ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะจองระหว่างISUZU DMAX กับ Cheverolet Colorado ตอนเดียว ช่วยแนะนำทีคับ  (อ่าน 16172 ครั้ง)

ออฟไลน์ famekung

• Newbie
  • *
พอดีใจสนใจชอบ Colorado มากกว่า เพราะมันสวยกว่าแถมความกว้างใหญ่กว่านิดนึง เครื่องแรงม้า แล้วแรงบิด มากกว่า ISUZU อีกคับ
แต่ก็กลัวเรื่องน้ำมัน ยังไงช่วยชี้แนะด้วยคับ ไม่สนใจราคาขายต่อ เพราะใช้ยาวๆคับ
ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
ผมสงสัยนิดหน่อยตรง โคโลราโด กว้างใหญ่กว่าหนะครับ

จริงๆเจ้ารถสองคันนี้มันใช้แพลตฟอร์มเดียวกันนะ จะต่างกันที่เครื่องยนต์

การเซตติ้งช่วงล่าง แล้วก้หน้าตาภายนอก รายละเอียดภายในนิดหน่อย

ส่วนเรื่องซื้อรถก้เอาที่ชอบละกันครับ อีซูซุประหยัดกว่า แต่คงไม่ได้ต่างกันจนมี

นัยสำคัญอะไร ผมกังวลเรื่องระยะยาวมากกว่าครับผมยังไม่แน่ใจ

ในอนาคตเชฟเท่าไหร่หนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

ตอนเดียว + ใช้ยาวๆ

ไป D-Max ดีกว่าครับ

เครื่องยนต์ไม่ต่างกัน เกียรธรรมดา ไม่ต่างกัน ความประหยัด ความแรงไม่ต่างกัน
แต่ระยะยาวๆ ทั้งอู่ ทั้งศูนย์ ทั้งอะไหล่ D-Max น่าใช้กว่า

ผมคิดว่า คุณคงใช้ในด้านพาณิชย์ D-Max คือคำตอบครับ
ถ้าใช้ส่วนตัว ซื้อแคป ซื้อ 4 ประตู เชฟวี่จะน่าสนมากๆ

ออฟไลน์ archian

D-max  ซิครับ

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
เน้นศูนย์บริการ ศูนย์เยอะ บริการดี ไป Isuzu ค่ะ (แต่ก็ต้องระวังบางศูนย์)

แต่ Chevrolet Colorado จะได้เครื่องใหม่กว่า Dmax แรงม้าและแรงบิดมากกว่า กินน้ำมันพอๆ กัน ใช้ยาวๆ ได้เลย ศูนย์ต้องขับหาหน่อยมีไม่เยอะเหมือนเจ้าตลาด ส่วนความชอบ (ความเห็นส่วนตัวนะ) คิดว่า Chevrolet ดูดีกว่าค่ะ ทำมาได้สวย แต่บึกบึนสไตล์อเมริกัน แต่ Isuzu ไม่ค่อยชอบด้านหน้าเท่าไหร่ค่ะดูทื่อๆ ยังไงไม่รู้

สรุปว่าถ้าซื้อมาใช้เอง เลือก Chevrolet Colorado ไปเลยค่ะ จะซื้อมาใช้เป็นรถครอบครัวหรือใช้ในงานยาวๆ เลย ก็ได้ค่ะ แต่ถ้าทำธุรกิจ แล้วให้ลูกน้องขับ หรือไม่ได้ขับคนเดียว อันนี้ต้องเน้นศูนย์บริการและอะไหล่ ไป Isuzu ดีกว่า (แต่อะไหล่หลายชิ้นก็ใช้ร่วมกันได้)
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ชอบหน้าตาก็ซื้อเลยครับ Colorado ทำหน้าตามา Global กว่าคือ
ทุกรุ่นได้หน้าตาแบบนี้ มันทำให้รุ่นล่างๆ ดูหล่อเลยทีเดียวครับ
หน้าตาจะเหมือนๆกับตัวท๊อปๆ ผิดกับ D-max จะใช้ กระจังหน้า
ไฟหน้า ต่างกันในรุ่นย่อยต่างๆ รุ่นล่างๆเลยดูดีไม่เท่ารุ่นท๊อปๆ

ส่วนเรื่องความประหยัดน้ำมัน คิดว่า Isuzu ประหยัดกว่าพอตัวครับ
เครื่อง 2.5 ddi (ไม่มีโบ)

ออฟไลน์ Mighty-X

D-max
ถูก และคุ้มกว่าครับ กระจกไฟฟ้า เซ็นทรัลล๊อกมีมาให้ครบ ในราคาที่ถูกกว่าเจ้าโด้
อะไหล่หาง่าย ใช้ยาวๆยังไงก็สบายใจกว่า

Colorado
มีแค่รุ่นเดียว คือ 570,000 แมนน่วลทั้งหมด

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
D-max ดีกว่าทุกด้านครับ โดยเฉพาะศูนย์บริการ มันสำคัญนะครับเมื่อใช้รถไปหลายๆปี ยิ่งเป็นรถเพื่อการพาณิชย์แล้วล่ะก็เวลาเป็นเงินเป็นทอง

