ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ล้อหน้า/หลังไม่เท่ากันเขาสลับยางกันยังไง  (อ่าน 10192 ครั้ง)

ออฟไลน์ Frontiere

• Jr. Member
  • **
พอดีสงสัยน่ะครับเห็นปกติเวลาสลับล้อจะเอาล้อหน้าหลังข้างเดียวกันสลับกัน แต่เดี๋ยวนี้เห็นรถแต่งซิ่งใส่ล้อหลังใหญ่กว่าล้อหน้า แล้วทีนี้เขาจะสลับล้อกันยังไงครับ
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ก็ไม่ต้องสลับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

สลับซ้าย-ขวามั้งครับ  ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ถ้าเป็นยางที่หน้ายางเป็นดอกด้านเดียวกัน แบบที่ไม่ใช่พวกยางที่ inside outside ก็สลับซ้ายขวาได้ครับ แต่ถ้าเป็นแบบ inside outside แล้วล่ะก็ สลับไม่ได้เลย ถ้าหน้ายางเท่ากันยังพอสลับได้คือหน้ากะหลัง แต่ถ้าหน้าหลังไม่เท่ากันแบบ benz หรือ bmw หลังๆแล้วล่ะก็ ง่ายๆคือใช้ไปจนหมดดอกแล้วค่อยเปลี่ยนทีเดียวจบเลย ครับ

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
ถ้าเป็นยางที่หน้ายางเป็นดอกด้านเดียวกัน แบบที่ไม่ใช่พวกยางที่ inside outside ก็สลับซ้ายขวาได้ครับ แต่ถ้าเป็นแบบ inside outside แล้วล่ะก็ สลับไม่ได้เลย ถ้าหน้ายางเท่ากันยังพอสลับได้คือหน้ากะหลัง แต่ถ้าหน้าหลังไม่เท่ากันแบบ benz หรือ bmw หลังๆแล้วล่ะก็ ง่ายๆคือใช้ไปจนหมดดอกแล้วค่อยเปลี่ยนทีเดียวจบเลย ครับ
ตามนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ Monn

ไม่สลับครับ แล้วก็เปลี่ยนเป็นคู่ๆ ไปครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
สลับซ้ายขวาได้แค่นั้น
แต่ป๋มไม่สลับครับ เพราะยางมานสึกมาแล้ว เสียงมานก็ตามมาในอดีตเคยลองมะค่อยคุ้มจ้า
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ Frontiere

• Jr. Member
  • **
ถึงบางอ้อละึครับ  ;D ;D ขอบคุณมากครับ
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ localgame

ถ้าเป็นยางขนาดเท่ากันก็ให้ช่างถอดยางออกมาแล้วใส่สลับกันเสียค่าแรงเพิ่มหน่อย

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
เอาตามคู่มือรถ ด้วยสมรรถนะในการขับขี่เค้าไม่ให้สลับครับ

ออฟไลน์ Parinceo

บ้านผม ยางเท่าไม่เท่าก็ไม่เคยสลับครับ
แต่ก็ไม่ได้มีอันไหนที่สึกเร็วกว่าชาวบ้าน

อีกอย่าง บ้านผมเปลี่ยนยางตามเวลาครับ ปกติใช้ไม่เยอะเท่าไหร่ คลานๆในเมืองแค่นั้น เลยอาจจะไม่ค่อยมีผล

ออฟไลน์ Ruksadindan

คงได้แค่ซ้ายขวาครับ

หรือจะสลับทั้งล้อก็ได้ถ้าใจถึง