ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องออกรถมือสองที่เต้นรถ  (อ่าน 5809 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
สงสัยเรื่องออกรถมือสองที่เต้นรถ
« เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 15:56:03 »
  เมื่อวันพุธที่แล้วไปดูรถมือสองคันหนึ่งที่เต้นแห่งหนึ่ง ดูแล้ว ชอบต่อรองราคา ได้  ห้าแสนเก้า ผมดูรถเรื่อย ๆ ให้แฟนไปทำสัญญา ซื้อขาย และขอใช้บริการลิซซิ่ง .. วันศุก สิบเอ็ดโมง ลิซซิ่งเข้าไปที่บ้านดูและถ่ายรูป ทำสัญญาฯ  ผมกลับไปเปิดอ่านสัญญา พบว่าสัญญาให้รับรถและจ่ายเงินวันที่ 22 แมษายน 2556 แสดงว่าเขาให้เวลา 5 วันเท่านั้น ยังดีที่ว่าผมเปิดอ่านก่อน ..ในสัญญาระบุว่า ไม่รับรถและจ่ายเงินในวันนั้น ถือว่าผิดสัญญา ... และก่อนที่ผมจะมาดูรถคันนี้ เขาบอกว่าคนก่อนก็ริบมัดจำ ....ส่วนข้อสงสัยของผม
 1.  ปกติ เต้นเขาให้เวลาแค่นั้นหรือ มันแทบทำอะไรไม่ทัน เลยครับ..
 2.  หากลิซซิ่งที่ทางร้านจัดให้พิจารณาไม่เสร็จในวันจันทร์ ผมผิดสัญญาหรือไม่
 3.  หากเลยเวลา เที่ยงแล้ว ลิซซิ่งยังไม่อนุมัติ ขอยกเลิกสัญญากับลิซซิ่ง ได้หรือไม่
 4.  หากเป็นท่าน...จะทำอย่างไร(เงินสดพอซื้อ)
      ขอบคุณทุกท่านครับ  พรุ่งนี้แล้วต้องรีบตัดสินใจก่อนจะถูกริบ...ครับ

ออฟไลน์ 0%

Re: สงสัยเรื่องออกรถมือสองที่เต้นรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 17:01:00 »
  เมื่อวันพุธที่แล้วไปดูรถมือสองคันหนึ่งที่เต้นแห่งหนึ่ง ดูแล้ว ชอบต่อรองราคา ได้  ห้าแสนเก้า ผมดูรถเรื่อย ๆ ให้แฟนไปทำสัญญา ซื้อขาย และขอใช้บริการลิซซิ่ง .. วันศุก สิบเอ็ดโมง ลิซซิ่งเข้าไปที่บ้านดูและถ่ายรูป ทำสัญญาฯ  ผมกลับไปเปิดอ่านสัญญา พบว่าสัญญาให้รับรถและจ่ายเงินวันที่ 22 แมษายน 2556 แสดงว่าเขาให้เวลา 5 วันเท่านั้น ยังดีที่ว่าผมเปิดอ่านก่อน ..ในสัญญาระบุว่า ไม่รับรถและจ่ายเงินในวันนั้น ถือว่าผิดสัญญา ... และก่อนที่ผมจะมาดูรถคันนี้ เขาบอกว่าคนก่อนก็ริบมัดจำ ....ส่วนข้อสงสัยของผม
 1.  ปกติ เต้นเขาให้เวลาแค่นั้นหรือ มันแทบทำอะไรไม่ทัน เลยครับ..
 2.  หากลิซซิ่งที่ทางร้านจัดให้พิจารณาไม่เสร็จในวันจันทร์ ผมผิดสัญญาหรือไม่
 3.  หากเลยเวลา เที่ยงแล้ว ลิซซิ่งยังไม่อนุมัติ ขอยกเลิกสัญญากับลิซซิ่ง ได้หรือไม่
 4.  หากเป็นท่าน...จะทำอย่างไร(เงินสดพอซื้อ)
      ขอบคุณทุกท่านครับ  พรุ่งนี้แล้วต้องรีบตัดสินใจก่อนจะถูกริบ...ครับ

เงินสดพอซื้อ กัดฟัน ซื้อสดดีกว่า อยากให้ลองคิดดอกเบี้ย และ ภาษีดอกเบี้ย รถมือสองดูดีๆ มันแพงมาก ออกรถใหม่ ยังจะคุ้มกว่า

สัญญานี่ต้องอ่านดีๆ ถ้าเป็นรถตลาดอาจเป็นไปได้ที่เต้นจะเล่นตุกติก กินมัดจำเรา เพราะกำไรน้อย หรือ อะไรก็แล้วแต่ ต้องอ่านสัญญาดีๆทุกครั้ง ของแบบนี้ไว้ใจกันไม่ได้

ปล. จัดไฟแนนซ์กับเต้นท์ เต้นท์ก็ได้ค่าจัดคิดเป็น % จากยอดขาย บางทีขายรถไม่กำไร กินจัดไฟแนนซ์อย่างเดียวก็มี

