ผู้เขียน หัวข้อ: การจองเลขทะเบียนกับการยื่นภาษีรถคันแรก  (อ่าน 2359 ครั้ง)

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
ผมรับรถมาตั้งแต่วันที่ 31มีค และได้แจ้งกับเซลล์ไปว่าจะจองเลขทะเบียน
ซึ่งผมอยากได้หมวด 2กค เพราะตรงกับวันเกิด เดือนเกิดพอดี แต่ลองนับๆดูแล้ว
หมวด 2กค น่าจะมาประมาณต้นเดือน พค (น่าจะวันที่3พค) ซึ่งมันผ่านวันที่รับรถมาแล้วถึง1เดือน
เลยกังวลว่ามันจะทันยื่นเรื่องขอคืนภาษีรถคันแรกมั้ย
ใครมีประสพการณ์จองเลขทะเบียนแล้วส่งต่อให้เซลล์บ้างว่าจะใช้เวลาประมาณกี่วันจนได้ป้ายขาวครับ
ใจนึงก็อยากรอ แต่อีกใจก็กลัวว่าจะยื่นเรื่องไม่ทันครับ ถ้ามันไม่ทันจะได้เปลี่ยนใจไม่รอ

ออนไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: การจองเลขทะเบียนกับการยื่นภาษีรถคันแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 15:34:57 »
ถ้ากังวลมากก็เอาอะไรก็ได้ไปก่อนพอรับตังแล้วก็ค่อยหาป้ายทะเบียนที่ต้องการมาเปลี่ยน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ promay

• Jr. Member
  • **
Re: การจองเลขทะเบียนกับการยื่นภาษีรถคันแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 16:55:27 »
ของผมก็ไปจองเลขทะเบียนเองแล้วเอามาให้เซลล์ ใช้เวลาประมาณอาทิตย์กว่าๆก็ได้ป้ายขาวแล้วครับ
แต่ก่อนอาจจะนาน30-45วัน แต่ปัจจุบันนี้เร็วแล้วครับเพราะแต่ละศูนย์มียอดขายเยอะไม่ต้องรอรวบรวมเหมือนแต่ก่อน
เลยรีบเอาไปจดให้เพราะอยากได้ป้ายแดงกลับมาเร็วๆด้วยมั้ง ;D
ปล.แล้วแต่ศูนย์และเซลล์ด้วยครับบางศูนย์ต้องตามและตื้อหน่อย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 17:09:19 »
ถ้าเดือน พค ก็ทันนิ รัฐให้ 90 วันหลังรับรถรวมวันหยุดราชการ นี่ประมาณ2เดือนก็พอทันอยู่

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 17:28:34 »
คิดว่าทันครับ ดูจากเคสของผมก็ได้ครับ

รับรถ 1ก.ย.

ไปจองทะเบียน 4ก.ย.
แล้วก็เอาใบไปให้เซลล์วันเดียวกันเลย

วันจดทะเบียน 28 ก.ย.
ที่จะช้าคือสัญญาเช่าซื้อและใบเสร็จเงินดาวน์
จากไฟแนนซ์ครับ รอเกือบเดือนได้

เอกสารครบส่งกรมสรรพสามิต 24 ต.ค.
(ใช้เวลาจากวันรับรถ 1เดือน 23 วัน)

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 20:09:19 »
ทันครับ
ของผมรับรถ 22 กพ ไปจองทะเบียน 1 มีค
ได้ทะเบียน 2 เมย ก็ประมาณ 1 เดือน

ป้ายรุ่นใหม่ ใช้เวลาไม่นานครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:38:46 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ตัดสินใจจองต่อครับ ;)