ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันยุยงส่งเสริมให้คุณ J!MMY เขียนบทความเรื่องนี้กันเถอะครับ  (อ่าน 7603 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
อันเนื่องมาจากกระทู้นี้
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,30221.msg486352.html

และไอเดียของท่าน J!MMY  ที่ว่า

" เมื่อคืนก่อน นั่งคุยกับ ตาถัง
กำลังคิดกันว่า เราน่าจะเขียน บทความ ที่ สอนให้บรรดาคนขับรถในเมืงไทยทั้งหลาย
ได้มีความรู้และทักษะในการขับรถที่ดีขึ้น และจะช่วยให้ทั้งปลอดภัยขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้น
แต่จเป็นในแบบที่ต่างออกไปจากที่ทุกคนเจอมา

โปรเจกต์นี้อาจใช้เวลานาน แต่คิดว่าคุ้มค่า ถ้าน่าจะทำ "

ผมอยากตั้งกระทู้นี้มาเพื่อหาแนวร่วมสนับสนุน ยุยง ส่งเสริม และแชร์ไอเดียกันครับ อยากให้มีบทความเรื่องนี้จริง ๆ รอมานานมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2013, 10:11:40 โดย adis »

krajay

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยครับ และเพิ่มหัวข้อมารยาทบนท้องถนนอีกข้อครับ  ;D

ออฟไลน์ adis

กระผมขอแชร์ก่อนเลยครับ...

เอาเลยครับคุณ J!MMY ครับ ผมสนับสนุนเต็มที่ ผมเองก็อยากเขียนบทความทำนองนี้เช่นกันครับ
แต่ผมเขียนบทความไม่เก่ง เคยเขียนไว้บ้าง  เรื่องปัจจัยเสี่ยงที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุ และก็เคยเอามาโพสไว้ในนี้นานแล้วครับ

เดี๋ยวนี้คนที่ใช้รถ ใช้กันไม่เป็นเยอะมาก ที่ขาดความรับผิดชอบทำนองที่ จขกท. เล่ามาข้างต้นผมก็เจอเยอะ
รถบางคันจะตกแต่งอะไรก็ไม่คิดเรื่องความปลอดภัย ไฟที่ไม่ควรติดก้ไปติด  ทำให้รบกวนสายตาคนอื่น หรือทำให้คนอื่นเข้าใจผิด
ส่วนรถบางประเภทเช่นรถใหญ่ ๆ ยาว ๆ ที่น่าจะติดไฟข้างก็ไม่ติด
จริง ๆ มันเป็นเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่มันก่อให้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงได้ทุกเมื่อ

ผมอยากจะรณรงค์ อยากจะให้ความรู้กับคนที่ใช้รถ ก็ไม่มีปัญญาที่จะทำอะไรได้มากเท่าไหร่
นอกจากเจอคนรู้จักกันก็แนะนำไปหากเห็นว่าสิ่งที่เค้าทำมันอันตรายหรือไม่ถูกต้อง

เคยแม้กระทั่ง จอดรถดักหน้ารถคันที่เป็นโรงเรียนสอนขับรถยนต์ที่เค้าสอนลูกค้าผิด ๆ โดยให้เปิดไฟฉุกเฉินเวลาเข้าสี่แยก ผมเห็นบ่อย ๆ เข้า
ทนไม่ไหวครับ เลยขับรถไปจอดดักหน้าเค้าเลย แล้วก็บอกเค้าว่า สอนแบบนี้ไม่ถูกต้อง

ล่าสุดผม email ไปที่ thai pbs เสนอแนะให้เค้ามีรายการเกี่ยวกับการใช้รถที่ถูกต้อง การใช้รถให้ปลอดภัย ขอให้จัดรายการแบบนี้ทุกวัน ๆ ละ 5 นาทีก็ยังดี
มันดีกว่าไปรณรงค์เอาตอนเทศกาล มันไม่ได้ประโยชน์อะไร เพราะอุบัติเหตุมันเกิดทุกวัน
ถ้ามีรายการนำสถิติการเกิดอุบัติเหตุมาเผยแพร่ทุก ๆ วันสิครับ ผมว่ามันจะช่วยสร้างจิตสำนึกคนเราได้มากกว่า

