ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีจัดการให้คนที่ชอบเปิดไฟตัดหมอก โดยเฉพาะด้านหลัง โดยไม่จำเป็นบ้างไหมอ่ะครับ  (อ่าน 11319 ครั้ง)

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
คือเห็นหลายๆ คันชอบเปิดไฟตัดหมอก ทั้งหน้า และ หลัง แสบตารถสวน หรือตามหลังมากๆ และชอบเปิดเวลาที่ไม่จำเป็น เช่นตอนกลางคืนปกติ

มีวิธีจัดการยังไงไหมครับ ผมอยากเปิดไฟสูงใส่บ้าง ก็กลัวจะมีเรื่องกันหรือเปล่า หรือจะกระพริบไฟใส่ ก็กลัวเขาไม่รู้ตัว  ???

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ถ้าอย่างนั้น ขับหลบไปซะก็หมดเรื่องแล้วครับ

ออฟไลน์ gorilla

ถ้าผมขับต่อท้าย บางทีผมก็ยกไฟสูงใส่เลย   แต่จะดูว่ามีรถสวนด้วยรึเปล่า  ถ้าเป็นเลนสวน รถเยอะแบบในเมืองจะไม่ทำครับ   พยายามปล่อยๆให้เค้าไปไกลๆหรือไม่ก็เปลี่ยนเลนซะเอง  ปวกลูกตามากๆตามหลังพวกนี้

ออฟไลน์ yumyui

• Newbie
  • *
ถ่ายรูป  แล้วแจ้งจราจรตาเพชรครับ    เดี่ยวใบสั่งจะตามไปเอง   ;D

ออฟไลน์ MystogaN

พวกที่ชอบเปิด เค้าไม่รุ้ตัวหรอกครับ เค้าคิดว่ามันถูกแล้ว เราไปเปิดไฟสูง บีบแตร มันจะเปนเรื่องกันเปล่าๆ

ถ่ายรูป มาแชร์ในเฟสบุค หรือ บอกตำรวจก็ได้ครับ แต่อย่าไปทำไรเองเลยดีกว่าครับ

.
.
.

ในเมืองไทย ผมว่าเวลาฝนตกหนักๆ ควรเปิดครับ กำลังจะเข้าหน้าฝนแล้ว เวลาตกหนักๆ จนแทบมองอะไรไม่เห็น เปิดกันด้วยนะครับ

อย่าเปิดไฟฉุกเฉินหละ เพราะมันจะเปิดไฟเลี้ยวไม่ได้ !! ;)

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
เกลียดรถกระบะยกสูงใส่กันชนโครเมี่ยมมากกว่า ขับตามแล้วรำคาญมาก!

ออฟไลน์ IncarRus

ถ่ายรูป  แล้วแจ้งจราจรตาเพชรครับ    เดี่ยวใบสั่งจะตามไปเอง   ;D

ยากคับ,,, ที่จะถ่ายรูปแล้วให้เห็นทะเบียนรถด้วย
....กล้องจะตัดแสง,,, บริเวณที่เป็นไฟ ทำให้บริเวณทะเบียนมืดไปด้วย
....ยิ่งแบบนี้,,, อย่าว่าแต่เตรียมกล้องถ่ายรูปมันเลย, แค่เราขับรถเอาตัวรอดก็ลำบากแล้ว
....ซีนอน,,, ทั้งไฟหน้า ทั้งตัดหมอก, เดาว่าเป็น City

ออฟไลน์ hutzero

อยู่ห่างๆไว้ก็พอครับ   เดี๋ยวเค้าก็โดนมือมืดเก็บไปเอง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
รีบขับผ่านมันไปเฉยๆดีกว่าครับ..

