ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุที่ไม่ควรเกิด ถ้าคนไทยรู้จักวินัย และมีสำนึกในการใช้ถนน  (อ่าน 7442 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
คิดอยู่นานว่าจะโพสเรื่องที่เห็นมาวันนี้ดีหรือเปล่า แต่คิดไปคิดมาก็คิดว่า โพสสักนิด เพื่อเป็นอุทธาหรณ์กับผู้อื่นครับ
เกริ่นก่อนครับว่า ผมเล่าเรื่องไม่เก่งนัก และไม่มีรูปประกอบ คงจะต้องพยายามนึกภาพตามนิดนึงนะครับ

บ้านผมอยู่บนเส้นราชพฤกษ์ ไม่ไกลนักจาก แยกราชพฤกษ์ ตัดเพชรเกษม ช่วงที่ผ่านมาถ้าใครใช้เส้นราชพฤกษ์ มุ่งหน้าไปทางสาทร จะรู้ว่ามีการก่อสร้าง
สถานีรถไฟฟ้า บริเวณใกล้แยก ราชพฤกษ์-เพชรเกษม อยู่ และใกล้บริเวณก่อสร้าง จะมีการปิดถนนเลนนึง คือเลนขวาสุด โดยจะมีลักษณะเอาปูนมากั้น
เป็นทางเบี่ยง ทำให้จากถนน 3 เลน เหลือ 2 เลน และถนนเส้นนี้จะค่อนข้างมืด เนื่องจากมีไฟถนนจากเพียงเกาะกลางเท่านั้น ทำให้เลนซ้ายสุดจะ
ค่อนข้างมืดพอสมควรทีเดียว

วันนี้เวลาประมาณ 1 ทุ่มกว่า ผมขับรถกลับบ้านมาตามปกติครับ และเพราะรู้อยู่แล้วว่าจะมีทางเบี่ยงเหลือ 2 เลน ผมจึงขับอยู่เลนกลางตลอด โดยผมขับมาด้วยความเร็วไม่มากนัก โดย
หลังจากพ้นจุดเบี่ยงเพียงไม่กี่เมตร ผมสังเกตว่า มีรถบรรทุกขนาดกลาง (4 ล้อใหญ่ หรือ 6 ล้อเล็ก แบบท้ายโล่ง ไม่มีตู้บรรทุก) "จอดทิ้งไว้อยู่ในเลนซ้ายสุด" โดยปิดไฟมืดหมด
ลักษณะเหมือน "จอดรถทิ้งไว้" เพราะไม่มีการเปิดไฟรถ ไฟฉุกเฉินอะไรใด ๆ ทั้งสิ้น และไม่มีคนยืนอยู่แถวบริเวณรถบรรทุกคันนั้นเลย ถนนเลนตรงนั้น
ไม่มีไหล่ทาง และขนาดของรถก็กินพื้นที่ความกว้างเลนไปเกือบหมดทั้งเลน

ตอนผมขับผ่านรถคันนั้นไป ผมสะดุ้งนิดหน่อย เพราะผมมองไม่เห็นรถคันนั้นเลย เพราะมืดมาก (จนกระทั่งวิ่งผ่านมันไป) นึกในใจว่า "อันตราย chip หาย มืดขนาดนี้
มองแทบไม่เห็นตัวรถเลย ใครมาจอดรถทิ้งเอาไว้วะนั่น" และคิดว่า ถ้าผมขับอยู่เลนซ้าย (หรือแซงซ้ายมา) ผมอาจจะชนเข้ากับรถคันนั้นอย่างจัง

ระหว่างที่นึกใน ผมก็เหลือบมองกระจกหลัง วินาทีนั้นเอง ที่ผมเห็น มอเตอร์ไซต์คันหนึ่ง กำลังวิ่งอยู่ในเลนซ้าย (วิ่งไม่เร็วมากนัก) และเข้าใกล้รถบรรทุกคันนั้นมาเรื่อย ๆ อย่างไม่มีทีท่าว่าจะ
เบี่ยงหลบรถ ผมนึกในใจทันทีว่า "เฮ้ย มองเห็นรถบรรทุกหรือเปล่าวะเนี่ย อย่าบอกนะว่ามองไม่เห็น" แล้วทันใดนั้น จังหวะที่ใกล้จะชนกับรถบรรทุกแล้ว
รถมอเตอร์ไซต์คันนั้นก็หักหลบทันทีทันใด (น่าจะหักหลบแบบไม่ทันตั้งตัวเลย) แล้วก็คว่ำลงไปตรงนั้นเลย รถกระบะที่วิ่งอยู่เลนกลางในจังหวะเบรคตัวโก่งและหักหลบ
จนรถหมุนขวางถนน

