ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถระมัดระวังกันด้วยนะครับสังคมไทย  (อ่าน 10864 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!

อันตรายจริงๆครับ ไม่มีใครยอมใครเลย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ขับรถระมัดระวังกันด้วยนะครับสังคมไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 17:11:50 »
ไม่รู้นะครับ กับมอเตอร์ไซด์ ผมไม่เคยไปเบียดครับ ไม่คุ้ม(เว้นไม่เห็นจริงๆ)

ส่วนใหญ่ถ้าผมเห็น จะให้ไปก่อนครับ เพราะส่วนใหญ่มอไซด์จะขับเร็วกว่าเก๋งอยู่แล้วครับ
และไม่คุ้มกันที่จะไปเบียดครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ขับรถระมัดระวังกันด้วยนะครับสังคมไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 17:13:17 »
ผู้ใช้รถบ้านเราเริ่มนิยมใช้กล้องกันมากขึ้น
อีกหน่อยคงดังในยูทูปไม่แพ้รัสเซีย

อากาศร้อนต้องใจเย็นๆครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ hellbz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 17:13:37 »
ตอนซิลเวอร์วิงส์บีบแตรแล้วก็น่าจะจบกันไป

แต่ซีวิควิ่งเข้ามาเบียดแบบทุเรศมากครับ พยายามฆ่าได้เลย  :(

GreenG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 17:17:16 »
ผมว่าคนไทยบางคนเปลี่ยนเลขเร็วมากเลย ไม่รู้จะไปรีบไปไหน ติดรถกลับ เลี้ยวขวา ซ้าย บางคนก็หักเลยก็มีครับ

แต่ก็ทำใจดีกว่า ขี้เกียจไปมีเรื่อง เสียเวลา  ;)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 17:25:38 »
ต้องใช้คำว่าทุเรศมากเป็นผมจะถีบให้กระจกมองข้างหลุดเลยดูดิมันจะหยุดเบียดมั้ย  >:(

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 17:47:03 »
คนขับซีวิค เฮียมากๆ >:(

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 17:51:12 »
ตอนซิลเวอร์วิงส์บีบแตรแล้วก็น่าจะจบกันไป

แต่ซีวิควิ่งเข้ามาเบียดแบบทุเรศมากครับ พยายามฆ่าได้เลย  :(

ซิวิค อาจจะแอบกร่างเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ...พอเห็นพี่วิง ยกไม้ยกมือ เลยเคือง กะจะเล่นคืน

ส่วนตัวผมสรุปประมาณนี้...

+ ซิวิคเบียดแบบนั้น มีโอกาศเกิดขึ้นได้ อาจเป็นมุมอับ ถ้าซิวิครู้ตัวว่าผิด เจียมเนื้อเจียมตัว เรื่องคงไม่เกิด
+ การยกไม้ยกมือของพี่วิง ไม่ว่าจะสัญลักษณ์ใด อาจถูกตีความในทางที่ร้ายได้ ถ้าพี่เค้าไม่ยกมือ บางทีเหตุอาจไม่เกิด
   ตอนบีบแตรเตือน เหมือนซิวิคยังไม่เคือง พอยกมือคว่ำนิ้วโป้ง แกไล่บี้ซะน่ากลัวเลย

ออฟไลน์ lhorsud

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 17:52:27 »
ผมว่าซีวิคเค้าเปิดไฟเลี้ยวนานมากละ   ตั้งแต่ระยะห่างมอไซต์กับฟรีด ห่างกันน่าจะ 100 เมตร

มอไซต์น่าจะชลอให้เค้าเข้าไปก็จบละ แต่กลับไม่ยอม เร่งใส่(อาจจะไม่ใช่เร่งแต่ไม่ชลอความเร็วลง)

ต่างคนต่างอยากจะไปเร็ว แค่นิดๆหน่อยๆ ก็เป็นเรื่อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 17:55:13 โดย lhorsud »

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 18:01:52 »
เดี๋ยวนี้รถมีประกันชั้น 1 ชนไปก็ซ่อมได้

แต่ MC ถ้าชนแล้วบาดเจ็บรุนแรงอาจจะไม่สามารถรักษาได้

มีอะไรๆก็ยอมๆกันไปดีกว่า

GreenG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 18:03:37 »
ผมเคยเจอสมัยก่อน แบบนี้เลย ตอนนั้นลงสะพาน พงษ์เพชร ผมเปลี่ยนเลน ก็เห็นไกลๆ

เขาก็บีบแบบนี้เลย และปาดหน้าผลแล้วมาอยู่ตรงหน้า

แต่ตอนนั้นผมก็ยกมือขอโทษไป เพราะผมก็เปลี่ยนเลนตอนทางลงจริงๆ(มันก็ผิดจริงๆ)