อยากกรบกวนท่าน  J!MMY และทีมงานครับ ทำบทความเหอะ นะ นะ นะ

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
ผมยุยงไปในกระทู้ข้างบนแล้ว ขอยุยงอีกครั้งครับ เห็นด้วยมากๆๆๆๆ
อยากให้มีมานานแล้วครับ เห็นคนใช้รถเดี๋ยวนี้แล้วรู้สึกอันตรายขึ้นมาก
บางคนที่ทำเพราะไม่รู้ บางคนรู้แล้วก็ยังอยากจะทำ ในฐานะที่ HLM แห่งนี้
เป็นสื่อหนึ่งของ ผู้ใช้รถ ผู้ชอบรถ หรือผู้อยากรู้เรื่องการใช้รถใช้ถนน
สมควรเป็นอย่างยิ่งครับที่จะมีบทความดีดี ออกมาเพื่อชี้นำสังคมที่เกี่ยวข้อง
ให้เป็นไปในทางเหมาะสม
และผมเช่ือว่าอย่างน้อย สมาชิก HLM แห่งนี้ ช่วยกันทำตัวให้เป็นตัวอย่าง
ช่วยกันคนละเล็กละน้อย เท่าที่ทำได้ ผมว่ามีคนไม่น้อยละที่อ่าน และจะได้เห็นเป็นตัวอย่าง
ไม่แน่ในอนาคตเราอาจทำอะไรเป็นเชิงสัญลักษณ์ของชาว HLM เพื่อรณรงค์การใช้รถใช้ถนนให้ถูกต้องและปลอดภัย
ต่อไปผู้ทำไม่ดีอาจรู้สึกละอาย และปรับเปลี่ยนพฤติกรรมกันได้บ้างนะครับ ความหวัง

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• Jr. Member
  • **
ผมสนับสนุนครับ
แต่จะทำอย่างไรให้สื่อออกไปได้ถึงผู้ที่เข้าไม่ถึง internet และ HLM

ออฟไลน์ joufo

หัวข้อแรกต้องเริ่มด้วยว่า
"ซื้อรถมาแล้ว อ่านคู่มือให้ครบทุกหน้า ก่อนใช้งาน"  ;D

ออฟไลน์ holahola66

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เห็นด้วยครับ แต่อีกใจก็ไม่อยากเพิ่มงานให้คุณจิมมี่มากนักเอาเป็นว่าถ้าใครมีฝีมือในการเขียนบทความไม่เฉพาะเรื่องนี้นะครับน่าจะลองส่งให้ทาง HLM ลองพิจารณาดูจะได้เพิ่มความหลากหลายและน่าสนใจของเว็ปนี้รวมทั้งลดภาระของทางทีมงานด้วยครับก็อาจได้ค่าตอบแทนเป็นค่าน้ำมันตามสมควร
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
สนับสนุนยุยงครับ ;) แต่คนที่ขาดจิตสำนึกเค้าจะเข้ามาอ่านบทความดีๆแบบนี้หรือครับ ผมไม่แน่ใจ กลัวคุณจิมมี่จะเหนื่อย ปล. สำหรับคนที่เข้ามาติดตามเว๊ปนี้ผมว่าก็ได้ข้อคิดอะไรดีๆเยอะนะครับ เสมือนการอบรมบ่มนิสัยไปในตัว ;D

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
ดีครับ
โลกบนท้องถนนเราจะน่าอยู่ขึ้นเยอะเลย