จากที่มองผ่านกระจกหลัง ดูเหมือนว่า รถกระบะจะหยุดรถทัน และโชคดีที่เป็นจังหวะรถขาดช่วง ไม่มีรถตามหลังมาแบบกระชั้นชิด รถคันอื่น ๆ จึงเบรคกันได้ทัน ไม่เกิด
อุบัติเหตุใหญ่ หรือสูญเสียชีวิต

เหตุการณ์ทั้งหมดเกิดขึ้นในช่วงไม่กี่วินาทีเอง และเพราะมันมืดผมจึงไม่เห็นชัดเจนว่า คนขับมอเตอร์ไซต์คันนั้น สุดท้ายแล้วบาดเจ็บหรือเสียชีวิตหรือไม่อย่างไร
 ระหว่างขับรถกลับบ้านต่อ ผมก็เกิดคำถามขึ้นมาในใจหลาย ๆ คำถามเลยครับว่า

มอเตอร์ไซต์คันนั้นจะรู้บ้างหรือเปล่าว่าตัวเองจะต้องมาเจอ เจ็บหรือตาย กับอุบัติเหตุแบบนี้? เจ้าของรถ/คนขับรถบรรทุก คันนั้นไปจอดรถตรงนั้นทำไม? แล้วรู้
หรือไม่ว่า เป็นสาเหตุให้ผู้อื่้นต้องบาดเจ็บหรือเสียชีวิต? อุบัติเหตุครั้งนี้เจ้าของรถ/คนขับ ต้องรับผิดชอบอะไรบ้างมั้ย? สมมติว่า กระบะหลบไม่ทันทับคนขับมอเตอร์ไซต์
ตายคาที่ ใครผิด? ถ้ารถกระบะเบรคไม่ทัน ทับคนตาย หรือมีรถหลังตามมาด้วยความเร็วเบรคไม่ทัน เกิดเป็นอุบัติเหตใหญ่ขึ้นมาอีก ใครควรต้องรับผิดชอบ?
และถ้าไม่มีรถบรรทุกคันนั้นมา "จอดทิ้งเอาไว้" ในที่ ๆ ไม่ควรจอด อุบัติเหตุครั้งนี้ก็จะไม่เกิด ไม่ต้องมีคนที่ไม่รู้อิโหน่ อิเหน่ ต้องมารับกรรม รับเคราะห์
บาดเจ็บ หรือเสียชีวิต ใช่หรือไม่?

ผมเองก็ไม่รู้หรอกว่า รถบรรทุกคันนั้น ทำไมถึงมาจอดตรงนั้น จุดนั้น ทั้ง ๆ ที่มันอันตราย เป็นที่ ๆ ห้ามจอด ไม่ควรจอด และถึงแม้จำเป็นต้องจอด เพราะรถเสียก็ควร
ที่จะต้อง เปิดไฟหน้า/ท้าย ไฟฉุกเฉิน และวางป้าย สามเหลี่ยมให้ผู้อื่นรู้ แต่นี่ไม่เลย จอดทิ้งไว้เฉย ๆ ไม่มีไฟส่องสว่างใด ๆ ออกมาจากตัวรถ และไม่มีคนที่เหมือน
คนขับอยู่ในบริเวณนั้นเลย นี่มันอะไรกัน(วะ)

สิ่งที่ผมอยากจะบอกเกี่ยวกับเรื่องนี้ คือ การขาดสามัญสำนึก ขาดวินัยการใช้รถใช้ถนน ความมักง่าย ความประมาทของคนไทยที่ใช้ถนนทุกวันนี้นี่แหละที่ทำให้ คนบริสุทธิ์ต้องเจ็บ
ต้องล้มตายไปในทุก ๆ วันนี้ ถ้าพวกเราที่ใช้รถใช้ถนน มีสามัญสำนึก มีวินัย เคารพกฎจราจร กันให้มากขึ้น เรื่องเลวร้ายที่เกิดขึ้นบนท้องถนนก็คงจะลดน้อยลง แล้วทุกชีวิตที่ใช้ถนน
ก็จะได้กลับบ้านไปหาคนที่รักได้อย่างปลอดภัย

