ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง Roadside Assistance หน่อยครับ  (อ่าน 5475 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
ถามเรื่อง Roadside Assistance หน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 21:03:57 »
Roadside Assistance ที่แถมมาให้กับรถ(จริงๆบวกไปในราคารถแล้ว) ฟรี 3 ปี หรือ 100,000 km

ถ้านอกจาก รถเสียฉุกเฉิน , สตาร์ทไม่ติด แล้วถ้า ยางรั่ว เรียกเค้ามาเปลี่ยนให้ได้มั้ยครับ แบบว่าไม่มั่นใจถ้าทำเอง  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 21:33:48 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ 6162002

Re: ถามเรื่อง Roadside Assistance หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 21:39:42 »
ผมว่าได้นะครับ ขนาดน้ำมันหมด ยังมาเติมให้เลย (ไม่เกิน 5 ลิตร ต่อปีๆละ ไม่เกินกี่ครั้งไม่รู้)

เพราะงั้น โทรไปเถอะครับ ผมว่ายางอะไหล่ มันเปลี่ยนเองยากมากมาย -.-

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
Re: ถามเรื่อง Roadside Assistance หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 21:55:40 »
ผมถึงขั้นฝึกซ้อมเลยครับเผื่อไม่มีใครมาช่วย ตอนหลังเดินทางไกล พกตัวยกอันเล็กติดหลังรถเลยครับ  สะดวกดี

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 22:12:13 »
เพื่อนๆ ผม เคยเล่าให้ฟัง ไปยางรั่วที่ ตจว. วิศวกร 5 คน (หญิง) ทั้งรถ เปลี่ยนยาง ไม่เป็น 55+  ;D ???

ทั้งๆที่รถใหม่ และอุปกรณ์พร้อม สุดท้ายต้อง ไว้วาน คนแถวนั้น ตามร้านยางให้
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 22:23:10 »
เพิ่มเติมนิดนึงครับ ตอนที่ยังไม่ใช้ ให้ลองโทรไปก่อน ลองดูว่ามันติดต่อยากไหม หรือมีขั้นตอนอย่างไร
เพราะหลายยี่ห้อ เงื่อนไขไม่เหมือนกัน รวมถึงพวกรถยก ของบัตรเครดิตโปรโมชั่นต่างๆ อยากให้ลองโทรไปถามขั้นตอน ขอบเขตก่อนนิดนึงครับ
เพื่อเวลาจะใช้ จะได้รู้ว่าต้องทำอย่างไร มีอะไรเปลี่ยนแปลงรึเปล่า

ออฟไลน์ 911turbo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 22:34:06 »
เคยเปลี่ยนยางเอง  เกือบ 20 นาทีกลางแดด เหงื่อตกเป็นถัง
ประเด็นคือเปลี่ยนเสร็จแบนเหมือนเดิม เพราะไม่มีลม !!!!!!
><'''''

สรุป  ใครมียางอะหลั่ย  คอยเช็คลมเป็นระยะด้วยนะ เพราะ มันก็ต้องเติมเหมือนกัน

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 23:19:16 »
ของผมมีปัญหากับการถอดน็อตและพวกรถที่มีล้ออะไหล่เก็บภายในรถครับ
น็อต = ถอดออกยากมากกกก(บางครั้ง)
ยางอะไหล่ = ยกออกมาได้ก็หมดแรงแล้วครับ ล้ออะไหล่ขอบ 17" โอยย
                  แต่ถ้าเลือกได้ก็ขอล้ออะไหล่แบบ Fullsize Alloy wheel นะครับ  เพราะช่วงระหว่างที่รอสั่งยางใหม่
                  ก็ใช้ล้ออะไหล่ไปแบบสบายๆ ไม่ต้องกังวล ว่ารถไม่เท่ากัน เสียสมดุล ขับทางไกลก็ยังไหว

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 23:44:08 »
ฮ่าๆ ได้ครับ ของผมเซลล์บอกว่าอย่าทำเองเลยครับ ถ้ายังอยู่ในช่วงประกันโทรเรียกเอาง่ายกว่า

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 23:45:17 »
ใช้อุปกรณ์พวกที่เป็นกาวอุดรูรั่ว + ปั้มลมฉุกเฉินแล้ววิ่งไปหาปั้มอุดรูรั่วให้ดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Earthz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 00:30:43 »
ของ Honda ได้ครับ ใช้บริการมาแล้ว เรียบร้อย

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 06:55:35 »
ใช้อุปกรณ์พวกที่เป็นกาวอุดรูรั่ว + ปั้มลมฉุกเฉินแล้ววิ่งไปหาปั้มอุดรูรั่วให้ดีกว่าไหมครับ

กาวอุดรูที่เป็นกระป๋องฉีดไปในยาง ได้ยินมาว่า ยางจะเสียทันทีเลยน่ะคับ ต้องซื้อยางใหม่เลยทีเดียว ไม่คุ้มเท่าไหร่
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 13:22:19 »
ที่จริงเปลี่ยนยางเองไม่ยากเลย
โดยเฉพาะรถ SUV สมัยก่อนที่เอายางอะไหล่ไว้หลังรถ เช่น CRV G1-2

แต่ข้อเสียคือ เปลี่ยนเสร็จต้องกลับบ้านไปเปลี่ยนชุด เพราะชุดที่ใส่มาดูไม่จืดแน่นอน

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 16:19:59 »
ถ้าเป็นที่บ้านไม่เป็นไร ถ้ายางแตก แต่ถ้าเป็นริมถนน และกลางคืน ถ้ายางแตกและอยากเสี่ยงชิวิตก็แล้วแต่ ชีวิตคนมีค่าไม่เท่ากัน
แต่ที่แน่แน่ ไม่ค่อยยอมยกถ้าBattery เสื่อม จําได้ว่าปีละไม่กี่พันถ้าจะต่อก็คงได้ แต่ถ้าเป็นรถคันที่สองของบ้าน ผมว่าไม่จําเป็น

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 15:16:05 »
มาจริงครับ รถผมแอคคอดG-8 แบตหมดที่บ้านสวน ที่สุราษฎร์ เมื่อ13 เมษา ที่ผ่านมาผมโทรเข้าศูนย์ช่วยเหลือฉุกเฉินของฮอนด้า1ชม มาถึงบ้านเลยครับขนาดอยู่ห่างตัวจังหวัดเป็นร้อยโล มาทราบทีหลังว่าฮอนด้ามีศูนย์ประสานสานงานช่วยเหลือลูกค้าอยู่แถวบ้านส้องไกล้ๆกันแต่ประทับใจมากครับ มาพร้อมรถสไลด์เลยแต่ไม่รู้ต้องจ่ายเพิ่มมั้ยถ้าใช้รถสไลด์ โชคดีแค่พ่วงแบตก็ติด