ออฟไลน์ wut get real

ผมทำธุรกิจส่วนตัวใช้กระบะอยู่แค่ยี่ห้อเดียว Isuzu  ไม่ใช่ว่ายี่ห้ออื่นไม่ดีแต่อยากให้มองเรื่องการ service และศูนย์บริการครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ johnlee

จากการที่ ผมมีเพื่อนเปิดอู่  นั่งคุยกับคนใช้รถตอนเดียว ส่งผักก็บ่อยๆ

1.วีโก้ ครับ ซื้อง่าย วิ่งดี ขายง่าย ซ่อมง่าย
2.ดีแม๊กซ์ เพลาเดิมๆค่อนข้างแข็ง ประหยัดดี  แต่ถ้าแบกเกิน 2 ตัน เปลี่ยนเพลา ก็ซดมากเหมือนกัน
3. นาวาร่า  กว้าง ใหญ่ ยาว ขับทางขรุกขระ แชสซีแข็ง บิดตัวน้อย

ที่ถามๆคนใช้มาประมาณนี้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ dht_tubes

ส่วนเรื่องความประหยัดน้ำมัน คิดว่า Isuzu ประหยัดกว่าพอตัวครับ
เครื่อง 2.5 ddi (ไม่มีโบ)

ขออนุญาติแก้ให้ครับ 2.5 ddi มีเทอร์โบแบบธรรมดา ไม่ใช่ VGS เทอร์โบแปรผันครับ

• Newbie
  • *
ลืมบอกไปอย่างหนึ่งคับ ที่บ้านมีnavara ปี08-09 กินน้ำมันมากคับ ไม่ไหวจะเคลียร์ เคยลองขับไปส่งของที่เดียวกันไปกลับ VIGO2.5 หมดไปแค่ ครึ่งถัง Navara เกือบหมดถัง ทั้งที่ ขับตามๆกันไปน่ะคับ พอดีที่อยากจะเปลีี่้่ยน เพราะ navara ตอนนี้ เครื่องพังคับ โซ่ลิ้นอะไรสักอย่างในเครื่องพังคับ ทำให้ต้องยกเครื่องใหม่ ค่าเสียหายรวมๆเกือบเหยียบแสน เลยอยากจะตัดสินใจขาย
อะคับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นน่ะคับ อบอุ่นดีจิงๆคับ

• Newbie
  • *
จากการที่ ผมมีเพื่อนเปิดอู่  นั่งคุยกับคนใช้รถตอนเดียว ส่งผักก็บ่อยๆ

1.วีโก้ ครับ ซื้อง่าย วิ่งดี ขายง่าย ซ่อมง่าย
2.ดีแม๊กซ์ เพลาเดิมๆค่อนข้างแข็ง ประหยัดดี  แต่ถ้าแบกเกิน 2 ตัน เปลี่ยนเพลา ก็ซดมากเหมือนกัน
3. นาวาร่า  กว้าง ใหญ่ ยาว ขับทางขรุกขระ แชสซีแข็ง บิดตัวน้อย

ที่ถามๆคนใช้มาประมาณนี้

ของผมไม่น่าเกิน 2ตัน อยู่ราวๆ 1.7-2ตัน แบบนี้ถ้าซื้อคันใหม่ ใส่แค่แหนบ พอมั้ยคับ
คันเก่า navara ใส่แนบเส้นละข้าง +ล้อเดิมๆ ยังพอไหวเลยคับ

ออฟไลน์ Adamas

ผมเคยเห็น หนังสือเล่มไหนไม่รู็(จำไม่ได้)เค้าเอาตอนเดียวของทุกยี่ห้อมาลองใส่ของบรรทุกกันพบว่าคนที่บรรทุกได้มากที่สุดคือ

1. Ranger
2. BT-50
3. จำไม่ได้
4. โคโร
5. ไตทัน
6. จำไม่ได้
7. จำไม่ได้

ด้านหน้าลอยค่อยข้างจะเท่ากัน

ขออภัยด้วยครับที่ดันจำชื่อหนังสือไม่ได้
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

• Newbie
  • *
ผมเคยเห็น หนังสือเล่มไหนไม่รู็(จำไม่ได้)เค้าเอาตอนเดียวของทุกยี่ห้อมาลองใส่ของบรรทุกกันพบว่าคนที่บรรทุกได้มากที่สุดคือ

1. Ranger
2. BT-50
3. จำไม่ได้
4. โคโร
5. ไตทัน
6. จำไม่ได้
7. จำไม่ได้

ขออภัยด้วยครับที่ดันจำชื่อหนังสือไม่ได้

ranger กะ BT50 ออกตอนเดียวแล้วหรอคับ

ออฟไลน์ pheet

d max ดีกว่าครับ อย่างน้อยศูนย์ก็เยอะกว่าครับ

หากต้องใช้งานและเกิดต้องซ่อม ผมคิดว่า d max น่าจะแก้ปัญหาได้เร็วกว่าครับเหมาะสำหรับใช้งานครับ

