ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้วอลโว่ไม่ใส่ระบบ Hill Descent Control (HDC) ในรถรุ่นใหม่ๆแล้วเหรอครับ  (อ่าน 2528 ครั้ง)

ออฟไลน์ genevois

• Newbie
  • *
พอดีสงสัยน่ะครับ เนื่องจากระหว่างที่ผมเปิดอ่านโบรชัวร์ของรถวอลโว่ทั้งตัว V60 และ XC60 ทั้งสองตัวนี้มีอุปกรณ์ความปลอดภัยครบทุกอย่าง แต่พอจะหาตัว Hill Descent Control (HDC) หรือ ระบบที่ช่วยให้การขับขี่ด้วยเกียร์ต่ำเมื่อขึ้นหรือลงทางลาดชันเป็นไปได้อย่างปลอดภัย กลับไม่มีเขียนไว้ในโบรชัวร์ เพื่อความมั่นใจผมลองเข้าไปดูในเว็บไซต์วอลโว่ประเทศไทย ปรากฎว่าก็ไม่มีอีกครับ เลยอยากจะถามผู้รู้ครับว่าทางวอลโว่ไม่ใส่ระบบนี้แล้วเหรอครับ? ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
ต้องเข้าใจก่อนนะครับ ว่า Hill Descent Control มันคืออะไร HDC เป็นการใช้คอมพิวเตอร์ควบคุมเบรกอัตโนมัติสำหรับเวลาลงเนินชันๆ ถ้าเกิดความเร็วของรถเพิ่มขึ้นโดยคนขับไม่ได้สั่งการ รถจะใช้เบรกชะลอให้เอง มันจะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อเอาไว้ใช้เวลาที่ทางมันชันมากๆเท่านั้นแหละครับ

ผมค่อนข้างมั่นใจว่าวอลโว่รุ่นที่ไม่ใช่ยกสูงไม่เคยมีระบบนี้มาให้ครับ เพราะว่าระบบนี้มันใช้งานได้กับทางลุยๆที่มันชันมากจริงๆเท่านั้น เอามาใช้บนถนนไม่ค่อยมีประโยชน์เสียเท่าไหร่ XC60 ก็มีระบบนี้ให้กับรุ่นขับ4เท่านั้นนะครับ รุ่นขับสองไม่มีให้

ออฟไลน์ genevois

• Newbie
  • *
ต้องเข้าใจก่อนนะครับ ว่า Hill Descent Control มันคืออะไร HDC เป็นการใช้คอมพิวเตอร์ควบคุมเบรกอัตโนมัติสำหรับเวลาลงเนินชันๆ ถ้าเกิดความเร็วของรถเพิ่มขึ้นโดยคนขับไม่ได้สั่งการ รถจะใช้เบรกชะลอให้เอง มันจะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อเอาไว้ใช้เวลาที่ทางมันชันมากๆเท่านั้นแหละครับ

ผมค่อนข้างมั่นใจว่าวอลโว่รุ่นที่ไม่ใช่ยกสูงไม่เคยมีระบบนี้มาให้ครับ เพราะว่าระบบนี้มันใช้งานได้กับทางลุยๆที่มันชันมากจริงๆเท่านั้น เอามาใช้บนถนนไม่ค่อยมีประโยชน์เสียเท่าไหร่ XC60 ก็มีระบบนี้ให้กับรุ่นขับ4เท่านั้นนะครับ รุ่นขับสองไม่มีให้

ขอบคุณมากๆครับ ขออนุญาตถามอีกคำถามนะครับ ในส่วนของ hill start assist นี่วอลโว่เขาใส่มาให้ด้วยหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