ผู้เขียน หัวข้อ: S60 2013 สมุดโทรศัพท์ไม่แสดงภาษาไทย  (อ่าน 5216 ครั้ง)

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
S60 2013 สมุดโทรศัพท์ไม่แสดงภาษาไทย
« เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 18:46:40 »
เวลาเราเชื่อมต่อโทรศัพท์มือถือเข้ากับแฮนด์ฟรีของรถผ่านทางบลูธูท เราจะสามารถใช้งานได้สองอย่างครับ

1. สตรีมเพลง(media audio) จากโทรศัพท์มือถือ ออกลำโพงรถยนต์

2. แฮนด์ฟรีโทรศัพท์(phone) สามารถรับสายได้ผ่านปุ่มบนพวงมาลัย โทรออกได้โดยการกดเบอร์ หรือเลือกเบอร์จากฟังก์ชั่นสมุดโทรศัพท์ของรถ ซึ่งตัวสมุดโทรศัพท์ของรถจะซิงค์ข้อมูลกับสมุดโทรศัพท์ของมือถือด้วย ;D

ปัญหาคือผมเมมแต่ชื่อคนเป็นภาษาไทยครับ แต่สมุดโทรศัพท์ของรถที่แสดงบนหน้าจอกลาง ไม่สามารถแสดงรายชื่อภาษาไทยได้ จากปัญหานี้ ทำให้ฟีเจอร์นี้ของตัวรถไร้ประโยชน์ไปเลยครับ ดังรูปแนบด้านล่างครับ  :'(

และอีกข้อคือ ปกติเวลาเรากดเลขหมายที่ต้องการโทรออกแค่เพียงบางตัวบนโทรศัพท์มือถือ มันจะมีรายชื่อที่มีเลขชุดนั้นอยู่ขึ้นมาให้เราเลือกโทรออกเลยครับ เช่น นายเอเบอร์ 085-1234567 เมื่อผมกดเลข 4567 มันก็จะต้องมีเบอร์นายเอขึ้นมาให้ผมเลือกกดโทรออกโดยที่ผมไม่จำเป็นต้องกดเบอร์ของนายเอจนครบทุกตัว แต่ถ้าจะโทรหาใครโดยการกดปุ่มตัวเลขในรถวอลโว่ เราต้องกดจนครบทุกตัว พูดง่ายๆคือ ต้องจำเบอร์ได้อะครับ

อย่างน้อยที่สุด เพื่อนๆคิดว่าทางวอลโว่ประเทศไทยเขาจะรู้และพยายามแก้ไขปัญหานี้ไหมครับ? ถ้าไม่ ผมแจ้งผ่านทางเซลจะได้เรื่องมะครับ? ขายรถให้คนไทยใช้ทั้งที แต่ไม่ยักกะตรวจซอฟต์แวร์ที่ใช้ให้รองรับกับภาษาไทย กำลังเซงครับ ฮา  ;D

หรือว่ารถยนต์ค่ายอื่นๆก็เจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 19:38:21 โดย kreaninw »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: S60 2013 สมุดโทรศัพท์ไม่แสดงภาษาไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 20:40:23 »
แบบนี้คงโทษรถไม่ได้ -*- ไปแก้ชื้อที่มือถือครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
Re: S60 2013 สมุดโทรศัพท์ไม่แสดงภาษาไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 21:36:43 »
ผมว่าต้องเมมชื่อใหม่เป็นภาษาอังกฤษน่าจะง่ายกว่านะครับ ;)

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 21:50:48 »
รถยุโรปเป็นแบบนี้ทุกยี่ห้อครับ ขนาด benz,bmw ที่มี navigation ประเทศไทย รายละเอียดทุกอย่างยังเป็นภาษาอังกฤษเลย ต้องสะกดชื่อแบบภาษาคาราโอเกะซึ่งยากมากๆ เพราะบางสถานที่ไม่รู้ว่ามันจะสะกดเป็นภาษาอังกฤษยังไง เหอๆ

ออฟไลน์ Benzione

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 21:52:57 »
ของ BMW ก็ไม่รองรับภาษาไทยเช่นกัน รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบของแบรนด์อื่นครับ