ก็เลยไม่มีเรื่องครับ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 18:04:14 »
ถ้า civic เปิดไฟเลี้ยวนานแล้ว ผมว่าม ไซด์ผิด แต่ผมมองไม่เห็นอะ

ถ่ายทะเบียนรถมาประจารถือว่าผิดหฏหมายไหมครับ ถิาไม่ผิดอาจจะมีมาอีกเยอะ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 18:04:43 »
ผมว่าซีวิคเค้าเปิดไฟเลี้ยวนานมากละ   ตั้งแต่ระยะห่างมอไซต์กับฟรีด ห่างกันน่าจะ 100 เมตร

มอไซต์น่าจะชลอให้เค้าเข้าไปก็จบละ แต่กลับไม่ยอม เร่งใส่(อาจจะไม่ใช่เร่งแต่ไม่ชลอความเร็วลง)

ต่างคนต่างอยากจะไปเร็ว แค่นิดๆหน่อยๆ ก็เป็นเรื่อง

ใช่ครับ ไม่ยอมกันทั้งคู่ มอไซไม่ได้ขับเร็วเล้ยแค่60ไม่ยอมเบรค ซีวิคก็เอาอารมณ์เป็นใหญ่เอาชีวิตคนอื่นมาเสี่ยง เฮ้อ...

GreenG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 18:07:03 »
คนขับมอไซด์เอง ผมแอบไปดู คลิปเก่าๆ ค่อนข้างแรงพอตัวครับ

ลักษณะน่าจะเป็นคนอายุไม่มาก และที่บ้านมีเงินพอสมควรด้วย

เลยจะมีพฤติกรรมใจร้อนพอสมควรครับ :)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 18:15:17 »
ตอนแรกเหมือนมอเตอไซจะผิดหน่อยๆที่ไม่ได้ให้ซีวิคเข้า แต่ก็ไม่ได้ถือว่าทำผิดร้ายแรงอะไร ก็แค่เรื่องของน้ำใจบนท้องถนน อต่หลังจากนั้นซีวิคเลวแล้วครับ ถ้ามีเวลาว่างมากขนาดมาเร่งตีคู่มาแกล้งเบียดขนาดนั้นแสดงว่าไม่ได้รีบจริงๆหรอก อันนี้ล่ะผิดกฏหมายและบ่งบอกสันดานแล้ว กรณีนี้ผมก็เจอบ่อยๆที่เปิดไฟเปลี่ยนเลนแล้วเค้าไม่ได้ชลอให้ แต่ก็แค่บ่นเฉยๆว่าจะรีบไปไหนกัน แล้วก็ทางใครทางมัน หรือถ้าบังเอิญตามต่อๆกันไปก็ไม่จี้ท้าย เค้าเปิดไฟเลี้ยวจะเข้าก็ชลอให้เข้า มันก็แค่เรื่องเล็กน้อยให้บ้างไม่ให้บ้าง ถ้าไม่ถึงขนาดปาดหน้ากระชั้นชิด จี้ท้ายไม่ยอมหยุดจะยียวนกันไปกันมาทำไม๊?
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ friend2929

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 18:25:46 »
ต้องระวังมากขึ้นแล้วหล่ะครับ คนแต่ละคนเริ่มใจร้อน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 19:27:37 »
เคยนั่งรถไปกะเพื่อน เพื่อนขับ เจอสถานการณ์เหมือนๆกัน แต่เป็นรถกับรถ เพื่อนผมตัดสินใจขับ แอคคอร์ด G8 ป้ายแดง(ตอนนั้น) เบียดและดันท้ายด้านซ้ายวีออสคู่กรณีตอนมันมาเบียดปาดหน้าอีกรอบ จำได้เบียดคืนแรงมากจนคู่กรณีหมุนเกือบ180 องศา เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 19:28:27 »
พอกันแหละคลิปนี้

ซีวิคก็นะ เปิดไฟเลี้ยวแต่ไก่โห่ ก็ไม่เลี้ยวสักที มาออกตอนมอไซค์มาใกล้แล้วด้วย แบบนี้พวกมอไซค์ไม่มีใครเบรกให้หรอกครับเรื่องปกติเลย

แถมยังมาเบียดแบบน่าเกลียดด้วย(เหมือนจะขึ้น ตอนถูกบีบแตรใส่)

มอไซค์ก็นะ เบรกก็ไม่เบรก ไม่มีกลัวเลย ไม่ยอมกันเองแหละ ทั้งคู่

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 19:38:45 »
ชินแล้วครับ......ผมก็ขี่มอไซต์เหมือนกัน
เจอมาหลากหลายรูปแบบแล้ว ทำใจครับ
คิดอีกอย่างทีใครทีมัน บางทีเราปาดหน้า ขาไปโดนกันชนหรือปลายแฮนด์ไปโดนกระจกมองข้างบ้างก็อย่ามาโวยวายละกัน !

วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ settavut

• First
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 20:17:45 »
ผมมองว่าตอนเบียดครั้งแรก แรงพอกัน

แต่มาซีวิคมาปาดคืนแบบนั้น  ซีวิค เลว เลย
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 20:19:05 »
ตามกฎมอเตอไซควรขิดซ้ายมั้ยครับ อันนี้ผมไม่ทราบเพราะไม่เคยสอบใบขับขี่มอเตอไซครับ
แต่ที่ขับรถมาก็เจอเยอะมากๆที่ขี่มอเตอไซซ้ายโล่งๆ แต่มาขับกลางๆถนนขวางรถ
ผมว่ามันก็คล้ายๆขับรถช้าแช่ซ้ายนะครับ

คลิปนี้ไม่ทราบของเจ้าของกระทู้รึป่าวแต่ผมว่าคนขี่มอเตอไซกร่างอยู่นะครับ
ถือว่ามีกล้อง จะประจานคนอื่นได้ เลยไม่คิดจะหลบให้
สรุป เหมาะสมที่จะเจอกันดีแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 20:22:31 »
ชื่นชม ผบ เค้าละกัน ครับ

เวลามีเรื่องก็ ตบหัวแป๊ะๆ บอกไม่ต้องๆ คือ ถ้ามีคนเบรค อะไรๆมันก็เย็นลง

ถ้า ผบ ยุ ขึ้นมาจบเลย คลิปยาวกว่านี้แน่ๆ

ส่วน civic เอาคืนนี่ !!! ดังชัวร์

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 20:26:04 »
เบียดขนาดนี้ มันน่า . . . จับมาตีก้นจริงๆ เลย  :D

ออฟไลน์ kiss

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 20:43:13 »
ผมว่าซีวิคผิดตั้งแต่ยกแรกแล้วครับ ผมไม่เห็นว่าเปิดไฟตั้งแต่ไก่โห่หรือป่าว ถ้าเปิดจริงเขาก็มีโอกาศเลี้ยวตั้งนานแล้ว แต่เห็นเป็นไฟเขียนแล้ว ใจหนึ่งคงกะแซงฟรีดก่อน
อาจเป็นหนึ่งที่ทำให้มอไซค์เลยไม่ได้ตัดสินใจชะลอ
พอไปต่อไม่ได้ เลยต้องเลี้ยวจริงๆละ พอท้ายฟรีดเลยไปละ ก็ตัดออกมาเลย ซึ่งตอนนั้นมอไมค์อยู่ประชิดมากแล้ว
ผมอยากรู้ว่าถ้าคันนั้นเป็นรถยนต์จะแทรกออกมามั๊ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 20:45:30 โดย kiss »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 20:45:35 »
บอกตามตรงว่า ถ้าผมเจอมอเตอร์ไซค์บีบแตรสั้นๆ บีบเพื่อเตือน จบครับ ผมผิดยอมรับกันไป
บีบแตรยาวๆ แสดงว่า บีบเพื่อด่า โอเคผมรถใหญ่ ยอมรับได้ครับ เค้าเสี่ยง เลยโมโห

แต่การมาชูไม้ชูมือ เป็นผมคงขึ้นเหมือนกัน พูดกันตามตรง
(จะเห็นได้ว่า บีบแตรยาวๆ ซีวิคยังไม่ได้อะไรมาก แต่พอชูไม้ชูมือเท่านั้นแหละ บีบแตรแล้วเร่งตามทันที)
มันควรจะจบตั้งแต่บีบแตรยาวๆใส่แล้วครับ ไม่ควรมาชูไม้ชูมือใส่อีก

แต่ก็อีกแหละ ซีวิคก็อารมณ์ร้อนพอกัน เลือดร้อนทั้งคู่ แรงด้วยกันทั้งคู่ แต่คนละแบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 20:48:31 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ beermix

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 20:49:12 »
อารมณ์ทั้งคู่ครับ

Civic เปิดไฟเลี้ยวพอสมควร แต่ลังเลระหว่างจะเข้าหรือไม่เข้า เพราะมอไชต์ขับมาเร็ว (มองในกระจกข้าง) และมีทีท่าว่าจะไม่ชะลอความเร็วลง

พอมอไชต์เข้ามาถึงด้านข้างตัวรถ ซึ่งผมมองว่าอาจจะเป็นมุมอับ ที่คนขับชิวิค มองแต่กระจกข้างตรงจุดนั้น เห็นอีกทีนึกว่ามอไชต์ออกไปแล้ว เลยค่อยๆ แถเข้ามา

