ผู้เขียน หัวข้อ: รถเหวี่ยงเวลาเจอรอยต่อถนนครับ  (อ่าน 8579 ครั้ง)

ออฟไลน์ june_lol

• Jr. Member
  • **
รถเหวี่ยงเวลาเจอรอยต่อถนนครับ
« เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 02:08:20 »
ความเร็วประมาณ 80 ขึ้นไปครับ บนถนนพวกคอนกรีตอ่ะครับ รถมันจะเหวี่ยงซ้ายขวาเลยอ่ะครับ แต่พวงมาลัยไม่เหวี่ยงตามนะครับ
ตอนแรกลมยางเยอะไป เลยลดจาก 35 เหลือ 28 ครับ ดีขึ้นหน่อยแต่ก็ไม่หายอะครับ
แบบนี้น่าจะเป็นที่ยาง ช่วงล่างหรือว่าต้องไปตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่อ่ะครับ ตอนเปลี่ยนยางพี่สาวเป็นคนเอาไปเปลี่ยน
จากที่ต้องใช้ 195/60 R15 กลายเป็น 185/60 R15 อ่ะครับ เป็นเพราะยางหน้าแคบลงป่าวครับเลยทำให้รถเหวี่ยง
จะเริ่มเช็คตรงไหนดีครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
Re: รถเหวี่ยงเวลาเจอรอยต่อถนนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 02:24:50 »
ลองไปตั่งศูน ถ่วงล้อใหม่ดูครับ
ถ้ายังไม่หาย โทษยางแล้วล่ะครับ แต่ถึงหน้ายางจะแคบลง
มันก็ไม่หน้าจะเหวี่ยงขนาดนั้น
.... ... ....- --- --.- ..

• **
Re: รถเหวี่ยงเวลาเจอรอยต่อถนนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 02:28:05 »
ลองไปตั่งศูน ถ่วงล้อใหม่ดูครับ
ถ้ายังไม่หาย โทษยางแล้วล่ะครับ แต่ถึงหน้ายางจะแคบลง
มันก็ไม่หน้าจะเหวี่ยงขนาดนั้น
ใช่ครับ เพราะผมก็คิดว่าหน้ายางเล็กลงแค่ 10มม.ไม่น่ามีผลขนาดนี้
ผมดันเป็ํนคนชอบขับรถเร็ว (ไม่เกิน 140) ซะด้วยอ่ะสิครับ ไม่ค่อยมั่นใจเลย
เส้นทางหลักๆ ที่ใช้ก็ดันเป็นคอนกรีตซะส่วนใหญ่

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 03:42:43 »
...อาจจะเกิดจากช่วงเปลี่ยนยางช่างทำอะไรหรือเปล่าถามให้แน่ หรือไม่ก็ช่วงล่างคุณนุ่มไป และแย่...(จะด้วยสาเหตุใดก็ตาม) อันตราย หากเจอหลุมปานกลาง สามารถวิ่งเปลี่ยนเลนไปได้เลย ควรหาสาเหตุและปรับปรุงเร่งด่วนครับ(หากเป็นที่ช่วงล่างไม่ดี...หน้ายางเป็นตัวเสริมให้เห็นชัดเจนขึ้นเท่านั้น )  ผมเคยเป็นตอนใช้ดีแม็ก ถอดแหนบเส้นหนึ่งนุ่มดี  แต่พอลงหลุมเมื่อไรวิ่งเปลี่ยนเลนทุกที ใส่คืนแทบไม่ทัน...

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 04:23:10 »
รถรุ่นไหน ยี่ห้อ อะไรครับ

ออฟไลน์ zenten

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:41:57 »
เป็นที่โช๊ค หรือเปล่าครับ เคยดูทดสอบ เวลาโช็คตาย ก็อันตรายเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 13:21:25 »
เป็นที่รุ่+ยี่ห้อ ของยางด้วยรึเปล่านะ   เห็นคุณจิมมี่บ่นในคลิปบ่อยๆ   ว่าเวลาเจอรอยต่อแล้วรถมันดิ้น

