ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเวลาที่มีพวกรถหรูๆขับตามหลังมาทีไรต้องมีแต่คนหลบให้ด้วย  (อ่าน 9735 ครั้ง)

ออฟไลน์ techin153

• Newbie
  • *
ยกตัวอย่างพวก Benz BMW รุ่นใหม่ๆ และพวก super car Porsche Ferrari Lamborghini 8)
รถพวกนี้ส่วนมากมักจะวิ่งเลนส์ขวากันอยู่แล้ว แต่พอมีรถญี่ปุ่นหรือรถตลาดบ้านๆวิ่งอยู่ เวลาเจอรถพวกนี้ต้องหลบเข้าเลนส์กลางหรือชิดซ้ายให้ทางไปตลอดเลย
ผทอยากทราบว่าทำไมหรอครับ ทั้งๆที่ยังไม่ได้ขับจี้ตูดหรือตบไฟขอทางเลย เห็นมาแต่ไกลต้องหลบก่อนกันเลยทีเดียว 55555 ;D 

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
มันเป็นความเชื่อครับ ว่าคนขับรถพวกนี้ทุกคนจะต้องทำพฤติกรรมที่ไม่สมควร ซึ่งก็เป็นความจริงเยอะ แน่นอนว่าไม่ใช่ทุกคนที่ขับรถหรูจะขับแย่ๆ แต่ก็อย่างว่าละครับ ขอแค่มีหนูตัวเดี๋ยวอยู่ในถาด คนก็ไม่อยากจะกินโดนัทในถาดนั่นแล้ว

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
รถยุโรปสมัยใหม่ โหงวเฮ้งมันดูดุๆ ดูจากกระจกหลังแล้วน่ากลัว บวกกับภาพลักษณ์รถแพง เครื่องแรง คนเกรงใจมากกว่ารถยี่ห้อธรรมดาครับ

ผมเองยังไงก็ต้องหลบให้ครับ ถ้าเค้ามาเร็วกว่า ตามกฏจราจร ที่รถเร็ววิ่งขวา รถมาเร็วกว่าเราก็ต้องหลบให้เป็นธรรมดาครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
มันเป็นความเชื่อครับ ว่าคนขับรถพวกนี้ทุกคนจะต้องทำพฤติกรรมที่ไม่สมควร ซึ่งก็เป็นความจริงเยอะ แน่นอนว่าไม่ใช่ทุกคนที่ขับรถหรูจะขับแย่ๆ แต่ก็อย่างว่าละครับ ขอแค่มีหนูตัวเดี๋ยวอยู่ในถาด คนก็ไม่อยากจะกินโดนัทในถาดนั่นแล้ว
+1ครับ
เหมือนมันเป็นสัญชาตญาณน่ะครับ เจอรถพวกนี้ รู้สึกว่ามันจะขับกันช้าๆไม่ค่อยเป็น อย่ากระนั้นเลย รีบๆแซงกรุไปเถอะ

ออฟไลน์ beebird

ส่วนตัวผมแอบคิดว่าอยากเห็นมันทั้งคันน่ะครับ แซงๆไปหน่อยดิจะดูบั้นท้ายหน่อย

แล้วก็ได้โปรดอยู่ห่างๆโดยเฉพาะถ้าเค้าอยู่ด้านหน้า หากเรามัวแต่ดูแล้วเกิดมีเบรคฉุกเฉินขึ้นมาแล้วเราเบรคไม่ทัน ไปจูบเค้าให้ ดีไม่ดีวงเงินประกันชั้นหนึ่งที่ของเรามีก็ไม่พอจ่ายเค้าน่ะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สำหรับผมไม่ว่าใครมาเร็วกว่าก็หลบให้หมดครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
ประมาณว่า ไม่อยากเอาชีวิตเข้าไปยุ่งเกี่ยวด้วยอ่ะครับ

ออฟไลน์ All Spark

• Jr. Member
  • **
ใช่แล้วครับ ไม่ใช่ทุกคนที่ขับรถหรูจะขับแย่ๆ คนที่ขับดีๆก็มีแน่นอน และผมจะรู้สึกชื่นชมเค้าเป็นพิเศษมากขึ้นนอกเหนือจากยี่ห้อรถหรูที่เค้าขับ และก็จะหลีกให้เพื่อชื่นชมความงามของรถคันนั้น  ;D

แต่เมื่อเช้าเจอรถหรู ทะเบียนประมูล คนขับเป็นเด็กวัยรุ่นน่าจะเป็นลูกเอารถพ่อแม่มาขับ ขับไม่ดีเลย ... ผมก็เลยหลีกให้มันไปๆซะ

ออฟไลน์ maxx

• **
ใครขับเร็วกว่าก็ควรจะหลบให้ครับ
เห็นเร็วกว่ามาแต่ไกล รีบหลบให้ก็เท่ากับว่าเพิ่มความปลอดภัยให้กับตัวเองด้วย

โดยทั่วไปคนขับรถเค้าไม่อยากมีปัญหากับเพื่อนร่วมทางนักหรอกครับ
ยิ่งรถประเภทรถห้ามขับช้าแบบรถพวกนี้แล้วละก็
ให้เค้าไปเถอะครับ ดีกว่าให้เค้ามาจี้ตูด หรือแซงซ้ายออกไป อันตรายครับ