พอมอไชต์บีบแตร ด้วยความตกใจ และ อาจจะเป็นความใจร้อนของคนขับชิวิคเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ประกอบกับ มอไชต์แชงไปแล้วกับยกมือยกไม้ (ซึ่งคนขับอาจจะมองว่าไปด่า

เค้า หรือ อาจจะยกนิ้วกลางให้เค้ารึเปล่า) และมีเสียงด่าต่อว่า ทำให้คนชับชิวิค โมโห เลยตามเข้ามาทำท่าจะเบียด เพื่อแหย่อารมณ์ ให้มอไชต์ยั้วเล่น

ผมมองว่า ถ้ามอไชต์ แค่เบรคชะลอรถ ตอนชิวิคจะเข้า หรือ บีบแตรเฉยๆ คงไม่มีอะไรตามมา จากทรงชิวิคผมว่า เค้าพร้อมจะมีเรื่องได้เลยน่ะ

** ถ้าเป็นคันอื่น เค้าจะปาดเข้าเลยครับ อันนี้ค่อยๆ แถเข้ามา
*** มอไชต์ ก็พอตัวครับ  

สรุป ผมว่า ผิดทั้งคู๋ เพราะอารมณ์ทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 21:10:29 »
ผมขับมอเตอร์ไซค์ เคยเจอแบบนี้ แหละครับ ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด  ผมก็บีบแตร ลั่นเลย  เพราะ ว่ามอเตอร์ไซค์ถ้ามาประมาน 60  ระยะขนาดนั้น  เบรคอาจจะทำให้รถ ล้มได้เลยนะครับ
ปล. อีกอย่างก็ใจร้อนทั้ง 2 คนด้วยครับ

ออฟไลน์ 12ay13an

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 21:17:07 »
อารมณ์ทั้งคู่ครับ

Civic เปิดไฟเลี้ยวพอสมควร แต่ลังเลระหว่างจะเข้าหรือไม่เข้า เพราะมอไชต์ขับมาเร็ว (มองในกระจกข้าง) และมีทีท่าว่าจะไม่ชะลอความเร็วลง

พอมอไชต์เข้ามาถึงด้านข้างตัวรถ ซึ่งผมมองว่าอาจจะเป็นมุมอับ ที่คนขับชิวิค มองแต่กระจกข้างตรงจุดนั้น เห็นอีกทีนึกว่ามอไชต์ออกไปแล้ว เลยค่อยๆ แถเข้ามา

พอมอไชต์บีบแตร ด้วยความตกใจ และ อาจจะเป็นความใจร้อนของคนขับชิวิคเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ประกอบกับ มอไชต์แชงไปแล้วกับยกมือยกไม้ (ซึ่งคนขับอาจจะมองว่าไปด่า

เค้า หรือ อาจจะยกนิ้วกลางให้เค้ารึเปล่า) และมีเสียงด่าต่อว่า ทำให้คนชับชิวิค โมโห เลยตามเข้ามาทำท่าจะเบียด เพื่อแหย่อารมณ์ ให้มอไชต์ยั้วเล่น

ผมมองว่า ถ้ามอไชต์ แค่เบรคชะลอรถ ตอนชิวิคจะเข้า หรือ บีบแตรเฉยๆ คงไม่มีอะไรตามมา จากทรงชิวิคผมว่า เค้าพร้อมจะมีเรื่องได้เลยน่ะ

** ถ้าเป็นคันอื่น เค้าจะปาดเข้าเลยครับ อันนี้ค่อยๆ แถเข้ามา
*** มอไชต์ ก็พอตัวครับ  

สรุป ผมว่า ผิดทั้งคู๋ เพราะอารมณ์ทั้งคู่ครับ
เห็นด้วยครับ ;)

ออฟไลน์ Exeter

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 21:42:42 »
ถ้าไม่ชูนิ้ว เรื่องคงไม่เกิด ที่เบียดมาคราวแรกไม่น่าจะเป็นการตั้งใจ แต่การตอบโต้โดยการชูนิ้วอะไรก็ไม่รู้ให้เนี่ยล่ะครับเป็นตัวจุดชนวน
สรุปว่าผิดด้วยกันทั้งคู่ ใจร้อนด้วยกันทั้งคู่
ปล.ถ้าขับ g9 2.4 เรื่องนี้คงไม่เกิด 555

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 21:48:20 »
กระบะที่ผมเจอเมื่อกี้นี่ ยิ่งกว่านี้อีกครับ  แม่งปาดหน้าผมแล้วกระทืบเบรคเลย (เ..ย มาก เพราะผมวิ่งอยู่เลนขวา แล้วไม่หลบให้มัน เนื่องจากมันหลบไม่ได้-*-)
คลิปอยู่ในกล้องด้วย แต่ไม่อยากมีเรื่อง ก็เลยทำใจไปครับ