ออฟไลน์ nunix

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 22:24:27 »
เท่าที่ทราบมา แทบจะไม่มียี่ห้อไหนที่ทำรองรับภาษาไทยนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 22:34:50 »
เท่าที่ทราบมา แทบจะไม่มียี่ห้อไหนที่ทำรองรับภาษาไทยนะครับ

ถ้าเป็นแบรนด์ premium ผมเห็น Lexus เจ้าเดียวนะที่ interface มันรองรับภาษาไทยหมด

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 23:25:53 »
แบบนี้คงโทษรถไม่ได้ -*- ไปแก้ชื้อที่มือถือครับ

ฮ่าๆ ผมนึกว่าจริงๆแล้ว การที่โปรแกรมในรถมันไม่รองรับภาษาไทยมันเป็นข้อบกพร่องของตัวรถเองนะครับ ไม่ใช่ของยูเซอร์ที่เลือกใช้ภาษาไทย ฮ่าๆ

สมมติว่าถ้าคอมคุณใช้ภาษาไทยไม่ได้ก็ไม่ต้องไปโทษมันรึครับ หรือไม่ก็ต้องยกเลิกภาษาไทยกันไปเลย เพราะเป็นภาษาที่ขาดความสามารถในการสื่อสารกับสื่อยุคใหม่ อันนี้สมมตินะครับ ฮ่าๆ

จริงๆพวกโปรแกรมคอมฯสมัยก่อนก็มีปัญหารองรับกับภาษาไทยกันเยอะ แต่เดาว่ามันอาจจะยังใหม่อยู่ในวงการรถยนต์ ต้องให้เวลากันไป แต่นั่นไม่ได้หมายความว่ามันไม่เป็นปัญหาแต่อย่างใด ผมว่าคงต้องรอให้พัฒนากันไป เพราะถ้าขนาด BMW ยังพลาดเลยครับเรื่องนี้  ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 01:20:42 »

ถ้าเป็นแบรนด์ premium ผมเห็น Lexus เจ้าเดียวนะที่ interface มันรองรับภาษาไทยหมด

เอาจริงๆผมว่าคนเล่น lexus ส่วนใหญ่มักเก่งอังกฤษกว่าคนใช้ Benz ซะอีกนะ

จริงๆมีอีกยี่ห้อนึงที่ interface เป็นภาษาไทยหมด และเปลี่ยนเป็นอังกฤษไม่ได้คือ Isuzu

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 01:55:31 »

เอาจริงๆผมว่าคนเล่น lexus ส่วนใหญ่มักเก่งอังกฤษกว่าคนใช้ Benz ซะอีกนะ

จริงๆมีอีกยี่ห้อนึงที่ interface เป็นภาษาไทยหมด และเปลี่ยนเป็นอังกฤษไม่ได้คือ Isuzu
+1 เลยครับ >_<

ป.ล. ผมว่าไปแก้ชื่อเป็นภาษาอังกฤษง่ายกว่าเยอะครับ ยังไงเดี๋ยวเราก็ต้องเข้า AEC อยู่แล้ว  แล้วพวกแอพ Dialer ดีๆ มันไม่ค่อยรองรับภาษาไทยด้วย ผมเลยเปลี่ยนแม๊งหมดเลย(เปลี่ยนไม่ยากครับ เพราะรายชื่อมันซิงค์กับ Gmail ถ้าเป็นแอนดรอยด์นะ) ทีนี้หาก็ง่าย ไปเล่น SYNC ของโฟกัส ก็ใช้ได้ด้วย หรือคำสั่งเสียงอื่นๆ 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 03:03:08 »
ความจริงก็คือ

"ไม่มีใครเขาพลาดหรอก บริษัทรถยนต์เขารู้กันทั้งนั้นอยู่แล้วครับ"

แต่...คำถามก็คือ ลูกค้าที่ซื้อรถหรูเหล่านี้ ปีนึง กี่คัน?

MB BMW ขายรถ ในเมืองไทย ปีนึง แบกต่อแบรนด์ ถึง 10,000 คันไหม?
คำตอบคือ ไม่ถึง!

