ผู้เขียน หัวข้อ: CRV Gen2 อยากลงเครื่องใหม่  (อ่าน 7294 ครั้ง)

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
CRV Gen2 อยากลงเครื่องใหม่
« เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 22:13:29 »
ช่วงสงการต์ผมได้ไปยืมรถคุณแม่ CRV Gen 2 ปีประมาณ 2003 มาใช้เพื่อใช้ขนสัมภาระกระเป๋าของครอบครัว  ( 5 คน ) เพื่อขับรถไปสนามบินและไปจอดทิ้งไว้อยู่ 4 วัน พอบินไปถึงเชียงใหม่ก็ได้รถเช่าเป็น CRV 2.4 รุ่นปัจจุบัน Gen 4 เป็นตัวท๊อปซะด้วย

ผมจองที่อยู่ไว้ที่ปานวิมานก็แล้วใช้รถคันนี้ขับขึ้นเขาและลงเขาทุกวัน และมีโอกาสได้ขับไปดออินทนนท์ด้วย

จากการใช้งานขับขึ้นเขาผมว่าเครื่องตัวนี้มันออกจะอืดๆไปหน่อย ลองใช้ Paddle Shift ช่วยเปลี่ยนเกียร์ต่ำก็แล้ว แต่เหมือนว่าเกียร์ไม่ได้เซ็ทมาสำหรับการขึ้นเขาลงเขาเท่าไหร่ มันก็เลยไม่ค่อยจะช่วยอะไรเท่าไหร่ แต่เวลาวิ่งทางราบในเมืองหรือนอกเมือง ผมว่ามันก็ใช้ได้เลยทีเดียว มีข้อเสียหนักๆก็คือคานเสากระจกหน้าค่อนข้างจะบังทัศนะวิสัยในการขับขี่เวลาเลี้ยวโค้งขวาเป็นอย่างมากโดยเฉพาะเวลาขึ้นเขาหรือลงเขาครับ แทบจะมองไม่เห็นเลยว่ามีรถสวนมาหรือเปล่าถ้าไม่เอียงตัวไปทางซ้ายหรือขวาแบบสุดๆ

หลังจากใช้เวลากับรถคันนี้มา 4 วันเต็มๆ ผมค่อนข้างชอบการออกแบบการใช้สอยภายในรถมากทีเดียว รู้สึกว่าภายในรถค่อนข้างกว้างใหญ่และอุปกรณ์ต่างๆดีไซน์ได้อย่างลงตัวและสะดวกในการใช้งานมากสำหรับผู้โดยสารที่นั่งไปตลอดทาง 5 คนและเด็กอายูหนึ่งขวบอีกหนึ่งคน
แน่นอนครับไปเชียงใหม่ก็ต้องซื้อของกลับมาเพิ่มอีกเยอะพอสมควรจึงมีกล่องและถุงต่างๆงอกตามมาด้วย ตอนใส่สัมภาระลงหลังรถเจ้า Gen4 ก่อนขับไปคืนรถที่สนามบินเชียงใหม่ก็ยังใส่ได้แบบแน่นๆแต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร

พอกลับมากรูงเทพๆ ก็ขนของต่างๆมาใส่เจ้า Gen 2 กลายเป็นว่ายังเหลือที่ใส่ของได้อีกเยอะไม่รู้สึกแน่นเหมือน Gen4 ที่เชียงใหม่ อาจจะเป็นเพราะหลังคาเจ้า Gen 4 มันลาดลง

พอเข้ามานั่งในรถผมรู้สึกถึงความแตกต่าง ว่าจริงๆแล้วเจ้า CRV Gen2 เนี่ยะภายในใหญ่กว่าตัว Gen4 ซะอีก หันไปดูครอบครัวที่นั่งกันอยู่ข้างหลัง 3 คนและลูก ก็นั่งกันแบบหลวมๆเลยครับ
ผมมีโอกาสได้ใช้รถคุแม่อยู่อีกสองวันก่อนเอาไปคืน ไปๆมาๆไม่รู้ว่าเพราะอะไรผมว่าผมชอบการออกแบบภายในของรุ่นนี้มากกว่ารุ่นใหม่ซะอีก ขอเน้นว่าผมไม่ได้พูดถึงความสวยงามหรือสะมรรถนะของรถน่ะครับ เพราะมันไม่ทางสู้เจ้า Gen4 ได้อยู่แล้ว เกียร์ที่อยู่ตรงคอพวงมาลัยก็ใช้ง่ายสะดวก แถมถาดใส่แก้วตรงด้านซ้ายของคนขับก็พับลงได้อีกทำให้รถภายในดูกว้างโปร่งตาขึ้นอีก แถมที่เก็บสัมภาระหลังรถมีโต๊ะพับเก็บไว้และสามารถนำมากางเป็นโต๊ะปิคนิคได้ด้วย