ออฟไลน์ NataPure

• Newbie
  • *
จากที่ผมสังเกตนะครับ รถหรูๆหรือซุปเปอร์คาร์เนี่ย จะไม่ค่อยจี้ใครเหมือนพวกกระบะบ้าพลังน่ะครับ รถพวกนี้ผมสังเกตมาตลอดว่า เค้าไปได้เค้าจะไป แต่ถ้าเค้าไปไม่ได้เค้าก็เบรคแล้วค่อยทำความเร็วเอาใหม่ ต่างจากพวกกระบะ3.0พวกวีโก้ ฟอจูนเน่อไรพวกนี้ครับ รถก็สูงเห็นว่าข้างหน้าไปไม่ได้ก็จี้อยู่นั่นแหละครับ ส่วนตัวตั้งแต่ผมนั่งรถมาเนี่ย ยังไม่เคยโดนรถหรูหรือซุปเปอร์คาร์จี้เลย ส่วนใหญ่เค้าจะหลบไปก่อนที่ผมจะลงซ้ายให้เค้าอีก
NaTaPure
Trek 4300 Disc 2012 Black-Orange

morphling14

หลบให้เพราะเขามาเร็วกว่า อันนี้ถ้าเราขับมาเร็วๆเราก็อยากให้คันหน้าหลบให้เราเหมือนกัน

หลบให้เพราะจะดูรถ รถสวย เห็นแล้วอดไม่ได้

หลบให้เพราะขับได้น่ากลัว คุณมะรึงเชิญแซงไปไกลๆเลย

เท่าที่ประสพมานะครับ ^^

PKS8

หลบให้เพราะกลัวมาชนเราครับ บอกตรงๆคนที่ขับรถพวกนี้มากกว่าครึ่งไม่ได้มีฝีมือการขับรถอะไรเลย แค่มีเงินซื้อ

เกิดอุบัติเหตุขึ้นมาจากการคึกตะนอง เค้าไม่รับผิดชอบเราด้วยครับ ไม่คุ้มครับหลบดีกว่า

ออฟไลน์ GoatGoat

1. หลบเพราะเค้าแรงจริงๆครับ ผมวิ่งขวาอยู่ 160 เจอ 911 Turbo วิ่งมาแต่ไกลก็หลบครับ แว๊ปเดียวหายเลย
2. หลบเพราะอยากเห็นเต็มๆ หน้า ข้าง หลัง เคยหลบตอนเจอ Lambo Aventador ครับ

ออฟไลน์ applebees

ผมไม่เคยหลบเพราะว่าเห็นเขาเป็นรถยุโรปหรูนะครับ

แต่ผมจะหลบทุกคัน ที่ผมเห็นว่าเขามาเร็วกว่าความเร็วที่ผมขับอยู่

แต่ไม่ได้หมายถึงว่าผมขับชิดขวานะครับ หมายถึงเวลาวิ่งแซงนั่นแหละ

*PS ไม่สนับสนุนให้ขับชิดขวา... ขับรถชิดซ้าย ออกขวาเมื่อต้องการแซง

promt

หลบให้เพราะเขามาเร็วกว่า อันนี้ถ้าเราขับมาเร็วๆเราก็อยากให้คันหน้าหลบให้เราเหมือนกัน

หลบให้เพราะจะดูรถ รถสวย เห็นแล้วอดไม่ได้

หลบให้เพราะขับได้น่ากลัว คุณมะรึงเชิญแซงไปไกลๆเลย

เท่าที่ประสพมานะครับ ^^

ใช่เลย

ออฟไลน์ cliff

• **
จขกท น่าจะตั้งหัวข้อใหม่ว่า...

ทำไมมีรถขับแช่อยู่ที่เลนขวาสุดเยอะเหลือเกิน ทำไมทุกคนไม่พยายามเปิดเลนขวาสุด เท่าที่จะทำได้

ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี   ผมจะดีใจมากที่เห็นความเกรงใจกัน เอื้อเฟื้อต่อกันบนท้องถนน
ทุกวันนี้เราเห็นความไม่เกรงใจกันจนเป็นเรื่องปกติทั้งๆที่มันแสดงความเห็นแก่ตัวอย่างมาก
ที่ผ่านๆมาผมก็แสดงความเห็นแก่ตัวบ้างเพราะสภาพแวดล้อมบังคับ และจะพยายามลดให้น้อยที่สุด
ถ้าทุกคนพยายามรักษามารยาทการขับขี่ที่ดี มีความเกรงใจผู้ร่วมใช้ถนนตลอด สังคมการขับรถจะดีกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ Carrera

นั่นสิ อยากรู้เหมือนกัน   เดาว่า  เค้าน่าจะคิดว่าเป็นรถยุโรป  น่าจะขับเร็ว หรือเปล่า 
คนขับ BMW ส่วนมาก  ขับกันไม่ค่อยช้านะ  แล้วสังเกตได้ง่าย  เห็นจุดๆใหญ่ๆสองจุดแต่ไกลเลย