เด๋วมีเรื่อง ถ้าเจอพวกที่เกรียนจริงๆ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

• **
ดูจากคอมเม้นต์หลายๆท่านแล้ว ควรอยู่ห่างๆไว้ดีกว่าเนอะครับ แต่อยากให้มีรณรงค์เปิดไฟตัดหมอกเมื่อจำเป็นจัง :-\

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

วันไหนอารมณ์ไม่ดี ผมจะแซงไปอยู่หน้าเค้าแล้วเปิดตัดหมอกหลังของผมกระพริบใส่เค้า
แล้วปิด ขับต่อไป

ถ้าไม่รู้ตัวก้อช่างเค้าแระ  :P

ออฟไลน์ eamesBot

กลายเป็น topic สุดฮิตของ HLM ไปแล้ว เยอะพอกับ ช้าแช่ขวา
เดี๋ยวรอกระทู้รณรงค์ ขับรถแบบมีมารยาท จากที่นี่ แล้วช่วยกันแชร์นะครับ  ;D

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
ถ้าผมขับต่อท้าย บางทีผมก็ยกไฟสูงใส่เลย   แต่จะดูว่ามีรถสวนด้วยรึเปล่า  ถ้าเป็นเลนสวน รถเยอะแบบในเมืองจะไม่ทำครับ   พยายามปล่อยๆให้เค้าไปไกลๆหรือไม่ก็เปลี่ยนเลนซะเอง  ปวกลูกตามากๆตามหลังพวกนี้

ทำเหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
เลี่ยงครับ คนมันจะเปิดทำยังไงมันก็เปิด . . . 

ออฟไลน์ KinGmO

ผมว่ากระทู้ แบบนี้ก็ ดีเหมือนกันครับ เผื่อคนไม่รู้จะได้รู้ เพราะเมื่อก่อนผมก็ไม่รู้ครับ และอย่างน้อยผมคนหนึ่งแล้วล่ะครับ ที่จะไม่ทำตัวแบบนี้นบนท้องถนน

อยากเห็นน้ำใจบนทางหลวงครับ

ขอบคุณครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เป็นที่อับอายของชาว Vios ยิ่งนัก ฮึ่ยๆ

พวกที่ไม่รู้ตัว หรือผู้หญิงที่ไม่รู้ ยังให้อภัยนะครับ

แต่เกลียดมากคือไอ้บ้า ที่เอาไปพ่วงกับไฟเบรค

กับพวก Honda Type-R เทียมทั้งหลาย ที่เอาไปฝังในกันชน แล้วเปิดไม่สนใจชาวโลก

อยากจะตะโกนดังๆ ว่า "ไอ้ Opera เอ้ย ไม่ก็ไอ้งิ้วเอ้ย" (ไม่อยากพูดว่าลิเก เดี๋ยวเขาหาว่าไม่รักชาติ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ myalexxp

อยู่ห่างๆไว้ก็พอครับ   เดี๋ยวเค้าก็โดนมือมืดเก็บไปเอง

+100000000000000  :D

• **
เป็นที่อับอายของชาว Vios ยิ่งนัก ฮึ่ยๆ

พวกที่ไม่รู้ตัว หรือผู้หญิงที่ไม่รู้ ยังให้อภัยนะครับ

แต่เกลียดมากคือไอ้บ้า ที่เอาไปพ่วงกับไฟเบรค

กับพวก Honda Type-R เทียมทั้งหลาย ที่เอาไปฝังในกันชน แล้วเปิดไม่สนใจชาวโลก

อยากจะตะโกนดังๆ ว่า "ไอ้ Opera เอ้ย ไม่ก็ไอ้งิ้วเอ้ย" (ไม่อยากพูดว่าลิเก เดี๋ยวเขาหาว่าไม่รักชาติ)

555+ ใจเย็นๆครับ ^^ บางคนก็คิดว่าเปิดแล้วเท่ ซึ่งผิดอย่างแรงอ่ะครับ :-X

ออฟไลน์ Thor.1

ดีใจที่อย่างน้อย ยังมีคนใช้วิออสที่มีสำนึกอย่างคุณYim

จะให้ดีช่วยรณรงค์ในคลับให้เป็นกระแสว่าไม่ควรเปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อด้วยจะดีมากครับ....^_^