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
Re: สงสัยเรื่องออกรถมือสองที่เต้นรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 17:21:36 »
แนะนำว่ารองโทรคุยกับเต้นก่อนครับ  
เรื่องเวลาแล้วแต่คุยตรงลงกันรวมถึงค่าจองด้วย  ส่วนใหญ่เต้นเขาก็รอผลอนุมัติก่อนบางครั้งไม่ผ่านเขาก็ให้จัดใหม่
ไม่ผ่านจริงๆเขาก็คืนเงินจองให้หรือบางที่ไม่คืนแต่ให้เราเลือกคันอื่นที่น่าจะผ่านแทน
เต้นเขาก็อยากขายรถครับมันได้กำไรเยอะกว่าที่จะมาเล่นกินเงินค่าจอง

ตอนผมซื้อมือสองก็เคยคุยเรื่องวันเหมือนกัน เต้นเขาบอกลงไปก่อนตอนทำสัญญา ผ่านไม่ผ่านยังไงก็ค่อยว่ากัน
ผมเองก็รับรถเลยวันที่กำหนด เพราะครั้งแรกไม่ผ่าน ต้องยื่นใหม่รอบสองถ้าไม่ผ่านเต้นเขาก็จะคืนเงินจองไห้
รอบสองผ่าน ก็นัดวันรับรถจ่ายเงินทำสัญญาซื้อขายอีกรอบ สัญญารอบแรกมันเหมือนทำเพื่อจองรถ

ปล.ก่อนจะทำสัญญาควรจะอ่านก่อน ตรงไหนไม่เข้าใจก็สอบถามก่อนที่จะเซ็นนะครับ

ออฟไลน์ jani

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 19:50:27 »
ซื้อสดแล้วไปเข้าไฟแนนท์ทีหลังก็ได้นี่ครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 19:51:38 »
ปกติต้องเป็น "ให้ลูกค้ารีบรับรถหลังจากไฟแนนซ์อนุมัติ"   เพราะถ้าไม่รับรถ เต๊นจะยังไมไ่ด้เงิน   พนักงานจัดไฟแนนซ์ก็จะยังไม่ได้ค่าปล่อยรถจากเต๊น  

ดังนั้นทั้งเต๊นและไฟแนนซ์จึงรวมพลังกันทำทุกวิถีทางเพื่อให้คุณรีบรับรถไปให้ได้  

แต่มีบางเต๊นหัวใสรีบส่งรถไปก่อนเลย  ทั้งที่ไฟแนนซ์ยังไม่อนุมัติ    อันนี้ถือว่าผิดกฎของทางไฟแนนซ์ด้วย  

ปล. โปรดอย่าถามว่าข้อมูลนี้มากจากไหน  แพร่งพรายไปผมจะโดนยิงหัว

ออฟไลน์ Family man

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 21:13:45 »
ตามความเห็นด้านบนครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 05:06:00 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  คือผมไม่เคยซื้อรถแบบนี้ และ ตอนนี้อยากจะเปลี่ยนเป็นซื้อสดแทน....หลังจากไปคิดดอกเบี้ยแล้ว..... แพงจัง....
เหตุที่ตอนแรกคิดแบบนั้น คงเป็นที่จะกันเงินส่วนหนึ่งไว้ซื้อทองกลับประมาณสิ้นปีนี้(ที่เคยบอกว่าขายไปเมื่อต้นปี) และแผนใช้เงินอีก หลายแผน ส่วนรถที่ซื้อ ตามฝันตัวเอง  ซึ่งเป็นอะไรที่นอกแผนครับ..

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 08:30:59 »
มือสองซื้อสดครับดอกแพงมากๆ ถ้าคุณร้อนเงินยังไงก็ไปเอาเข้าไฟแนนท์ได้ทีหลังใช้เวลาไม่นานแล้วสมัยนี้ ส่วนเรื่องเวลาให้โทรไปคุยกะเต้นท์เลยครับส่วนใหญ่เค้าหยวนๆให้กันทั้งนั้นแหละเพียงแต่ตอนทำสัญญายังไงต้องมีระบุ ถ้าเป็นที่บ้านผม 7 วันครับแต่ถ้าติดอะไรคุยกันได้ในเมื่อคนซื้อก็อยากซื้อคนขายก็อยากขายคุยกันง่าย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 09:42:04 »
ถ้าไม่จำเป็นผมว่าอย่าเข้าไฟแนนท์เลยครับ ดอกเบี้ยโหดมากแถมมี Vat เพิ่มเข้ามาอีก จ่ายดอกบานเลยครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 09:54:14 »
ปกติต้องเป็น "ให้ลูกค้ารีบรับรถหลังจากไฟแนนซ์อนุมัติ"   เพราะถ้าไม่รับรถ เต๊นจะยังไมไ่ด้เงิน   พนักงานจัดไฟแนนซ์ก็จะยังไม่ได้ค่าปล่อยรถจากเต๊น  

ดังนั้นทั้งเต๊นและไฟแนนซ์จึงรวมพลังกันทำทุกวิถีทางเพื่อให้คุณรีบรับรถไปให้ได้  

แต่มีบางเต๊นหัวใสรีบส่งรถไปก่อนเลย  ทั้งที่ไฟแนนซ์ยังไม่อนุมัติ    อันนี้ถือว่าผิดกฎของทางไฟแนนซ์ด้วย  

ปล. โปรดอย่าถามว่าข้อมูลนี้มากจากไหน  แพร่งพรายไปผมจะโดนยิงหัว

ตามนั้น

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 17:04:58 »

อย่าไปกลัวสิครับ แง้มมาซะขนาดนี้แล้ว บอกเลย 55
H.