ตอนแรกพี่ชายเคยคุยกับผมไว้ว่าอยากขายรถคันนี้เพราะมันเริ่มเก่าแล้ว และก้อกินน้ำมันอย่าแรง และจะไปออกเป็นรถ Eco Car ให้คุณแม่แทน แต่ผมกลับคิดวาเราน่าจะเก็บรถคันนี้ไว้เพราะที่บ้านก้อไม่มีรถคันอืนที่จะขนคนหรือสัมภาระได้เยอะๆแบบนี้ และคุณแม่ก็ชินกับการขับรถคันนี้ แต่ผมเห็นด้วยกับพี่ว่ารถมันค่อนข้างจะกินนำมันมาก และก็อืดไปหน่อย

จึงเกิดไอเดียว่าถ้าเราเอาไปเปลี่ยนเครื่องแทนและใช้งานต่อจะดีกว่ามั้ย ทีนี้ไม่แน่ใจว่ามันจะมีเครื่องตัวไหนที่จะสามารถนำมาใส่ได้กับ CRV Gen2 ตัวนี้ได้บ้าง ผมเข้าใจว่าเครื่อง 2.0 และ 2.4 GRV Gen3 และ Gen 4 ไม่น่าจะเอามาใส่กันได้เพราะเกียร์ไม่ได้อยู่ตรงคอพวงมาลัย

จึงอยากจะรบกวนถามผู้รู้ว่าพอมีเครื่องตัวไหนที่พอจะเป็นตัวเลือกได้บ้าง เน้นเรื่องการประหยัดน้ำมันครับ ไม่ได้เน้นว่าจะต้องเป้นเครื่อง Honda เพียงอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: CRV Gen2 อยากลงเครื่องใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 22:31:31 »
2.4 gen 2 gen 3 gen 4

มันเครื่องเดียวกันไม่ใช่หรอคับถ้าจำไม่ผิด

ส่วนเกียร์ตรงพวงมาลัยนั้นไม่เกี่ยวกันน่ะคับ  ;D ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ off_033

Re: CRV Gen2 อยากลงเครื่องใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 22:50:40 »
ถ้าเครื่องเดิมยังไม่โทรม ไม่กินน้ำมันเครื่อง ไม่ต้องไปเปลี่ยนเครื่องหรอกครับ

จะเปลี่ยนเครื่องเพื่อความประหยัด ก็คงไม่คุ้ม แต่อาจจะได้แรงขึ้น

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 23:18:05 »
ที่บ้านมีคันนี้ครับ มันกว้างจริงๆครับเจ้า g2 คันนี้ แต่มันอืดมากเลยนะครับ สำหรับผมที่ปกติขับ fd อยู่ พอเจอ g2 เข้าไปอืดรับประทานเลย แต่ที่บ้านแก้ปัญหาการซดนำ้มัน ด้วยการไปซดแก๊สแทน ประกยัดมากเลยทีเดียว 555 จริงๆผมชอบเจ้า g2 นี่มากนะดีไซน์มันดูบึกบึนเหมาะแก่การเอาไปเที่ยวมากเลย ล่าสุดเอาไปกาญ ขนของได้จริงๆ

ออฟไลน์ deaw008

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 23:46:49 »
ติดแก๊สสิครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 00:41:53 »
ถ้าจะเอาประหยัด ก้เอาไปติดแก้ส ซ่อมให้เรียบร้อย ก้ใช้ต่อยาวๆเลยครับ
ติดแก้สแล้วรับรองว่า ประหยัดเกินครึ่งแน่นอน

แต่ถ้รอยากได้แรง ผมว่าเครื่อง gen3 2.4 ก้น่าจะลงได้นะ คงมีคนเคยทำแล้วแหละ
ลองเสิชอากู๋ดูครับ

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 08:16:30 »
ผมก็ใช้อยู่แล้วชอบการออกแบบของรถรุ่นนี้มากๆ เป็นรถอเนกประสงค์จริงๆ คิดจะเปลี่ยนหลายที ดูรุ่นใหม่ก็แล้ว
ก็ยังชอบ G2 ที่สุด ใช้ในเมืองกินน้ำมันมาก แต่ถ้านอกเมืองก็ไม่กินเท่าไรในความเร็วไม่เกิน 120กม/ชม.
ภายในกว้างขวาง นั่งด้านหน้าหรือเบาะหลังก็นุ่มนวนดีไม่กระโดดครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 08:24:12 »
ใช้เครื่องเดิมไปหน่ะดีแล้วครับ ถ้าเน้นประหยัดการเปลี่ยนเครื่องก็เสียตังแล้วติดแก๊สดีกว่า ส่วนเรื่องแรงก็หาวิธีอื่นดีกว่าครับลองไปปรึกษาที่คลับดูน่าจะได้ความคิดหลากหลายมาตกผลึก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ccr4334

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 16:30:44 »
 ;) ลองเปลี่ยนสปริงโหลดดีๆ+ช๊อคอัพหนึดๆดูซิครับ แล้วจะยิ่งชอบการขับขี่รถคันนี้อีกเยอะเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 18:56:06 »
จับดมแก๊สเลยครับ ไม่ต้องเปลี่ยนหรอก

ถ้าอยากเปลี่ยนก็เครื่องเดิมครับ