ช่วงก่อนที่บ้านใช้  BMW พ่อผมขับเร็ว วิ่งขวา   คนหลบให้ตั้งแต่ไกลๆ  วิ่งสบายๆเลย
พอมา Camry  ขับความเร็วเท่าเดิม  คนไม่หลบให้  หลายครั้งต้องแซงซ้าย  ไม่ก็ตบไฟสูง

หลังๆก็ขับตามรถพวกนี้  คนจะได้หลีกทางให้  ;D 

ออฟไลน์ udis

หลีกให้ไกล อย่าไปยุ่งเกี่ยว ปลอดภัยกว่าครับ น่ากลัวครับ ทั้งคนขับและคนนั่งรถหรูๆครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ดีไม่ดีไม่รู้ รู้แต่ห่วงชีวิตไว้ก่อน ถ้ารถแพงรถสวยหายากผมก็ไล่ครับได้เห็นทั้งคันนานๆ ดูสมรรถนะต่างๆ

ถ้าไม่หลบยังไงกำลังเครื่องก็นำเค้าไม่ไหวอยู่แล้ว

ออฟไลน์ The plant

• **
ผมไม่สนครับ นอกจากเราแซงเข้าเลนขวาก็เข้าซ้ายปรกติ ถ้าเล่นกระพริบไฟไล่ เจอเบรคใส่ตัวโก่ง หัวทิ่ม ถนนไม่ใช่ของใครคนเดียว เร็วให้มีจังหวะ แล้วคุณจะรู้จักการขับรถสนุกและมีความสุขครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
-พวกรถหรู เครื่องแรงกว่ารถตลาดทั่วไป ขับกันเร็วเหลือเกิน ก็หลีกๆให้
-รถหรูๆสวยๆบางคัน หลีกให้ อยากตามดูของสวยๆงามๆ
-คนที่ซื้อรถพวกนี้ อาจเป็นพวกมีอิทธิพล อันธพาล นักการเมือง ไม่อยากยุ่ง เสียว ปล่อยแม่มไปเหอะ

ที่เยอรมันอย่างออโต้้บาห์นนี่ รถ Benz BMW Audi และรถตลาดอื่นๆของบ้านเค้า จะไล่แซงคนอื่นยากหน่อย
แต่ถ้าเป็น Porsche, Lamborghini, Ferrari, Maserati นี่รีบหลบกันใหญ่ครับ
บางนิตยสารเอามาเขียนแซว ว่าซื้อ M5 มาปัญหาของคุณคือ จะแซงใครบนออโต้บาห์นยาก เพราะคนส่วนใหญ่จะคิดกันว่ามันเป็น Series5 ธรรมดาๆ
 แต่ถ้าซื้อ Porsche อาจเป็นรุ่นที่ถูกกว่า แรงน้อยกว่า M5 เวลาจะแซงนี่คนละเรื่องกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 16:41:22 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

รถน่ะยังไม่เท่าไหร่

ถ้ายิ่งเป็นเลขทะเบียนตัวเดียว เลขเหมือนกัน 3 ตัว 4 ตัว ป้ายกรุงเทพ กราฟฟิค มีหนาววว

ออฟไลน์ BlueMan69

เครื่องมันแรงไม่อยากขวางทาง

ออฟไลน์ Ruksadindan

จขกท น่าจะตั้งหัวข้อใหม่ว่า...

ทำไมมีรถขับแช่อยู่ที่เลนขวาสุดเยอะเหลือเกิน ทำไมทุกคนไม่พยายามเปิดเลนขวาสุด เท่าที่จะทำได้

ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี   ผมจะดีใจมากที่เห็นความเกรงใจกัน เอื้อเฟื้อต่อกันบนท้องถนน
ทุกวันนี้เราเห็นความไม่เกรงใจกันจนเป็นเรื่องปกติทั้งๆที่มันแสดงความเห็นแก่ตัวอย่างมาก
ที่ผ่านๆมาผมก็แสดงความเห็นแก่ตัวบ้างเพราะสภาพแวดล้อมบังคับ และจะพยายามลดให้น้อยที่สุด
ถ้าทุกคนพยายามรักษามารยาทการขับขี่ที่ดี มีความเกรงใจผู้ร่วมใช้ถนนตลอด สังคมการขับรถจะดีกว่านี้ครับ

ก็น่าจะเป็นอย่างนี้นะครับ ส่วนตัวผมเอง ขับคันไหน ก็ไปตามมารยาท ไม่จำเป็นต้องหลบให้พวกนี้
มิหนำซ้ำตอนที่ขโมยรถพ่อไป ก็ไม่ได้เขาเลนขวาสุด ให้ใครหลบไปเลยครับ

ออฟไลน์ decptt

กลัวโดนยิงครับ
ดังนั้น หลบให้ดีกว่า

ออฟไลน์ tiger-2013

• Newbie
  • *
    • Dog/สุนัข ประวัติ -สายพันธุ์
ถ้ามาเร็วก็หลบให้หมดครับ
กลัวอุบัติเหตุ ชนตูด  8)