ปล. ผมแทบไม่อยากนึกเลยว่า ถ้าผมผ่านจุดนั้นช้ากว่านี้ไม่กี่วินาที อะไรจะเกิดขึ้นกับผมบ้าง ผมอาจจะกลายเป็นฆาตกรขับรถทับคนไปแล้วก็ได้ หรืออาจจะเป็นผู้ประสบเหตุบาดเจ็บเองก็เป็นได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เมื่อคืนก่อน นั่งคุยกับ ตาถัง
กำลังคิดกันว่า เราน่าจะเขียน บทความ ที่ สอนให้บรรดาคนขับรถในเมืงไทยทั้งหลาย
ได้มีความรู้และทักษะในการขับรถที่ดีขึ้น และจะช่วยให้ทั้งปลอดภัยขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้น
แต่จเป็นในแบบที่ต่างออกไปจากที่ทุกคนเจอมา

โปรเจกต์นี้อาจใช้เวลานาน แต่คิดว่าคุ้มค่า ถ้าน่าจะทำ

ออฟไลน์ mrjkp

• Newbie
  • *
เหตุการแบบนี้เคยเจอกับตัวเหมือนกันครับ เมื่อนานมาแล้ว แต่เป็นในเลนขวาสุด

เวลาประมาณ 20.30 น. เป็นถนน 3 เลน ถนนเลนขวาสุดมีการซ่อมแซมพื้นผิวถนนเป็นระยะทางที่ยาวพอสมควร (ประมาณ 1-2 กิโลเมตร) เกาะกลางถนนบริเวณนั้นไม่มีไฟส่องสว่าง ก่อนถึงจุดที่มีการซ่อมประมาณ 20 เมตร มีป้ายเตือนครับ แต่...เป็นป้ายเตือนสีทึบที่ไม่มีไฟส่องสว่าง และหลังป้ายนั้นประมาณ 5 เมตร มีรถแบคโฮจอดอยู่ ผมขับมาด้วยความเร็ว 120 กม. โชคดีครับที่ผมหักหลบทันแบบฉิวเฉียด!

กลับมาถึงบ้านนั่งจินตนาการภาพตัวเองอยู่เลยครับ ถ้าผมหักหลบไม่ทันคงจะไม่เหลือ รถผมไม่มี Airbag ด้วยครับ

ออฟไลน์ pee1818

กำลังคิดกันว่า เราน่าจะเขียน บทความ ที่ สอนให้บรรดาคนขับรถในเมืงไทยทั้งหลาย
ได้มีความรู้และทักษะในการขับรถที่ดีขึ้น และจะช่วยให้ทั้งปลอดภัยขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้น
แต่จเป็นในแบบที่ต่างออกไปจากที่ทุกคนเจอมา

โปรเจกต์นี้อาจใช้เวลานาน แต่คิดว่าคุ้มค่า ถ้าน่าจะทำ

ทำเลยครับคุณจิมมี่ช่วยลดอุบัติเหตุ และขับรถให้ถูกกฏมากขึ้น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

น่าสนใจครับ อย่างน้อยก็เป็นพลังหนึ่ง ที่จะเปลี่ยนแปลง เป็นกำลังใจให้ครับ

ตรงนั้นมันแถวปั๊มผมเลยนี่หว่า น่ากลัวมากครับ เพราะมืด และรถติดมากในช่วง rush hour คนจะใจร้อนง่ายพอสมควร ยังไงก็ระวังๆ กันนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member

สนับสนุนอย่างยิ่งครับ รีบทำเลยครับ สอดแทรกเรื่องวินัยจราจร ไปด้วยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ด้วยเหตุนี้ผมจึงขับรถไม่เร็วความเร็วเดินทางแค่ 100-110 เพราะถ้ามีเหตุฉุกเฉินจะได้ไหวตัวทันทำอะไรได้ทัน ถ้าทางโล่งๆก็เปิดไฟสูง ถ้าข้างหน้ามีรถก็ตามห่างๆแล้วสังเกตุว่าเค้าทำอะไรมั่งจะได้เตรียมตัวทัน ไปถึงช้าหน่อยแต่ปลอดภัยกว่ากันเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **

ขอด่วนเลยครับ เบื่อมากกับพวกที่ เข้าใจอะไรผิดๆ เช่น ขับรถผ่านสีแยก

เปิดไฟฉุกเฉิน ขับทับเส้นทะแยงเหลืองจะเลี้ยวก็เลี้ยวไม่ได้ จอดรถบน

ไหล่ทางขาวแดง ทั้งนี้มันเป็นกฏพื้นฐานทั้งนั้น ไม่รู้จะพูดทางไหนให้คน

ที่ทำรู้ตัวบ้าง เป็นแนวทางที่ดีครับสนับสนุนเลย

smileymee

• บุคคลทั่วไป

ขอบคุณคุณเจ้าของกระทู้ที่สละเวลามาแบ่งปันความรู้ครับ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ J!MMY และ คณะ ได้เขียนบทความให้ความรู้ในการขับรถที่ดีขึ้นครับ^^

ออฟไลน์ valensena

รถบรรทุกน่าจะจอดรอเวลาเข้าเมืองหรือเปล่านะ  หน้าหมู่บ้านผมเส้นสิรินธรก็มีเต็มไปหมด

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมไม่ได้คิดจะดราม่าอะไรนะครับ

แต่............อยากฝากไว้สำหรับท่านที่เล่นๆ คุยๆ กันในเว๊ปนี้ ที่ชอบการขับรถเร็ว กล้าหาญ ใจเด็ด อะไรก็ตาม
ถ้าท่านพาตัวท่านไปสู่อันตรายแต่ผู้เดียว คงไม่มีใครสงสาร เห็นใจ แต่เพื่อนร่วมทางที่ไม่รู้อิโหน่ อิเหน่ ต้องมารับเคราะห์ รับกรรม พิการ ลูกเมียลำบาก ฯลฯ

ของแบบนี้ เห็นคนอื่นเจอ กับเจอกับตัวเอง มันคนละเรื่องกันเลย อยู่บนถนนส่วนรวมถ้อยทีถ้อยอาศัย อย่าใช้อารมณ์กันดีกว่าครับ หลังๆที่ผ่านมา ผมอ่านที่นี่เจอเยอะครับ แบบว่า คุณมีปอ ผมก็มี..... ถ้ามานั่นเดี๋ยว........เข้าให้อะไรแบบนี้ ผมเขียนแชร์ได้แค่ว่า

ใครไม่เคยเจอกับตัวเอง ไม่รู้หรอกครับว่ามันทรมานขนาดไหน

ไม่ว่าคุณจะเป็นผู้กระทำ หรือ ถูกกระทำก็ตาม

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมไม่ได้คิดจะดราม่าอะไรนะครับ

แต่............อยากฝากไว้สำหรับท่านที่เล่นๆ คุยๆ กันในเว๊ปนี้ ที่ชอบการขับรถเร็ว กล้าหาญ ใจเด็ด อะไรก็ตาม
ถ้าท่านพาตัวท่านไปสู่อันตรายแต่ผู้เดียว คงไม่มีใครสงสาร เห็นใจ แต่เพื่อนร่วมทางที่ไม่รู้อิโหน่ อิเหน่ ต้องมารับเคราะห์ รับกรรม พิการ ลูกเมียลำบาก ฯลฯ

เห็นด้วยครับ อยากให้รถเมืองไทยล็อคความเร็วที่ 140 กันให้หมดทุกคัน คนที่ชอบซิ่งชอบแรงเค้าไปหาทางปลดออกได้อยู่แล้วแต่พวกที่ไม่ได้ชอบปานนั้นจะได้ไม่มีโอกาสขับเร็วเกินนั้นจะได้ลดจำนวณคนชิ่งได้หน่อย แล้วเวลาจับพวกซิ่งๆได้ต้องสาวให้ถึงร้านที่รับทำด้วยถือว่าสนับสนุนคนทำผิด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Monn

