ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการจูนแก๊ส  (อ่าน 1883 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
สอบถามเรื่องการจูนแก๊ส
« เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 01:07:04 »
เคยเอา fd 2.0 k20a ไปติดแก๊สร้านเก่าแก่แถวบ้าน

แต่ด้วยความที่ช่างจูนไม่เก่ง โดยเพราะเวลาเทคเปิด แล้วรอบกวาด ทะยานลากไป แก๊สจ่ายไม่ทัน

แต่โชคดีเจอมือจุนระดับเทพ ระดับ ประเทศ

เขาเลยมาดูให้ โดยใช้เครื่องวัดที่ปลายท่อแล้วลากเดินเข้า บอกค่า เป็นคัวเลขดิจิตอล

เป็นค่าที่เอาไว้อ้างอิง

รวมกับการจูนกล่องของแก๊ส ตอนขับ

ปรากฏว่า เนียนเนียบ วิ่งดีกว่าน้ำมันเดิมๆซะอีก ลื่นมากก

ด้วยความติดใจ เลยอยากรู้ว่าปกติ ร้านแก๊สดังๆนี่มีการจูนแบบนี้บ้างไหม พอดีจะเอา crv g3 k24a ไปติดแก๊ส บ้าง

พี่คนไหนมีร้านแนะนำ รบกวนพีเอมมาก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ออนไลน์ kez

Re: สอบถามเรื่องการจูนแก๊ส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 01:13:27 »

www.gasincar.com

จูนด้วย  af meter

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 01:34:22 »
บอยแก๊ส
ลองหาในอากู๋ดูครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 09:50:52 »
เป็นผมไม่มีเครื่องมือวัดแบบนั้น ตัดปัญหาไปเลยด้วยการกำหนดให้รอบสูงสลับไปใช้น้ำมัน พอรอบเครื่องลดลงมาแล้วค่อยกลับมาใช้แก๊ส ฮ่าฮ๋า  (ใจจริงอยากลองใช้แก๊สรอบสูงเหมือนกันครับ แต่ทำไม่เป็น)

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 00:29:27 »
รสแก๊สใช้รอบสูง ระวัง วาวล์จะอายุสั้นนะค้าบ ถามว่าโปรแกรมจูนแบบไหนเนียน ลองถามช่างแก๊สดูว่า อันไหนจูดละเอียดได้กว่า fobos 2 ครับ หายาก อยากให้จูนดีต้องขับพฤติกรรมแบบนั้นเวลาเราใช้งานและจูนทีละเกียร์เลยครับ ถ้าLPG ได้ติด TAP ผมว่าน้ำมันยังมีอายแน่นอนฮะ ราคาถูกปรับไฟให้แก่ขึ้นนิดนึง