ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีจัดการให้คนที่ชอบเปิดไฟตัดหมอก โดยเฉพาะด้านหลัง โดยไม่จำเป็นบ้างไหมอ่ะครับ  (อ่าน 11343 ครั้ง)

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
เป็นที่อับอายของชาว Vios ยิ่งนัก ฮึ่ยๆ

พวกที่ไม่รู้ตัว หรือผู้หญิงที่ไม่รู้ ยังให้อภัยนะครับ

แต่เกลียดมากคือไอ้บ้า ที่เอาไปพ่วงกับไฟเบรค

กับพวก Honda Type-R เทียมทั้งหลาย ที่เอาไปฝังในกันชน แล้วเปิดไม่สนใจชาวโลก

อยากจะตะโกนดังๆ ว่า "ไอ้ Opera เอ้ย ไม่ก็ไอ้งิ้วเอ้ย" (ไม่อยากพูดว่าลิเก เดี๋ยวเขาหาว่าไม่รักชาติ)

ดีใจที่อย่างน้อย ยังมีคนใช้วิออสที่มีสำนึกอย่างคุณYim

จะให้ดีช่วยรณรงค์ในคลับให้เป็นกระแสว่าไม่ควรเปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อด้วยจะดีมากครับ....^_^

เยี่ยมครับคุณ Yim

ไม่รู้ว่ากระแสการติดตัดหมอกหลังตรงกันชนท้าย (ในรถบางรุ่น) เนี่ยมันเกิดขึ้นได้ยังไง บางคนถึงกับว่าต้องให้ศูนย์แถมกันมาด้วย แล้วเวลาเจอคันอื่นที่เหมือนรถตัวเอง ไม่รู้สึกเดือดร้อนบ้างเลยรึ หรือคิดว่าเจอพวกเดียวกัน

ที่เจออยู่บ่อยที่สุด ก็ VIOS หลังๆเจอเปิดหรี่หลังใน CAMRY ตัวก่อนปัจจุบัน(ข้างๆป้ายทะเบียน) บ่อยเหมือนกันครับ ไม่เห็นมันจะเท่ห์ตรงไหนเลย หรือว่าไม่รู้วิธีปิดก็ไม่รู้

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
ลองทำวิธีผมดูมั้ย

ผมใช้แผ่น cd ที่ไม่ใช้แล้วเอามาติดท้ายรถ ทำให้มันสะท้อนกลับเข้าตาพวกมันเอง แถมไอ้พวกนี้เวลาเจอ cd มันจะหลบ ไม่ก็แซงเราไป โดยไม่จี้เราครับ สบายใจได้เปราะนึง

ออฟไลน์ madboy

ถ้ารถคันตามหลังไฟสว่างมากๆๆๆๆๆๆ ผมปิดไฟเลยครับ ให้เค้ารู้บ้างว่า ไฟพี่คันเดียว เผื่อผมได้อีกตั้งคันนึงแน่ะ  ;D

ออฟไลน์ Thailand01

ผมเคยขับตาม เหมือนกัน
ต้องเปิดไฟสูงอัดใส่ตามหลัง

แต่ทนได้ไม่นาน  จนต้องแซงขึ้นไป
แล้วเปิดไฟตัดหมอกของตัวเองใส่เขามั่ง เพื่อบอกใบ้ ว่ามันแสบตาคันตามหลังนะ

สักพัก ก็ปล่อยให้เขาแซง ขึ้นไป เพื่อดูว่าทีบอกใบ้ไปนั้น เขาเข้าใจหรือเปล่า

มันก็ยังเปิดและวิ่งต่อไป ดุ่ย..ๆ .. เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

มันอาจจะบอกคนที่นั่งข้างๆว่า
เห็นไหม ไฟตัดหมอกหลัง รถคันอื่นยังเปิดเลย...โถ
หรือไม่ก็
ไม่รู้จะปิดตรงไหนหว่ะ...เวร กรรม
...
...
...
เป็นไปได้ทั้งสิ้นเน๊าะ