จริงอยู่ อาจบอกได้ว่า มาขายเมืองไทย ก็ต้องทำภาษาไทยขายคนไทยสิ!

แต่มุมของผู้ผลิต คุ้มพอให้ลงทุนเปลี่ยนซอฟต์แวร์ แก้ไขภาษาไทยให้แสดงผลได้ หรือเปล่า
เพราะมันไม่ง่าย และต้องใช้ทุนสูงเหมือนกัน สำหรับระบบอย่าง SYNC

รออีกพักนึง อีกพักใหญ่ๆ รอให้รถขายดีมากขึ้น รุ่นต่อไปก็จะมีภาษาไทยให้เอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 03:04:47 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ AD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 07:25:03 »
Volvo ก็จับเปลี่ยนจอเป็น Sensus Connected Touch เลย มันเป็น Android น่าจะมีภาษาไทยมาแล้ว ถ้าไม่มี ก็จับ root แล้วลงภาษาไทยเองเลย  ;D

ออฟไลน์ cliff

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 07:53:11 »
เผื่อจะเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆที่พบปัญหาด้านภาษาไทยในโลก IT...
อ้างอิงจาก 
http://www.wing6.rtaf.mi.th/site2013/?p=358
ถ้าเน้นการตั้งชื่อภาษาไทย อาจเจอปัญหาเหล่านี้ได้...
    ใช้ไฟล์งานกับโปรแกรมที่ใช้อยู่ไม่ได้
    ใช้ไฟล์งานกับโปรแกรมเดียวกัน แต่คนละเวอร์ชั่นไม่ได้
    หรือเวลาส่งไฟล์งานไปให้คนแผนกอื่นที่เกี่ยวข้อง แต่ไฟล์มีปัญหา
    ฯลฯ อีกมากมาย

ชื่อภาษาไทยสร้างปัญหาจริงๆ แม้แต่ย้ายข้อมูลจาก iOS ไป Android
มีทางเลือก 2 ทางคือ รอว่าเมื่อไรสินค้าที่เราซื้อมาใช้จะปรับปรุงให้เรา(อีกนาน)  หรือ เราปรับปรุงข้อมูลเราเอง(ทำได้ทันที)

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:01:31 »
อักษรไทยมันเป็น 16-bit character ภาษาอังกฤษ 8-bit character
User Interface ในรถยนตร์ ออกแบบมาพื้นๆ เลยรองรับแค่ 8-bit character
จะโหลดภาษาไทยตรงๆ เลยลำบาก

ที่ว่ามานี้ ... ถูงทาง ฟังขึ้น เกี่ยวไหมครับ?

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:38:50 »
อักษรไทยมันเป็น 16-bit character ภาษาอังกฤษ 8-bit character
User Interface ในรถยนตร์ ออกแบบมาพื้นๆ เลยรองรับแค่ 8-bit character
จะโหลดภาษาไทยตรงๆ เลยลำบาก

ที่ว่ามานี้ ... ถูงทาง ฟังขึ้น เกี่ยวไหมครับ?

การเข้ารหัสตัวอักษรก็เกี่ยวครับ อย่าง ANSI เนี่ย มันเข้ารหัส 8-bit ทั้งไทยทั้งอังกฤษ, หรือ UTF-8 ที่ภาษาอังกฤษ 8-bit ส่วนไทย 24-bit, UTF-16 ไทยอังกฤษ 16-bit แล้วแต่ว่าเราจะเลือกใช้การเข้ารหัสแบบไหน

และอีกส่วนหนึ่งคือเรื่องฟอนต์ครับ ไม่มีฟอนต์ไทยลงอยู่ในระบบก็เลยแสดงตัวอักษรไทยไม่ได้ ส่วนนี้แก้ไม่ยากครับ ฟอนต์ไทยโอเพ่นซอร์สมีให้เลือกใช้ไม่มากเท่าของอังกฤษ แต่ก็ครอบคลุมทุกรูปแบบเหมือนกัน ในกรณีที่ไม่อยากลงทุนซื้อฟอนต์หรือทำฟอนต์เองอะนะครับ

