์ cvt มังครับ แต่ชอบแล้วหาสภาพดีๆ
คงไม่น่ากลัวอะไร ร้านที่ทำเยอะขึ้นมากด้วย  :D

ปล เพิ่มเติมให้จากความรู้เท่าที่ทราบ
Mk1 R50 R52 R53
Mk2
R55 Mini clubman ตัวที่ยาวๆ เปิดปะตูเป็บแบบตู้กับข้าว
R56. Mini รุ่นปัจจุบันที่เห็นทั่วๆไปน่ะครับ ****และที่รุ่นที่คุณเอารูปมานะครับ. คันแดง****
R57 Mini รุ่นปกติแต่เปิดปะทุนได้
R58 Coupé mini ใส่หมวกที่คุณ jimmy review ไปเมื่อเร็วๆนี้
R59 Coupé Roadster ใส่หมวกแต่เปิดหมวกได้
R60 Countryman 4 ประตูยกสูง
R61 pecman mini ตัวเล็ก 2 ประตูยกสูง

ที่เขียนมาก็ไม่แน่ใจในความถูกต้อง 100% นะครับเป็นข้อมูลที่ทราบๆมา แต่อยากจะช่วยเพราะใจตรงกันผมก็ชอบ mini เหอๆ
  ผู้รู้ท่านอื่นแก้ไขได้นะครับ. และขอให้มีความสุขวันสงกรานต์ ขอให้ได้รถตรงใจเร็วๆครับ  :D

ขอบคุณมากครับ คุณ nuvolarix ผมยังไม่ได้รีวิว รถอีกหลายคัน ช่วงนี้ เก็บตัว อยู่ครับ ออกมาข้างนอกไม่ค่อยสะดวก ครับ

ได้คันนี้ มา คงถ่ายรูปมาให้ดูกันได้บ้างครับ

จากเว็ปครับ ส่วนรูป ที่โชว์ ไม่เกี่ยวครับ ......

R 50 คือ ตัวธรรมดา  ราคาปกติ ทั่วไปแต่สภาพ สวยครับ  R 53 มี ซุป ครับ ( ตัวนี้ ถูก ราคารถศูนย์ปกติ 1.2 M)   R 56 เครื่อง

ปัจจุบัน ประหยัดน้ำมัน ( งบฉีกไปหน่อยครับ )

ต้อง พึงระวัง รถราคาถูกมักมีของแถมอะไรมาให้เรา  ................ อันนี้ ต้องลองดูกันอีกที

คือแฟน และน้องเค้าชอบนะครับ ไอ้ผมก็เลย ปฎิเสธไม่ได้ เพราะเอาคันอื่นมา ไม่มีใครขี่ มันจะประท้วงกัน ครับ ฮ่าๆๆๆ น่าจะ

อาทิตย์นี้ละครับ ขึ้นไปดู และขับกลับมาเลยจะได้เทส กันเลยหรือให้เค้าส่งกลับมา  ยังคิดอยู่ ครับ ผมคิดว่าเกียร์ธรรมดา น่าจะดี

กว่า  เกียร์ออโต้นะครับ  ส่วนรถปีใหม่ R56  ราคาค่อนข้างดีด ไป 1.2 M เลย ตกไปครับ เพราะขายเทียน่า ได้ มา 8.5 แสน ครับ

งบก็ไม่บานปลายครับ  แอบหนักใจที่ว่ารถจดประกอบนะครับ แต่มีทะเบียน เล่มพร้อม เหลือแต่ ภาษี จ่ายไม่ครบ หลักฐานไม่มีอีก

ถ้าโดนเล่นย้อนหลัง จากตำรวจทางหลวงดัก มันก็น่า...........

กลัวนิดๆ  เพราะส่วนใหญ่ จดแก๊ส แล้ว มาเปลี่ยนทีหลัง ล้างเล่ม กันทั้งนั้นครับ  คือ เพื่อนๆ ผมทางนี้ก็เล่น ซุปเปอร์คาร์ ทำแบบ

นี้กันส่วนใหญ่ แต่จะหนักไปทาง นิสสัน Z 350 370 มากกว่า รองลงมาเป็น Z4 ครับ แต่ทางนี้เสียรายการ และมีบัญชี รถ เกิด โดน

ไถเงินมา เมื่อเปลี่ยนนายแต่ละครั้ง ผมเบื่อแทนเลยครับ เลยเล็งป้ายกรุงเทพ  ป้ายอื่น โดนตรวจบ่อยครับ ถึงมีทะเบียนหาก เอา

ออกต่างจังหวัด มีโดนแน่ๆ  เลยมองหา รุ่นนี้ ในราคา น่าคบครับ เพราะรถศูนย์เองเมื่อเสีย คิดดูแล้วคงเข้าอู่เหมือนกันเพราะค่า

ซ่อม โหดมาก จึงไม่คุ้มแต่รถอาจมีประวัตให้แถมมา ซึ่งมั่นใจกว่า ครับ  ตอนนี้รังเลครับ  2 คันนี้ จะเอาเกียร์ธรรมดา หรือ ออโต้

ดีกว่ากันแถมเครื่อง ก็ แรงม้าต่างกันมากครับ  แต่แฟน กับน้อง ไม่ชอบเกียร์กระปุก  แต่ส่วนตัวคิดว่ามันน่าจะทนกว่าซ่อมง่ายกว่า

นะครับ ซื้อมาใช้ระยะยาว  ก็ไม่อยากจะซ่อมให้ปวดหัว เพิ่มนะครับ  เลยรังเล ครับ 2 คันนี้ ครับ ...........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2013, 17:23:02 โดย bleem »

ออฟไลน์ somchailek

• Jr. Member
  • **
แนะนำจากประสบการณ์ หลีกเลี่ยงรถจดประกอบเถอะครับ

ออฟไลน์ Dr.Shank

ไม่ว่าจะรุ่น r50 r53 แนะนำเอาเกียร์ธรรมดาครับ และถ้าได้รถไม่จด จะจัดได้เยอะ ดอกน้อยกรณี จัดไฟแนนซ์

ผม ว่าเล่น cooper s ไปเลยครับ จบกว่า

น่าจะหาได้ในงบ9แสน บวกลบเกียร์ธรรมดา รถมิลเลเนี่ยมนะครับ

เอาใจช่วยครับ ขอให้ได้รถเร็วๆ

เพิ่มอีกหน่อย
ถ้าลองขับ เกียร์auto ลองดูอาการทเวลาเปลี่ยนเกียร์ต้องไม่มีอาการกระตุกแปลกๆ นะครับ

ถ้ามีเกียร์ทน่าจะมีปัญหา หรือ น้ำมันเกียร์ ไม่ตรงรุ่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2013, 21:26:11 โดย Dr.Shank »
..