ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคุณจิมมี่และผู้รู้ครับ โชว์รูมมีสิทธิ์อะไรบังคับเราซื้อประกันผ่านโชว์รูมครับ  (อ่าน 4304 ครั้ง)

เซลล์ฮอนด้าแจ้งผมว่า วันที่ผมออกรถ ผมต้องซื้อประกันผ่านโบรกเกอร์ของฮอนด้า

ผมถามว่าทำไม ???

เซลล์บอกว่า รถทำประกันปีแรกต้องซื้อประกันกับเรา

ผม งง มาก

ผมซื้อผ่อน แต่ผมไม่ได้จัดไฟแนนซ์กับฮอนด้า และธนาคารที่ผมจัดไฟแนนซ์เขาก็ไม่ได้บังคับว่าผมต้องซื้อประกันกับใคร

โชว์รูมมาพูดกับผมแบบนี้ได้ไงครับ  เอาสิทธิ์ไรมาบังคับผม มีสิทธิ์ไรในตัวรถของผม

ผมคิดว่าถ้ามาเล่นตุกติกกับผมแบบนี้ ผมว่าผมถอนจอง(แมร่ง)เลยดีกว่า

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
เค้าก็ไม่มีสิทธิ์บังคับหรอก  แต่บางคนก็ยอมทำ

ไม่ว่าจะทำเพราะไม่รู้จริงๆ

หรือทำเพราะรู้แก่ใจถ้าไม่ทำมันไม่จัดคิวรถให้

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
ยกเลิกไปเลยก็ได้ครับ

ถ้าเซลไม่ยอมก็ไม่ต้องสนใจ

ออฟไลน์ cloud

ที่อื่นก็พูดแบบนี้ทั้งนั้นครับ แต่ความจริงแล้วถ้าลูกค้าไม่ยอม โชว์รูมเขาง้อลูกค้าอยู่แล้ว และอีกอย่างถ้าคุณถอนจองผมว่าไม่ได้ตังคืนเพราะคุณทำผิดสัญญาเขา  เพราะในใบจองไม่มีข้อไหนระบุเกี่ยวกับการทำประกันครับ

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member

ออฟไลน์ neutrino

ถามจริงๆ เงินในกระเป๋าคุณ คุณจะยอมให้คนอื่นมามัดมือชกคุณ ฉกเงินในกระเป๋าหรือครับ?  เป็นสิทธิของคุณจะซื้อประกันกับใครก็ได้ ตอนผมซื้อรถ ผมแจ้งเซลล์ไปเลยว่า "ประกันภัยผมจัดการเอง คุณไม่เกี่ยว". นอกจากว่ามีโปรโมชั่นแถมประกันให้ก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ Au

• Jr. Member
  • **
ลองหาข้างนอกที่เงื่อนไขและทุนประกันเท่ากัน แต่เบี้ยถูกกว่าดูสิครับ
แล้วนำใบเสนอราคาไปต่อรองเซลล์ ถ้าได้ราคาเท่ากันหรือถูกกว่า ก็ทำกับเซลล์
แต่ถ้าแพงกว่าก็เอาที่เราหาได้ ถ้ายึกยักก็บอกไปว่าเราทำประกันตรงตามเงื่อนไขของไฟแนนซ์แล้วหนิ
ถ้าทำราคาถูกกว่าที่เราหาไม่ได้ ก็ไม่จำเป็นต้องทำกับคุณ ใช่มั๊ยครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
ก็คุณไปกู้ไฟแนนซ์ทำกับที่อื่น เค้าก็ไม่ได้ค่า คอมฯ สิครับ

แล้วนี่จะไปซื้อประกันกับเจ้าอื่นอีก .. เค้ายิ่งแทบไม่ได้อะไรเลย ..  เค้าเลยบังคับคุณไง

ถ้าคุณไม่เอาก็ได้ ไม่เอารถอะนะ  ไปถามเจ้าอื่นบอกเค้าเลย ประกันซื้อเอง กู้ไฟแนนซ์เอง

