ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยมีประสบการณ์ ได้ใช้ถุงลมนิรภัย กันบ้างครับ มาแชร์กันหน่อยครับ  (อ่าน 3701 ครั้ง)

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
พอดีอ่านกระทู้เพื่อนๆ แล้วสงสัยว่า ถุงลมนิรภัย แบบตรง และแบบม่านด้านข้าง มีใครเคยมีประสบการณ์ได้ใช้บ้างมั้ยครับ มันเป็นอย่างไรบ้าง ช่วยเซฟอันตรายได้มากน้อยแค่ไหน
ผมไม่ค่อยเห็นพูดถึงเรื่องนี้กันเท่าไหร่เลยครับ ขอบคุณครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมนั่งห่างจากเบาะ เลยไม่ได้สัมผัสครับ แต่ที่แน่ๆคือ กลิ่นแรงจริงๆ แสบจมูกเลยครับ และฝุ่นเต็มรถไปหมด

ออฟไลน์ คนกรุง

จำได้ว่าหน้าแดง ผื่นขึ้นหน้า แต่ไม่เจ็บหน้าแต่จุกอกเพราะเข็มขัดรั้งกลับ เซฟดีมากๆเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ kevin

• Newbie
  • *
ผมลองกับPrius ครับไปคนเดียว ขับประมาณ80-90
ถุงลมกับเข็มขัดนิรภัยเซฟได้ดีมากครับ

จังหวะที่โดนชนถุงลมที่พวงมาลัย ที่เข่า ด้านคนนั่ง และม่านถุงลมออกมาครับ
กระจกหน้าแตก แต่ไม่โดนเศษกระจกบาดครับ
ฝุ่นเต็มรถเลยครับ กลิ่นเคมีเหม็นมาก (แอบคิดว่าคนคิดระบบเอาฉี่อูฐผสมไม่ให้สลบหรือเปล่า:-p)
ประตูคนขับเปิดไม่ได้ครับ เลยกระโดดออกทางฝั่งคนนั่งหลัง

ตอนออกมาสำรวจร่างกาย
หน้าผากโดนเต็มๆครับ แดงไปเลย เจ็บๆครับ มีเลือดซึมนิดหน่อยแต่ไม่ถึงกับแตก
ส่วนที่เจ็บมากที่สุดคือไหลถึงหน้าอกครับเพราะโดนเข็มขัดดึงกลับ เป็นรอยถลอกนิดหน่อย
ช่วงล่าง ขา ปกติครับ โดนถุงลมดันไว้
แต่ยังปกติ ออกมาเดิน วิ่งได้ปกติครับ ไปนั่งกินกาแฟ คุยเล่นกับหมอและพยาบาลปกติ

หลังจากวันนั้น 2-3 วัน
ระบบครับ ปวดไปทั้งตัว แผลที่หน้าอกเริ่มลอกครับ เป็นเหมือนแผลถลอก แต่สักอาทิตย์ก็ดีขึ้นมากครับ

หลังจากเหตุการณ์
ได้ฟังจากหมอและพยาบาลด้วยครับลองมาคิดวิเคราะห์ครับ
1.เค้าบอกมาว่าถ้ารถมีถุงลมแต่ไม่คาดเข็มขัด ที่เค้าเคยเจอมาหน้าจะเละครับเพราะไปชนกับกระจก
2.พยายามอย่าเอาส่วนที่บอบบางของร่างกายไปสัมผัสตรงๆครับ เพราะถ้าถุงลมบางรุ่นและบางคันร้อนมาก หรือเป็นเพราะเคมีผมก็ไม่ทราบครับ
  (พยาบาลบอกมาว่ามีคนเอาแขนด้านในไปรับแทนสรุปว่าพองครับ ต้องไปทำศัยกรรมต่อ
    เลยกลายเป็นหัวข้อคุยขำๆกันว่าสรุปถุงลมจะช่วยชีวิตจริงๆหรือเปล่า)
3.ปลอกที่ใส่เข็มขัดนิรภัย ไม่ได้แค่มีไว้สวยๆหรือมีไว้ช่วยให้เสื้อยับน้อยลงครับ แต่น่าจะมีไว้ป้องกันการดึงกลับของเข็มขัดด้วย
  แต่เวลาใช้ควรดึงขึ้นไปตรงกระดูกไหปลาร้าครับ
4.ชนแล้วให้รีบออกจากรถครับ แต่ก่อนออกดูข้างนอกให้ดีด้วยครับพยายามเข้าข้างทางหรือเกาะกลาง ให้ระวังอาจจะมีรถมาชนซ้ำ
5.สติสำคัญที่สุดครับ ชนแล้วไม่มีอะไรแก้ไขได้ครับ อย่าไปเสียใจมาก คิดว่ามีอะไรจะต้องทำต่อดีกว่าครับ
  โทรหาตำรวจ ประกัน เก็บหลักฐานต่างๆและของมีค่าไว้กับตัว

ออฟไลน์ marsstone

• Jr. Member
  • **
3.ปลอกที่ใส่เข็มขัดนิรภัย ไม่ได้แค่มีไว้สวยๆหรือมีไว้ช่วยให้เสื้อยับน้อยลงครับ แต่น่าจะมีไว้ป้องกันการดึงกลับของเข็มขัดด้วย
  แต่เวลาใช้ควรดึงขึ้นไปตรงกระดูกไหปลาร้าครับ

ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ คิดว่าใส่สวย ๆ มาตลอดนะเนี้ย

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

เหมือนมีคนเอาไม้มาฟาด เต็มๆเลยครับ มึนไปหมด ควันเต็มในรถเหมือนในหนังแปะๆ

พอออกจากรถเลย สำรวจตัวเองแขนช้ำในในทั้งแขนสงสัยรูดไปกับพวงมาลัย โดนสายลัดเบล ดึงไว้แดงไปหมดเลย

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผมสารภาพว่าผมกลัวรถชนน้อยกว่ากลัวถุงลมนิรภัยระเบิดออกมาจริงๆ พับผ่า!

ออฟไลน์ meen_onboard

• Newbie
  • *
มาแลกเปลี่ยนครับ

ของ Honda City 2012 นี่เอง

จะเป็นถุงลมสีออกชมพูๆ แตกออกมาจังหวะที่ชนเลย จังหวะหน้าปะทะตรงๆ รู้สึกเหม็นสารเคมีมาก หน้าชาเพราะแรงกระแทก ถุงลมจะพองช่วงสั้นๆเพื่อรองรับแรงกระแทกจากตัวคนสู่พวงมาลัยแต่ได้ไม่ทั้งหมด ต้องรัดเข็มขัดด้วยจึงจะช่วยได้

จากนั้นมันก็แฟ่บลงไปเหี่ยวๆ ปล่อยให้คนขับมึนๆกับกลิ่นและแรงกระแทกที่เหลือนิดหน่อย

โชคดีที่ว่าสารเคมีไม่ส่งผลกระทบกับใบหน้าของผมได้ ประมาณหนึ่งว่า หน้าของคนขับด้านไปมากแล้ว  ;D