ออฟไลน์ KIAT

ใ่ส่ไฟซีนอน(แต่ไม่มีโคมลูกแก้วคุมแสง)หาบิดามันรึเปล่า แสบตาคน ผมตบไฟสูงใส่ถ้าแสบตาจิงๆ สันดานจริงๆพวกเปร..นี่  >:(

ออฟไลน์ swan

ผมก็เจอบ่อย ก็พยายามหลบแซงไปให้พ้นหรือไม่ก็ทิ้งระยะให้เค้าไปก่อน เพราะผมคิดว่าส่วนใหญ่เค้าไม่รู้ตัวว่าทำอะไรลงไป ถ้ารู้คงไม่ทำ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ jani

ออฟไลน์ Koong

ยากคับ,,, ที่จะถ่ายรูปแล้วให้เห็นทะเบียนรถด้วย
....กล้องจะตัดแสง,,, บริเวณที่เป็นไฟ ทำให้บริเวณทะเบียนมืดไปด้วย
....ยิ่งแบบนี้,,, อย่าว่าแต่เตรียมกล้องถ่ายรูปมันเลย, แค่เราขับรถเอาตัวรอดก็ลำบากแล้ว
....ซีนอน,,, ทั้งไฟหน้า ทั้งตัดหมอก, เดาว่าเป็น City

ถ้าเจอแบบในรูป  ผมใช้วิธีปรับกระจกมองข้างให้กางออก  กะว่าให้สะท้อนไปใส่ตาคันหลังนั่นหละครับ  คันหลังจะลดเป็นไฟต่ำทันที ได้ผลมาหลายครั้งแล้ว    แต่ก็กลัวจะโดนสวนด้วยลูกตะกั่วเหมือนกัน   ยุคนี้มันยิงกันง่ายเหลือเกิน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทำใจครับ สาดไฟสูงไป กลัวโดนของ

ออฟไลน์ S6

เราคงจัดการอะไรไม่ได้เลยครับ หลบไป สบายใจกว่า หาวิธีให้ตำรวจจัดการเอง

ออฟไลน์ kikumarru

• **
ตอนนี้ไฟตัดหมองหลังเพิ่มมาอีกรุ่นแล้ว sonic ที่เจอเป็น sedan ไม่รุ้ hb มีป่าว  แสบตาา แซงไม่ได้ หลบไม่ได้รถติด

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ผมเคยขับตาม เหมือนกัน
ต้องเปิดไฟสูงอัดใส่ตามหลัง

แต่ทนได้ไม่นาน  จนต้องแซงขึ้นไป
แล้วเปิดไฟตัดหมอกของตัวเองใส่เขามั่ง เพื่อบอกใบ้ ว่ามันแสบตาคันตามหลังนะ

สักพัก ก็ปล่อยให้เขาแซง ขึ้นไป เพื่อดูว่าทีบอกใบ้ไปนั้น เขาเข้าใจหรือเปล่า

มันก็ยังเปิดและวิ่งต่อไป ดุ่ย..ๆ .. เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

มันอาจจะบอกคนที่นั่งข้างๆว่า
เห็นไหม ไฟตัดหมอกหลัง รถคันอื่นยังเปิดเลย...โถ
หรือไม่ก็
ไม่รู้จะปิดตรงไหนหว่ะ...เวร กรรม
...
...
...
เป็นไปได้ทั้งสิ้นเน๊าะ

ให้อภัยเถิด แล้วจะเกิดผล
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

morphling14

• บุคคลทั่วไป
เส้นสุขาภิบาล5จากลงทางด่วนถึง5แยกวัชรพลตอนมืดแล้ว มอเตอร์ไซค์ขี่สวนเลนติดไฟซีนอนสีชมพูบ้าง เขียวบ้าง ตาพร่าทันที

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ไม่มีหมอก เปิดหา Britney Spears หรือไร 555+