สมัยนี้ มันแทบจะกลายเป็น ชั้นไม่ทำก็ถูกเอาเปรียบ เช่นการแทรก การจอดรถ การจอดปิดทางออกทับเส้นเหลือง เพราะหากเว้น ก็จะมีคนมาแทรกแน่ๆ
ตอนนี้เจอบ่อยมากคือขับๆ มา อยากจอด ชั้นจอดเลย แล้วกดไฟฉุกเฉิน ขอชั้นทำธุระก่อน รอแแปป อะไรแบบนี้
ผมเจอ บีบแตรไล่อด เพราะส่วนใหญ่อยู่ในซอย และแค่สวนกัน กลายเป็นต้องมานั่งรอมันอีก
แล้วส่วนใหญ่ก็จะหันมาด่า ประมาณว่า ก็ชั้นเปิดไฟฉุนเฉินแล้วไงยะ  หุหุ  ไฟฉุกเฉินกลายเป็นอะไรที่ทำให้จอดรถที่ไหนก็ได้ เบื่อมาก
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Zahnarzt

ปีนี้ รถคันแรก พร้อมคนขับมือแรก จะใช้รถใช้ถนนเพิ่มขึ้นครับ

ข้อมูลเรื่องความปลอดภัยหรือ อุทาหรณ์การใช้ แบบนี้

ผมว่ากำลังเหมาะทีเดียว ที่น่าจะจัดทำขึ้น

ขอสนับสนุนครับ!!! พี่ J!MMY

ออฟไลน์ Jae_156JR

ขาเข้าใช่ไม๊ครับ !!! เจ้าของกระทู้เห็นเหมือนผมเลยครับ แต่ตอนที่ผมผ่าน เหมือนมีคนขับรถบรรทุก มาทำอะไรที่หน้าห้องเครื่องไม่รู้

แต่ผมคงผ่านก่อนท่านเจ้าของกระทู้ เพราะยังไม่มีอุบัติเหตุครับ

ผมยังคิดเลย ว่าเฮ้ย !!! มรึงมาจอดงี้ได้ไง ไฟฉุกเฉิน สัญญาณเตือนอะไรมาวางบอกก็ไม่มี มืดสุด ขนาดผมขับมาในระยะ 60-100 เมตร

ยังไม่เห็นเลยครับ กว่าจะเห็น ก็ใกล้ๆ 40-50 เมตรเข้าไปทุกที !!!!

ผมยังพูดกับคุณพ่อที่นั่งมาด้วยกันเลยว่า มาจอดแบบนี้ เดี๋ยวต้องมีใครไปเสยมรึงแน่นอน แล้วก็จริงๆ ด้วยนะเนี่ย

แวปแรกในสมองที่ผมคิดเลย เนี่ยแหละ !! คุณภาพคนของเราย่ำแย่มากๆ คนเราไม่มีวินัยจราจรจริงๆ คิดแล้วผมเศร้าใจครับ ไม่รุ้จะพูดว่าไง  :'(

ออฟไลน์ adis

เอาเลยครับคุณ J!MMY ครับ ผมสนับสนุนเต็มที่ ผมเองก็อยากเขียนบทความทำนองนี้เช่นกันครับ
แต่ผมเขียนบทความไม่เก่ง เคยเขียนไว้บ้างเรื่อง ปัจจัยเสี่ยงที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุ และก็เคยเอามาโพสไว้ในนี้นานแล้วครับ

เดี๋ยวนี้คนที่ใช้รถ ใช้กันไม่เป็นเยอะมาก ที่ขาดความรับผิดชอบทำนองที่ จขกท. เล่ามาข้างต้นผมก็เจอเยอะ
รถบางคันจะตกแต่งอะไรก็ไม่คิดเรื่องความปลอดภัย ไฟที่ไม่ควรติดก้ไปติด  ทำให้รบกวนสายตาคนอื่น หรือทำให้คนอื่นเข้าใจผิด
ส่วนรถบางประเภทเช่นรถใหญ่ ๆ ยาว ๆ ที่น่าจะติดไฟข้างก็ไม่ติด
จริง ๆ มันเป็นเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่มันก่อให้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงได้ทุกเมื่อ

ผมอยากจะรณรงค์ อยากจะให้ความรู้กับคนที่ใช้รถ ก็ไม่มีปัญญาที่จะทำอะไรได้มากเท่าไหร่
นอกจากคนรู้จักกันก็แนะนำไปหากเห็นว่าสิ่งที่เค้าทำมันอันตรายหรือไม่ถูกต้อง