ผมใช้เชฟอยู่ บางทีเหนื่อยกับเวลาเข้าศูนย์มากครับ ซึ่งไม่รู้จะปรับปรุงได้ไหม

รถดีแต่ศูนย์ นี่คงต้องพยายามหาที่ดีๆหน่อยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
อิซูซุ สิครับ ถ้าเน้นตอนเดียว.. แสดงว่าเน้นเชิงพาณิชย์แล้ว
ตัวรถไม่ต่างกันมากเท่าไหร่

แต่บริการหลังการขายท่านจะเห็นความแตกต่างมากๆ..
ยิ่งโคโลราโด้ตัวใหม่ ไม่ใช่เครื่องเดียวกะอิซูซุแล้ว ยิ่งจะเห็นความแตกต่างครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator

1. Ranger
2. BT-50
3. จำไม่ได้
4. โคโร
5. ไตทัน
6. จำไม่ได้
7. จำไม่ได้

ranger กะ BT50 ออกตอนเดียวแล้วหรอคับ

เปิดจองแล้วครับ  ราคาโดยประมาณ 534000 - 544000 บาท พื้นที่บรรทุก 1,800 ลิตร กุญแจอิมโม

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ฟอร์ดกระบะตอนเดียว เครื่อง 2.5 เบนซิลจับติดแก๊สคุ้มที่สุดครับ

http://www.ford.co.th/trucks/new-ranger/specifications/price-list

promt

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ jumpon77

ดีแม็กตัวตอนเดียว เครีอง2.5 VGS Sราคา545,000บาท เครีองธรรมดา S 530,000บาท รุ่น B 520,000 บาท ครับ
ส่วน Colorado ตัวตอนเดียว ราคา551,000บาทครับ
ผมว่าดีแม็ก2.5 S VGS ดีกว่าครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

• Newbie
  • *
ขอบคุนมากคับ งั้นตกลงเปนจอง DMAX เลยค้าบบบบบ

• Newbie
  • *
ตัองเปลี่ยนแปลงเล็กน้อยแล้วคับ ทางป๊าไม่ยอมรอ รถคับ เพราะไม่มีรถใช้ ขี้เกลียดรอคับ
เลยหันไปมองโตโยต้าแทน ไม่ทราบว่า ถ้าออกมาตอนนี้ก็รู้ทั้งรู้ว่าตกรุ่นแต่ก็คงไม่เป็นไรเนอะคับ
แล้วถ้าออก อยากทราบว่า ตัว 2.5 กับ3.0 กินต่างกันเยอะมากมั้ยคับ ใจจริงๆผมไม่อยากออกวิโก้นะคับ เหมือนมันตกรุ่นแล้วอะ
กลัวตัวใหม่ออกมาแล้วจะเซงๆ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
 ;D;D;D 5

Vigo 2.5 หรือ 3.0 ถามเซลล์ดีกว่าไหมครับ ว่ารุ่นไหน แถมอะไรมาก และ ได้รถเร็ว

เรื่องประหยัดน้ำมัน ป๊า ไม่สน เพราะ ป๊าควักเงินจ่ายค่าน้ำมันเอง

จริงๆ ก็ไม่ต่างกันนักหรอกครับ ขึ้นอยู่กับการใช้งาน
วิ่งตัวเปล่าบ่อยๆ 2.5 ประหยัดกว่า
บรรทุกบ่อย 3.0 ประหยัดกว่า
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

• Newbie
  • *
;D;D;D 5

Vigo 2.5 หรือ 3.0 ถามเซลล์ดีกว่าไหมครับ ว่ารุ่นไหน แถมอะไรมาก และ ได้รถเร็ว

เรื่องประหยัดน้ำมัน ป๊า ไม่สน เพราะ ป๊าควักเงินจ่ายค่าน้ำมันเอง

จริงๆ ก็ไม่ต่างกันนักหรอกครับ ขึ้นอยู่กับการใช้งาน
วิ่งตัวเปล่าบ่อยๆ 2.5 ประหยัดกว่า
บรรทุกบ่อย 3.0 ประหยัดกว่า

น่าจะบรรทุกบ่อยคับ เพราะซื้อมาบรรทุกอะคับ  ;)

ส่วนเรื่องงตกรุ่นไม่ต้องกังวลเนอะคับ เพราะซื้อมาให้คนงานขับ

ออฟไลน์ jumpon77

ตัวตอนเดียววีโกมีแค่2.5อย่าเดียวครับแต่ถ้าเอาบรรทุกหนักๆก็2.5 vnครับหรีอ2.5ธรรมดาแต่มีอินเตอร์ครับราคาไม่ต่างจากดีแม็ก
ตัวตอนเดียวไม่เท่าไรครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
รถเชิงพานิชแนะนำเจ้าตลาดไปเถอะครับ รถใช้ทุกวันหาเงินทุกวันถ้ามันเสียก็ต้องซ่อมเร็ว ง่าย อะไหล่เยอะ