ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการได้เงินคืนของรถคันแรก  (อ่าน 2048 ครั้ง)

ออฟไลน์ kikumans

• Newbie
  • *
สอบถามผู้รู้หน่อยครับว่าได้ยังไงกันแน่ เห็นบางคนบอกได้เป็นก้อน บางคนบอกได้เป็นงวดแบ่งจ่ายภายใน 5 ปี

แล้วถ้าเกิดว่าจ่ายเป็นงวด เกิดเปลี่ยนรัฐบาล จะมีผลอะไรเกิดขึ้นรึป่าวครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2013, 17:48:56 โดย kikumans »

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการได้เงินคืนของรถคันแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 18:00:24 »
ได้เป็นก้อน เข้าบัญชีที่ให้สรรพสามิตไว้ครับ
เปลี่ยนรัฐบาลก็ไม่เกี่ยวครับ

ปัญหาคือ ถ้ารัฐไม่มีตังจ่าย ก็อาจโดนเลื่อนออกไปครับ

ออฟไลน์ kris-lack

Re: สอบถามเรื่องการได้เงินคืนของรถคันแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 18:07:03 »
สอบถามผู้รู้หน่อยครับว่าได้ยังไงกันแน่ เห็นบางคนบอกได้เป็นก้อน บางคนบอกได้เป็นงวดแบ่งจ่ายภายใน 5 ปี

แล้วถ้าเกิดว่าจ่ายเป็นงวด เกิดเปลี่ยนรัฐบาล จะมีผลอะไรเกิดขึ้นรึป่าวครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ลักษณะแบบนี้เขาเรียกว่า งบผูกพันธ์ (ไม่แน่ใจว่าใช้ภาษาถูก?)
พูดง่ายๆคือ ถึงเปลี่ยนรัฐบาล เงินเหล่านี้ก็ต้องได้
ยกตัวอย่างง่ายๆคือ นักเรียนทุน ไม่ว่ารัฐบาลจะเปลี่ยนยังไง ทุนก็ต้องได้ดังเดิม

ไม่อย่างนั้นวุ่นวายแย่ค่ะ

ออฟไลน์ kikumans

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 18:24:46 »
ขอบคุณมากครับ เห็นได้ข่าวมาว่ารัฐบาลไม่มีตังจ่ายเลยสงสัย

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 20:24:29 »
เพื่อนผมได้คืนแล้วครับ

ทางสรรพสามิตร จะส่ง SMS มาบอก ก่อนวันที่จะโอน

โดย จะโอน วันที่ 5 และ 20 ของทุกเดือน
(อันนี้ เพื่อนผม สอบถามจาก สรรพสามิตร....ไม่แน่ใจนะครับ)

สรุป เพื่อนผมได้รับเงินเรียบร้อยแล้ว (โอนมาให้ ก้อนเดียวเลยครับ) ได้ในวันที่ 5 เม.ย. ที่ผ่านมา

ส่วนทางผม ยื่นเรื่องช้ากว่าเพื่อน 1 เดือน ....กำลังรอ สรรพสามิตร ส่ง SMS มาให้ครับ
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 12:43:46 »
เขาจะโอนเข้าบัญชีเราเต็มจำนวน 100,000 บาทเลยครับ ผมได้รับแล้วเมื่อวันที่ 5 ที่ผ่านมา ตอนแรกก็หวั่นๆเพระาเห็นข่าวออกมาคลังถังแตกแต่ตอมาก็มีการออกมาแก้ข่าวและผมก็ได้รับเรียบร้อยแล้วครับ   ;)

ออฟไลน์ marsstone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 13:15:35 »
ผมว่า ยังไงรัฐก็มีจ่ายครับ
รถคันนึง เห็นว่า ภาษีหลายๆอย่างรวม ๆ เกือบ 200% ของราคารถนะครับ

ส่วนที่คืนมานี้ประมาณ 20-25% เอง
ถ้าไม่มีตังค์นี้ แดร๊กกันแหลกรานแล้วครับ

ห่วงเรื่อง รถติด ทางด่วนขึ้นราคา น้ำมันลงช้า ชาติขาดดุลจากการซื่้อรถ กันดีกว่า  ;)

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 20:43:11 »
ขอบคุณมากครับ เห็นได้ข่าวมาว่ารัฐบาลไม่มีตังจ่ายเลยสงสัย

จะไม่มีจ่ายได้ไงครับ. มันคือ "เงินคืน" หมายความว่า "เก็บไปแล้ว"

แค่โยกจากกระเป๋าซ้าย มา กระเป๋าขวา

เหมือนยื่นเรื่องขอคืนภาษีน่ะครับ