เค้าจะหักส่วนลดของแถม คุณไปชดเชย ทันที .. ไม่เชื่อ ลอง ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ก็คุณไปกู้ไฟแนนซ์ทำกับที่อื่น เค้าก็ไม่ได้ค่า คอมฯ สิครับ

แล้วนี่จะไปซื้อประกันกับเจ้าอื่นอีก .. เค้ายิ่งแทบไม่ได้อะไรเลย ..  เค้าเลยบังคับคุณไง

ถ้าคุณไม่เอาก็ได้ ไม่เอารถอะนะ  ไปถามเจ้าอื่นบอกเค้าเลย ประกันซื้อเอง กู้ไฟแนนซ์เอง

เค้าจะหักส่วนลดของแถม คุณไปชดเชย ทันที .. ไม่เชื่อ ลอง ครับ

ครับ นี่ละ สาเหตุละ....

ถ้ารู้สึกไม่ดี ขอแนนำว่า ถอนจองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ JC vihicle

• Jr. Member
  • **
ผมเคยเข้าไปดู ซิตี้ และล่าสุด NEW CRV  ยังคงบังคับซื้อประกันกับฮอนด้าเท่านั้น จริงๆๆปที่ศูนย์ไหนก็เหมือนกัน  เกลียดที่สุด ถ้าประกันราคาเท่ากันกับที่อื่นๆจะไม่ว่าเลยแต่ราคานี้กะกินค่าคอมเต็มๆ  ผมเลยไม่สนใจเลยไม่วิธีการแบบนี้ แต่ถ้าใครชอบและอยากได้จริงๆก็ต้องเป็นความเห็นของแต่ละบุคคลครับว่าจะรับได้มั๊ย  ???

ออฟไลน์ Mos

• Newbie
  • *
ผมก็มีประสบการณ์กับเหตุการแบบนี้เหมือนกัน เหตุเกิดกับน้องที่บริษัทไปเป็นเพื่อนน้องเขาติดต่อวันจะออกรถ แต่กับยี่ห้อซูซูกิ สวิฟครับ เซลมัดมือชกให้เอาประกันกับเขา เขาพูดดีมากเลยครับว่าเป็นโปรโมชั่นพิเศษที่ทางโชว์รูมบริการให้กับลูกค้า (พิเศษจริง ๆ ครับ เบี้ยประกันสูงกว่าที่อื่น และทุนประกันก็น้อยกว่าที่อื่น) พอเราถามว่าทำไมเราซื้อประกันเองไม่ได้ เขาบอกว่าเป็นข้อกำหนดของสำนักงานใหญ่(ผมว่าสำนักงานใหญ่ไม่เกี่ยวหรอกครับ น่าจะเป็นที่ตัวเซลล์มากกว่า) แถมยังบอกกับเราว่าถ้าไม่เอาประกันกับเขา ทางโชว์รูมก็ไม่อาจปล่อยรถให้กับลูกค้าได้ ผมว่าสุดยอดจริง ๆ ที่บอกกับลูกค้าอย่างนี้ ผมนี่งงมากเลย ขนาดไฟแนนซ์ที่กู้เขาซื้อรถเขายังไม่บังคับให้ซื้อกับเขาเลยแต่เซลล์กับบังคับ เรื่องไฟแนนซ์ก็อีกเรื่องตอนแรกหาให้เราดอกเบี้ย 3 กว่า แต่น้องเขาหาเองใช้สิทธ์ กบข เหลือ 2 กว่า ขนาดน้องเขาถามว่ามีดอกเบี้่ยพิเศษอื่นไหมตอนที่เสนอมา 3 กว่า ก็บอกไม่มีมีอัตราเดียว โชคดีที่เพื่อนเขาออกรถก่อนและใช้สิทธิ์ กบข ก็เลยรู้ว่าใช้ได้ ผมว่าถ้าซื้อรถแล้วเจอโชว์รูมที่ดี เจอเซลล์ที่ดี เป็นมิตรทั้งตอนที่จะขาย และหลังการขายก็ยังดีเหมือนเดิมก็คงจะดีมาก ๆ เลยครับ