เคยแม้กระทั่ง จอดรถดักหน้ารถคันที่เป็นโรงเรียนสอนขับรถยนต์ที่เค้าสอนลูกค้าผิด ๆ โดยให้เปิดไฟฉุกเฉินเวลาเข้าสี่แยก ผมเห็นบ่อย ๆ เข้า
ทนไม่ไหวครับ เลยขับรถไปจอดดักหน้าเค้าเลย แล้วก็บอกเค้าว่า สอนแบบนี้ไม่ถูกต้อง

ล่าสุดผม email ไปที่ thai pbs เสนอแนะให้เค้ามีรายการเกี่ยวกับการใช้รถที่ถูกต้อง การใช้รถให้ปลอดภัย ขอให้จัดรายการแบบนี้ทุกวัน ๆ ละ 5 นาทีก็ยังดี
มันดีกว่าไปรณรงค์เอาตอนเทศกาล มันไม่ได้ประโยชน์อะไร เพราะอุบัติเหตุมันเกิดทุกวัน
ถ้ามีรายการนำสถิติการเกิดอุบัติเหตุมาเผยแพร่ทุก ๆ วันสิครับ ผมว่ามันจะช่วยสร้างจิตสำนึกคนเราได้มากกว่า

อยากกรบกวนท่าน  J!MMY และทีมงานครับ ทำบทความเหอะ นะ นะ นะ

ปล. ขอบคุณ จขกท.ที่นำเรื่องนี้มาโพสนะครับ มีประโยชน์มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2013, 10:04:16 โดย adis »

ออฟไลน์ friend2929

สนับสนุน และเป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุน จขกท ด้วยครับ ;D

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
เห็นด้วยกับ จขกท ครับ 
อุบัติเหตุไม่ควรเกิดกับมอเตอร์ไซค์คันนั้นเลย
ถ้าชนท้ายรถบรรทุกเต็มๆ ก็มีสิทธิเสียชีวิตคาที่

ออฟไลน์ wooot

สมัยนี้ มันแทบจะกลายเป็น ชั้นไม่ทำก็ถูกเอาเปรียบ เช่นการแทรก การจอดรถ การจอดปิดทางออกทับเส้นเหลือง เพราะหากเว้น ก็จะมีคนมาแทรกแน่ๆ
ตอนนี้เจอบ่อยมากคือขับๆ มา อยากจอด ชั้นจอดเลย แล้วกดไฟฉุกเฉิน ขอชั้นทำธุระก่อน รอแแปป อะไรแบบนี้
ผมเจอ บีบแตรไล่อด เพราะส่วนใหญ่อยู่ในซอย และแค่สวนกัน กลายเป็นต้องมานั่งรอมันอีก
แล้วส่วนใหญ่ก็จะหันมาด่า ประมาณว่า ก็ชั้นเปิดไฟฉุนเฉินแล้วไงยะ  หุหุ  ไฟฉุกเฉินกลายเป็นอะไรที่ทำให้จอดรถที่ไหนก็ได้ เบื่อมาก

+1000 like เลยครับ
  โดยเฉพาะต่างจังหวัดที่ผมอยู่ ผ่านตลาดสด ตลาดเย็น ตลาดเช้า หน้า 7-11 รถขายผลไม้ข้างทาง ร้านก๋วยเตี๋ยว พวกจอดทันทีที่อยากจอดแล้วกํเปิดไฟฉุกเฉิน    ถนนถูกบีบเหลือเลนเดียวในทันที  เบื่อมากๆ
  อยากให้  คุณ jimmy เขียนบทความตามกจะทู้ข้างบนจังเลยครับ ผมจะเอาไปซีรอกซ์แจก เผยแพร่กันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2013, 10:46:57 โดย wooot »

ขาเข้าใช่ไม๊ครับ !!! เจ้าของกระทู้เห็นเหมือนผมเลยครับ แต่ตอนที่ผมผ่าน เหมือนมีคนขับรถบรรทุก มาทำอะไรที่หน้าห้องเครื่องไม่รู้

แต่ผมคงผ่านก่อนท่านเจ้าของกระทู้ เพราะยังไม่มีอุบัติเหตุครับ

ผมยังคิดเลย ว่าเฮ้ย !!! มรึงมาจอดงี้ได้ไง ไฟฉุกเฉิน สัญญาณเตือนอะไรมาวางบอกก็ไม่มี มืดสุด ขนาดผมขับมาในระยะ 60-100 เมตร

ยังไม่เห็นเลยครับ กว่าจะเห็น ก็ใกล้ๆ 40-50 เมตรเข้าไปทุกที !!!!