ให้อภัยเถิด แล้วจะเกิดผล

ผมชอบความคิดนี้มากเลยครับ และผมก็ทำแบบนี้แล้วก็เจอเหมือนกันครับที่เค้าไม่รู้ตัว ยิ่งช่วงสงกานต์รถเยอะ ขับสวนเลนกันนี่ปวดตามากๆหรือแม้กระทั่งเลนเดียวกันก็เจอทั้งตัดหมอกหน้า+หลังเต็มไปหมด ปล.ตัดหมอกหลังแทบจะมีทุกรุ่นทุกยี่ห้อนะครับไม่เฉพาะวีออสนะครับ
^^~

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ไำฟตัดหมอกหลังรถผม มันมีข้างเดียว เพราะอีกข้างจะเป็นไฟถอยหลัง
(Ford Focus)
ถ้าฝนไม่ตกหนักจริงๆ หรือหมอกไม่ลง ก็ไม่เปิดนะครับ

แต่ถ้าเจอวีออส ครูซ และแคมรี่ ที่เปิดไฟตัดหมอกหลัง แม้ว่าสภาพอากาศจะปกติ
ผมก็แต๊บไฟสูงเตือนไปทีนึง ถ้าเค้ายังเฉย ก็หาจังหวะแซงเอา
ถ้าแซงไม่ได้จริงๆ ก็ลดความเร็วลง ให้รถคันอื่นแซงเราไป แล้วบังเราให้
ยกเว้นว่าอารมณ์ขุ่นมัวจริงๆ ก็เปิดไฟสูงอัดมันซะเลย 55555555

ออฟไลน์ holahola66

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ lif_oil

• Jr. Member
  • **
ผมว่ากระทู้ แบบนี้ก็ ดีเหมือนกันครับ เผื่อคนไม่รู้จะได้รู้ เพราะเมื่อก่อนผมก็ไม่รู้ครับ และอย่างน้อยผมคนหนึ่งแล้วล่ะครับ ที่จะไม่ทำตัวแบบนี้นบนท้องถนน

อยากเห็นน้ำใจบนทางหลวงครับ

ขอบคุณครับ
แต่ก่อนผมก็ไม่รู้เหมือนกัน มาอ่านที่นี่ถึงได้รู้ ;D
**ช่วยกันบอกต่อรณรงค์ดีกว่าครับ**

ออฟไลน์ settavut

• First
ทำใจอย่างเดียวละ ตอนนี้

ตะก่อนผมสวนคืน ตบไฟสูงใส่ตลอด
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Ruksadindan

สมัยที่ยังใช้รถที่มีไฟตัดหมอกหลัง ก็แซงมันไปซะแล้วก็เปิดคืนครับ

แต่ตอนนี้ดาวน์เกรด ไม่มีแล้ว รอคันอื่นเข้าข้างหน้าแทนเลยครับ

ออฟไลน์ IncarRus

ถ้าเจอแบบในรูป  ผมใช้วิธีปรับกระจกมองข้างให้กางออก  กะว่าให้สะท้อนไปใส่ตาคันหลังนั่นหละครับ  คันหลังจะลดเป็นไฟต่ำทันที ได้ผลมาหลายครั้งแล้ว    แต่ก็กลัวจะโดนสวนด้วยลูกตะกั่วเหมือนกัน   ยุคนี้มันยิงกันง่ายเหลือเกิน

ท่านครับ,,, ผมว่า นี่ไฟต่ำของมันแล้วคับ

ออฟไลน์ kvlegendstar

เกลียดรถกระบะยกสูงใส่กันชนโครเมี่ยมมากกว่า ขับตามแล้วรำคาญมาก!

ตัวกันชนมาจากโรงงานส่วนใหญ่ ก็เงาๆ เงินๆอยู่แล้วนะครับ แต่จะมีติดกันลื่นดำๆสำหรับปีนขึ้นลง แต่ที่พูดถึงนี่คือ ไปติดเพิ่มเองหรือว่าแบบที่มาจากโรงงานครับ ?

ออฟไลน์ Eak

• Jr. Member
  • **
ผู้ผลิตจะรู้ใหมเนี๊ยะ ว่าผู้ใช้ถนนเดือดร้อนกับการติดมาให้เกินความจำเป็น