ยิ่งนักขับมือใหม่ ควรจะต้องเรียนรู้มากๆครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

boy_pilok

เยี่ยมเลยครับ  ประมาณ2สัปดาห์ที่แล้วมีกระทู้ที่น้องๆออก civic fb มาแล้วขับเฉี่ยวชนเล็กๆน้อยๆ ผมยังคิดเลยว่า  อืม..น่าจะมีกระทู้แนวๆนี้เพื่อให้น้องๆได้ใช้เป็นประโยชน์ มากๆเลยครับ รุ่นพี่ๆจะได้แนะนำถูกว่าถ้าเจอสถานการณ์แบบนี้ชั่ววินาทีนั้นควรตัดสินใจยังจึงจะถูกต้อง..จรรโลงให้ถนนเมืองกรุงมันน่าขับมากขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

เห็นด้วยครับ แต่อีกใจก็ไม่อยากเพิ่มงานให้คุณจิมมี่มากนักเอาเป็นว่าถ้าใครมีฝีมือในการเขียนบทความไม่เฉพาะเรื่องนี้นะครับน่าจะลองส่งให้ทาง HLM ลองพิจารณาดูจะได้เพิ่มความหลากหลายและน่าสนใจของเว็ปนี้รวมทั้งลดภาระของทางทีมงานด้วยครับก็อาจได้ค่าตอบแทนเป็นค่าน้ำมันตามสมควร

ก่อนอื่นผมเห็นด้วยกับคุณจิมมี่ครับ ขอเชียร์ด้วยคนครับ

และก็เห็นด้วยกับพี่เม้นท์นี้ว่า ท่านที่อยากมีส่วนร่วมและคิดว่าตัวเองมีข้อมูลอยากแชร์ ส่งไปให้น่าจะดีนะครับ ช่วยๆกัน

ออฟไลน์ decptt

ทำเป็นโพล ให้เห็นจำนวนสมาชิกเลยครับ  ;D

ยกมือลงชื่อคับ

keanetona

เห็นด้วยครับ

BOBOz

เห็นควรด้วยครับ

Mr.P

เห็นควรด้วยครับ

ห้ามผวนนะครับ 555+

ออฟไลน์ nobeta04

• **
ผมยกมือสนับสนุกอีก 1 เสียงครับ อย่างน้อยก็อาจจะช่วยให้มือใหม่หรือแม้กระทั่งมือเก่ามีมารยาทในการขับรถมากขึ้น

ออฟไลน์ The plant

• **
เห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ ถ้าคุณจิมมี่ไม่เป็นภาระมากจนเกินไป

ออฟไลน์ TOA!

• Newbie
  • *
ขอร่วมสนับสนุนคุณ J!MMY ในการเขียนบทความเรื่องนี้ครับ เพื่อสังคมในท้องถนนที่ดีขึ้น  :)

ps. น่าจะมีค่ายรถมาร่วมสนับสนุนด้วยเนอะครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับข้อนี้)

wanarat7777

ผมว่าทำให้อ่านสนุก เข้าใจง่าย แล้วพี่จิมมี่ก็มีการพูดคุยกับแทบทุกค่ายรถอยู่แล้ว ใครออกรถใหม่ก็แนบ คู่มือขับรถฉบับโลกาภิวัตรนี่ไปเลย ผมว่าทุกค่ายต้องยินดีแน่ๆครับ ;D

ออฟไลน์ jaammaii

• **
    • http://facebook.com/TwinCotton/
เข้ามาลงชื่อ เห็นด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ freefall

ยกมือสนับสนุนด้วยครับ

ออฟไลน์ archian

อีกเสียงงับ ...

ออฟไลน์ Ruksadindan

เชื่อว่าพี่เขาใช้เวลาทำงานนี้อยู่ครับ

ออฟไลน์ jumpon77

เอาเลยพีจิมมียังไงมันก็มีประโยคอยู่ครับผม
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ scorpions

• **

ออฟไลน์ Po2213

• Newbie
  • *
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ มารณรงค์วินัยบนถนน และทำให้คนไทยขับรถถูกต้องมากขึ้น

ออฟไลน์ kimmeng21

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
เห็นด้วยครับ