ผมยังพูดกับคุณพ่อที่นั่งมาด้วยกันเลยว่า มาจอดแบบนี้ เดี๋ยวต้องมีใครไปเสยมรึงแน่นอน แล้วก็จริงๆ ด้วยนะเนี่ย

แวปแรกในสมองที่ผมคิดเลย เนี่ยแหละ !! คุณภาพคนของเราย่ำแย่มากๆ คนเราไม่มีวินัยจราจรจริงๆ คิดแล้วผมเศร้าใจครับ ไม่รุ้จะพูดว่าไง  :'(

ใช่ครับขาเข้าเมืองครับ และผมน่าจะดป็นคันสุดท้ายที่ผ่านจุดนั้นก่อนเกิดเหตุ
เพราะคันที่เกิดเหตุคือมอเตอร์ไซต์คันที่ขับอยู่ด้านหลังผมครับ

ออฟไลน์ WTN

• **

แวปแรกในสมองที่ผมคิดเลย เนี่ยแหละ !! คุณภาพคนของเราย่ำแย่มากๆ คนเราไม่มีวินัยจราจรจริงๆ คิดแล้วผมเศร้าใจครับ ไม่รุ้จะพูดว่าไง  :'(

ใช่ครับขาเข้าเมืองครับ และผมน่าจะดป็นคันสุดท้ายที่ผ่านจุดนั้นก่อนเกิดเหตุ
เพราะคันที่เกิดเหตุคือมอเตอร์ไซต์คันที่ขับอยู่ด้านหลังผมครับ

-ขอเสริมเพิ่มครับ ไซด์งานตรงนี้บางครั้งก็เปิดเลนขวาให้รถวิ่ง โดยที่หลุมที่เกิดจากการก่อสร้างยังไม่ได้กลบให้ดีเสียก่อน วันก่อนสงการต์ฟมเพิ่งขับลงหลุมไปดังโครม สะท้านไปทั้งรถ แม๊กด้านนอกไม่คดแต่ยังไม่ได้มีโอกาสดูด้านในเลย

บ้านผมก็อยู่ราชพฤกษ์เหมือนกัน รู้สึกว่าตรงถนนช่วงนี้ค่อนข้างมีอุบัติเหตูหนักๆเกิดขึ้นบ่อยน่ะครับ เคยมีรถสิบล้อเสียหลักแล้วชนเข้าไปในบ้าน แถวๆนั้น 2 รอบแล้ว ขับผ่านตรงนี้ก็ระมัดระวังกันหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2013, 13:06:33 โดย WTN »

ออฟไลน์ ichok

สนับสนุนครับ   8) แต่คนขาดจิตสำนึกเค้าจะอ่านบทความดีๆกันหรือเปล่าครับ ผมไม่แน่ใจ

เสริมเพิ่มอีกนิดนะครับ ไซต์งานตรงนี้ ทีเป็นทางเบี่ยงปิดเลนขวาสุดนั้น เมื่อก่อน ไม่มีป้ายไฟบอกลูกศรเบี่ยงนะครับ ถ้าขับกลางวันจะเห็น
แต่ถ้ากลางคืนจะมองไม่เห็นว่าเป็นทางเบี่ยง เคยมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นหลายครั้งตรงจุดเบี่ยงนี้ เพราะรถที่ขับมาเลนขวามองไม่เห็น
มาหักหลบเอาตอนกระชั้นชิด ชนกันมาหลายครั้งแล้ว ช่วงหลังถึงค่อยมี ไฟบอกทางเบียง ทำให้เกิดเหตุน้อยลง
จุดนี้ชี้ให้เห็นว่า แม้แต่บริษัทฯผู้รับเหมาก่อสร้างเอง ก็ขาดมาตรฐานการทำงาน ด้านความปลอดภัย รวมถึงขาดความตระหนัก รอบคอบ
ต้องรอให้เกิดเหตุบ่อย ๆ ก่อน ถึงค่อยปรับปรุงแก้ไข