ส่วนที่จะเป็นปัญหาจริงๆผมมองว่าเป็นเรื่องของการประสานงานมากกว่า คือศูนย์ไทยเนี่ย จะทำให้สำนักงานใหญ่ต่างชาติเห็นความสำคัญกับเรื่องนี้มากน้อยแค่ไหน โปรแกรมในรถยนต์แบบนี้เป็นระบบปิด การที่จะนำมาปรับปรุงแก้ไขได้ก็ต้องเริ่มที่ขอให้เขาเปิดเผยโค๊ดของตัวโปรแกรมตัวนี้ให้โปรแกรมเมอร์ไทยดูเสียก่อน แล้วจึงรู้ปัญหาและแก้ไขกันได้

อีกข้อคือ การที่จะปรับปรุงซอฟต์แวร์เป็นเฉพาะของไทยก็ทำให้มีข้อเสียเพิ่มอีกอย่างนึง คือเวลามีอัพเดตตัวซอฟต์แวร์นี้ขึ้นมา แทนที่ทางศูนย์ไทยจะจิ้มปึ๊ปอัพปั๊ป กลับกลายว่าต้องเอาซอร์สโค๊ดมาแก้ไขให้รองรับภาษาไทยได้อีกทีก่อน ถึงจะนำมาอัพให้เราได้ ที่สุดเราก็จะได้อัพเดตที่ช้าลง ช้าแค่ไหนคงต้องแล้วแต่ศูนย์ไทย ซึ่งการทำเช่นนี้เท่ากับว่าก็ต้องเพิ่มค่าใช้จ่ายในการ maintenance ซอฟต์แวร์ตัวนี้ขึ้นมาด้วย แต่ผมคิดว่าซอฟต์แวร์ในรถคงไม่น่าจะอัพบ่อยเท่า Firefox หรือ Chrome หรอก ฮา

จริงๆผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะ เพราะจริงๆแล้วทุกวันนี้เราอาจได้ใช้ซอฟต์แวร์ที่มีการเซ็ตอัพโดยเฉพาะสำหรับประเทศไทยอยู่แล้วก็ได้ เพราะสภาพอากาศของการใช้งานในแต่ละประเทศมีความแตกต่างกัน แบบนี้จะยิ่งง่าย แต่ก็ไม่รู้อีกนั่นแหละว่าตัวซอฟต์แวร์มีความเกี่ยวพันธ์กันมากแค่ไหน ระบบควบคุมเครื่องยนต์เป็นซอฟต์แวร์ชุดนึง ระบบมีเดียภายในรถเป็นซอฟต์แวร์อีกชุดนึง หรือรวมการติดตั้งทุกระบบเป็นซอฟต์แวร์ชุดเดียว รึเปล่า อันนี้ตอบไม่ได้ครับ

ปัญหาทุกอย่างจะหมดไปถ้าระบบภายในรถหันมาใช้แอนดรอยด์ เพราะแอนดรอยด์รองรับภาษาไทยอยู่แล้ว ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 10:46:37 โดย kreaninw »

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 12:20:43 »
front ของ hyundai h-1 ครับรองรับภาษาไทย ใช้ดีซะด้วยซิ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 13:06:06 »
front ของ hyundai h-1 ครับรองรับภาษาไทย ใช้ดีซะด้วยซิ
เรื่องจริงครับ H-1  ใช้ภาษาไทย ได้ดีมากครับ (Front ปี 2011 ขึ้นไป)  รายชื่อเพลง รายชื่อคนในโทรศัพท์
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ Sapooknic

• **
  • Sapooknic
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 14:33:40 »

แล้ว xc-60 ละดีไหมเอ่ยย 555>>

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 22:17:56 »

เปลี่ยนสลับเป็นภาษาอังกฤษได้ครับ ทั้ง Front เครื่องเสียง และ จอ MID

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 12:19:07 »

แล้ว xc-60 ละดีไหมเอ่ยย 555>>

แค่ software รถผมก็ดีกว่ารถท่านแล้วละครับ  ;D ;D ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016