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 14:03:36 »
รถอะไร ใช้นานหรือยัง ขับทางโหดแค่ไหนครับ
ผมเคยเป็นอาการเดียวกับจขกท.เลย เวลาเจอรอยต่อถนนนี่ ร่อนเลยครับ
ผมใช้ 4 wheel ขับออก ตจว.บ่อย ใช้มา8 ปีไม่เคยดูช่วงล่างเลย ตอนแรกโทษยาง ก็เปลี่ยนใหม่สี่เส้น
ตั้งศูนย์ถ่วงล้อด้วย ก็ไม่หาย ผลปรากฎตอนให้ช่างดูช่วงล่าง เกิดจาก ปีกนก โช๊ค และยางหุ้มเพลาครับ
เปลี่ยนใหม่หมด อาการหายเป็นปลิดท้ิงเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 14:08:20 »
รถเป็น sunny neo ครับ นอกจากยางแล้วกำลังสงสัยโช๊คอ่ะครับ
ตั้งแต่ออกรถมายังไม่เคยเปลี่ยนโช๊คกับสปริงเลยคับ สงสัยต้องลองเปลี่ยนดูแล้วครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 14:59:15 »
นั่นไม่เรียกว่าอาการเหวี่ยงครับ แค่เป็นอาการ "ดิ้น" ไปตามพื้นผิวถนนที่มีรอยต่อไม่สม่ำเสมอกัน

หลักๆแล้ว อยู่ที่ยางครับ อาการแบบนี้ อาจต้องลองเปลี่ยนรุ่นของยางที่ใช้อยู่เป็นอันดับแรกครับ
ยังไม่ต้องมองไปถึงช็อกอัพและสปริง

สำหรับปัยหาเรื่องรถยนต์แล้ว ค่อยๆแก้จากจุดที่แก้ง่ายที่สุดก่อนเสมอครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 15:20:57 »
นั่นไม่เรียกว่าอาการเหวี่ยงครับ แค่เป็นอาการ "ดิ้น" ไปตามพื้นผิวถนนที่มีรอยต่อไม่สม่ำเสมอกัน

หลักๆแล้ว อยู่ที่ยางครับ อาการแบบนี้ อาจต้องลองเปลี่ยนรุ่นของยางที่ใช้อยู่เป็นอันดับแรกครับ
ยังไม่ต้องมองไปถึงช็อกอัพและสปริง

สำหรับปัยหาเรื่องรถยนต์แล้ว ค่อยๆแก้จากจุดที่แก้ง่ายที่สุดก่อนเสมอครับ

ของคุณครับพี่จิมมี่ คงต้องเก็บเงินเปลี่ยนเร็วๆ นี้แล้วหล่ะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 16:43:29 »
ยางแข็งไหมครับ ผมเปลี่ยนยางมาใหม่ๆ ดิ้นอยู่แต่น้อย พอยางเริ่มแข็ง เริ่มจะดิ้นพล่านนนแล้วละครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ imachi

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 20:37:30 »
น่าจะเป็นที่ยางครับ รถผม  E90 320d sport   ตอน 4 เดือน ก็มีอาการ ขับผ่านรอยต่อถนนคอนกรีต แล้วท้ายรู้สึกดิ้นๆ  เลขเข้าร้านตั้งศูนย์ ช่างเช็คไป เช็คมา บอกว่า หน้ายางไม่เสมอกัน เปลี่ยนยางก็หาย   

ตอนนี้เปลี่ยนยาง  อาการก็หายไป  + ความนุ่ม ที่เพิ่มขึ้นเพราะเปลี่ยนเป็นยางธรรมดา 

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:52:55 »
ถ้าเดิมขับไม่เป็น
แล้วไปเปลี่ยนยางใหม่แล้วออกอาการ(ดิ้น)
ผมว่าน่าจะเป็นที่ศูนย์ล้อและยางครับ

ถ้ารถขับได้ตรงและบาลานซ์ซ้ายขวาดี(ศูนย์ล้อโอเค)
เล็งไปที่ยางได้เลยครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:59:23 »
อ้อเพิ่มเติมอีกนิดครับ

แต่ถ้าเดิมๆมีอาการบ้างอยู่แล้ว
ลองไปร้านช่วงล่างให้เค้าเช็คครับ
ถ้าเขาตรวจสอบแล้วยังโอเค

ค่อยจัดการกับยางครับ ;D

ออฟไลน์ veeraya

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 12:58:13 »
เรียน จขกท. ถ้าพบสาเหตุแล้วนำมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ จะได้เป็นการเรียนรู้

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 15:10:33 »
ผมก็ว่าเป็นที่ยางครับ แก้ม 60 เนี่ยถ้ามันไม่มีโครงสร้างที่แก้มแข็งแรง มันจะไวกับรอยต่อถนนที่ไม่เรียบหรือเป็นคลื่นมากๆ  บางทีขับแล้วตกใจ หมุนพวงมาลัยกันให้วุ่น จะอันตรายกว่าเดิม เหมือนรถมันเลี้อยเป็นงูเลย หักพวงมาลัยแล้วก็ดึงไม่อยู่