อย่างไรก็ดี เรื่องที่ผมโพสเอาไว้นั้น เป็นแค่ตัวอย่างเล็ก ๆ ตัวอย่างนึงที่พบเห็นกับตาตัวเอง เรื่องของการขาดวินัยจราจร จิตสำนึกของการใช้
รถ ใช้ถนน ความประมาท คึกคะนอง ยังมีให้เห็นกันอยู่ทุกวัน ทุกที่

ผมไม่คาดหวังว่าสิ่งที่แชร์ในบอร์ดนี้จะทำให้ ทุกคนที่ใช้รถ ใช้ถนน มีจิตสำนึกขึ้นมาได้ทั้งหมด แต่อย่างน้อย เรา ๆ ท่าน ๆ ที่อ่านเว๊ปบอร์ดนี้
ผมก็เชื่อแน่ว่า น่าจะป็นกลุ่มที่มีความรู้ (เพราะเล่นคอมพ์เป็น) มีสติปัญญา (ไม่งั้นคงไม่มีเงินซื้อรถ) มากพอ ที่จะตระหนักถึงเรื่องเหล่านี้ และ
ช่วยกันทำให้ อุบัติเหตุบนท้องถนนลดลงครับ

ปล. แต่ก่อนผมก็ขับรถเร็ว คึกคะนองตามประสาวัยรุ่น แต่ก็ไม่คะนองเกินเหตุ ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุรุนแรงใด ๆ หลังจากเริ่มมีครอบครัว มีลูก แล้ว
ทำให้ผมยิ่งระมัดระวัง ตั้งอยู่ในความไม่ประมาทมากขึ้น บอกตรง ๆ ครับว่า ผมยังอยากกลับถึงบ้าน ไปหาลูก หาครอบครัวทุกวัน และ
ผมไม่อยากคิดว่า คนที่รอเราอยู่ที่บ้าน จะเป็นอย่างไร ถ้าวันนึง เรากลับไม่ถึงบ้าน แต่มานอนเป็นศพ อยู่บนถนนแทน

ออฟไลน์ chaiz

ถ้าคุณจิมมี่และทีมงานทำบทความออกมาเมื่อไหร่ ผมจะช่วยเผยแพร่แน่นอนครับ คนบางกลุ่มขับรถไม่ไหวจริงๆ ไม่รู้ว่าขับแบบนั้นเพราะไม่รู้มารยาทหรือวินัยในการขับรถ หรือขับแบบนั้นเพราะรู้แต่ตั้งใจขับเอาเปรียบคนอื่น

ออฟไลน์ Mike

เคยคิดจะ วิ่งเลาะเลนซ้าย เพราะช่วงเทศกาล รถเยอะรถติด

แต่นึกถึงคำเพื่อนที่เคยเล่าให้ฟัง "กูกลับบ้านมา รถมันติด กูเห็นรถเก๋งวิ่งเลาะๆเลนซ้าย แล้วก็ พรึ่บ!! ร่วงหายไปเลย ไม่รู้หายไปไหน:-[
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ 2k

ต้องปรับกันเยอะมากและบทความเดียวไม่พอครับ เดี๋ยวนี้ไม่ใช่แค่เรื่องของวินัยจราจรแต่รวมถึงทัศนคติส่วนบุคคลด้วย ผมสังเกตุมามีคนจำนวนมากใช้รถยนต์ในการแบ่งแยกเป็นพวกเอ็งพวกข้า ใครใช้ยี่ห้อที่ไม่ตรงกับตัวเองก็จะมีแนวคิดที่ไม่ชอบหน้า เจอกันต้องแข่งกันให้อีกฝ่ายเสียหน้าสักหน่อยจะได้เอาไปคุยโม้กับเพื่อนได้ บางคนก็อีโก้สูงรถข้าแรงขับช้าๆไม่ได้ต้องแสดงศักศรึงี่เง่าสักอย่าง แล้วก็จะตามมาด้วยกระทู้ถามว่าแข่งกับคันนั้นคันนี้มารึยัง  :-\ แล้วไอ้แนวคิดแบบนี้มันระบาดง่ายเสียด้วย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com