ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Prius ใช้งานยากไหมครับ จะเช่าขับท่องเที่ยวครับ  (อ่าน 6248 ครั้ง)

ออฟไลน์ poeping

• Jr. Member
  • **
ไม่เคยขับรถ Hybrid เลยนะครับ หรือรถที่ start ด้วยปุ่มไฟฟ้าก็ไม่เคยใช้เลยครับ ^ ^"
กำลังจะไปเที่ยว perth แบบไปเอง ไปครั้งแรกเลยและไม่เคยขับรถที่ australia เลยครับ หาข้อมูลบริการรถเช่าจากในเวปต่างๆ อยู่ ไปเจอของ Hertz เห็นราคาเช่า Toyota Prius แล้วน่าสนใจครับ ราคาพอๆ กับเช่า Corolla เลย น่าจะเซฟค่าน้ำมันได้ส่วนหนึ่ง แต่ที่สนใจก็คืออยากจะลองขับเที่ยวด้วยครับ ได้ลองหาข้อมูลและเจอ review เก่าๆ ของคุณ Jimmy กับเจ้า Prius เมื่อปี 2550 โน่นเลย ดูมันไม่ค่อยเหมือนรถทั่วไปที่ผมเคยใช้ จาก review ก็พอเข้าใจการทำงานและการใช้งานครับ แต่ผมก็ยังไม่เคยสัมผัสตัวจริงเลย ถ้าไปถึงแล้วเช่าขับเองเลย โดยทำการบ้านจากแค่ review คุณ Jimmy เช่น เสียบการ์ด เหยียบเบรคกด start รอหน้าจอขึ้น Ready แล้วขับออกไป, เวลาจอดกดปุ่ม P หรือเวลาปรับแอร์ก็ปรับจากหน้าจอ touch screen น่าจะพอใช้งาน ขับได้อย่างไม่ต้องกังวลหรือเปล่าครับ มีอะไรที่ควรทราบอีกบ้างสำหรับการใช้งานรถรุ่นนี้แบบไม่ได้อ่านคู่มือก่อนครับ หรือมีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติม แนะนำได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: Toyota Prius ใช้งานยากไหมครับ จะเช่าขับท่องเที่ยวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 21:42:17 »
ใช้เหมือนรถธรรมดาแหละครับ

ออฟไลน์ BnN

Re: Toyota Prius ใช้งานยากไหมครับ จะเช่าขับท่องเที่ยวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 22:01:29 »
การใช้งานเหมือนรถทั่วๆไปครับผม
ไม่มีอะไรแตกต่างครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 22:20:06 »
ยืนยันตามนั้นครับ

มันเหมอืนกับการขับรถทั่วๆไปเลย

เข้าเกียร์ D แล้วก็ขับๆๆๆๆ ไปเลย

อย่าไปเกินเลยจาก speed limit เค้าก็พอครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 05:39:06 »
ยืนยันตามนั้นครับ

มันเหมอืนกับการขับรถทั่วๆไปเลย

เข้าเกียร์ D แล้วก็ขับๆๆๆๆ ไปเลย

อย่าไปเกินเลยจาก speed limit เค้าก็พอครับ

เดี๋ยวมีหนาวได้ ไม่เหมือนเมืองไทย ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ poeping

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 08:32:19 »
ขอบคุณครับ ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ ตอนแรกที่กังวลเล็กน้อยเพราะอ่าน review ตอนแรก ยังไม่รู้จักเกียร์ B เลยครับ - -" ก็เลยกลัวว่าจะมีอะไรที่ยังไม่รู้แล้วใช้ไม่เป็นอีกหว่า แต่เท่าที่ดู ก็น่าจะมีเบสิคเท่านี้ ที่เหลือน่าจะขับเหมือนรถทั่วๆ ไป พวกสวิชเปิดถังน้ำมันก็คงเหมือนรถทั่วไปนะครับ ^ ^

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 09:14:46 »
พวกสวิชเปิดถังน้ำมันก็คงเหมือนรถทั่วไปนะครับ ^ ^

หาเด็กปั้มให้เจอ  เปิดได้ทุกรุ่นครับ   ;D ;D ;D