ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกระแสของ Ertiga ได้รับการตอบรับแค่ไหนครับ  (อ่าน 6136 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsnutty

• Full Member
ถามเรื่องกระแสของ Ertiga ได้รับการตอบรับแค่ไหนครับ

ผมเห็นโฆษณาทางทีวีบ้าง ป้ายโฆษณาบ้าง แบนเนอร์ในเน็ต ก็พอสมควรแสดงว่า suzuki ลงทุนไปพอสมควรกับรถรุ่นนี้
แล้วกระแสตอบรับของบ้านเรา(ประเทศไทย)ดีแค่ไหนครับ ยอดจองในมอเตอร์โชว์เป็นเช่นไร คนรอบตัวพูดถึงรถรุ่นนี้แค่ไหนครับ

ปล. คนรอบตัวผมแทบไม่มีใึครรู้เลยว่า suzuki มี ertiga สงสัยเป็นเพราะรถยังไม่ได้ส่งมอบ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ผมว่าเมืองไทยไม่ค่อยตอยรับรถประเภทนี้เท่าไร่ มันจะใหญ่ก็ไม่ใหญ่ เล็กก็ไม่เล็ก จะว่าสะดวกก็ไม่เต็มที่ สบายก็ไม่เต็มตัว

บ้านผม และคนใกล้ๆตัวไม่มีใครมองพวก Avanza Innova freed หรือ Ertiga เลยสักคน ลงทุนข้ามไปพวก H-1 Ventury หรือไปจับ Estima , Alphard มือสองกันหมด

มันใหญ่โตนั่งสบายทั้งครอบครัวกว่าเยอะ

ถ้างบไม่ถึงก็ขับเก๋งเล็กดีกว่า คล่องตัว ประหยัด แรง

ผมว่าเมืองไทยติดเรื่องรถใหย่ เครื่องเล็ก นั่งเยอะ กลัวอืด อะไรพวกนี้มาก คงอีกนานกว่าจะทำให้ฮอตฮิตติดตลาดได้ หรือไม่ก็ต้องรอให้มีกม.จำกัดจำนวนรถยนต์ต่อบ้าน ไม่ให้เกินกี่คัน รถที่จำนวนนั่งได้เยอะ อาจจะนิยมมากขึ้น

จังหวะนี้ถ้าเลือกจริงๆ ผมเอา Freed เพราะขึ้นลงสะดวก ประตูเลื่อนไฟฟ้ามันไฮโซมาก และภายในสวยด้วยครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
ไม่ค่อยได้รับความสนใจคับ ผมก็ไม่ได้มองเลยคับ แต่่่

ไปจองมาแล้ว ตัวท๊อปสีขาว +5000 บาท รับรถปลาย มิ.ย.
 :D :D

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
เท่าที่ผมติดตาม ก็ไม่เลวเลยนะครับ
มีการจองกัน ตั้งแต่ทราบราคาที่แน่นอนเลย
แล้วก็มีหลายคนเหมือนกันที่จอง swift ไว้ ยอมตัด swift มาเอา ertiga แทน

ส่วนตัวผมก็ชอบนะ แต่ว่า มี freed ซะแล้ว
ได้แต่แวะเวียนไปลองขับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ส่วนตัว ผมเป็นคนชอบรถ 5 ประตูมากๆครับ เริ่มตั้งแต่โตโยต้ายิปซั่ม ออดิสซี่ สเปซแวกอน ทั้งๆที่ตะก่อนผมใช้ทั้งบีเอ็มซีรี่ส์ห้า แล้วก็เบ๊นซ์ซีคลาส
รถคันที่สองขอครอบครัวใช้แจ๊สอยู่ครับ

เวลาเจ้ารถคันหลักเริ่มงอแง ผม แฟนผม ลูกสาวอีกสองคนรวมถึงแม่บ้าน บวกคาร์ซีทอีกหนึ่งตัวต้องไปอยู่ในที่แคบๆอย่างแจ๊ส ทำให้ผมต้องเปลี่ยนใจเอาแจ๊สไปเทิร์น

ราคาที่ผมสู้ไหวตอนนี้ก็แค่ฟรีดกับเออร์ติการ์ครับ ผมเลือกอยู่นานมาก ศึกษาเออทิการ์ตั้งแต่ก่อนคุณจิมมี่จะรีวิวซะอีก
สุดท้ายผมตัดสินใจจองเออติการ์ไปครับ ประหยัดไปได้แสนนึง ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับอนาคตแล้วล่ะ
ถ้ารถขายได้เยอะก็โชคดีผมไป ที่ไม่ต้องมาห่วงเรื่องอะไหล่ ถ้าน้อยก็ถือว่าฟาดเคราะห์ไปแล้วกัน

แต่มองมุมกลับ ทั้งเออติการ์ ทั้งฟรีดก็ได้อนิสงค์จากรถตลาดอย่างแจ๊สกับสวิฟท์ทั้งคู่ จึงทำให้ผมยังเบาใจเรื่องอะไหล่ได้หน่อยนึง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ก็พอไปได้นะครับแต่ตรงนี้ตลาดค่อนข้างน้อยคู่แข่งกลับมากเหลือเกินมีทั้ง Avanza Freed Ertiga Spin ส่วนตัวแล้วสนใจ Ertiga ที่สุดหวังว่าปีหน้าจะมีโอกาสได้ครอบครองนะ Ertiga ถ้าอยากให้เพิ่มความน่าสนใจไปอีกน่าจะทำรุ่นท๊อปๆกว่านี้ใส่ทั้งเบาะหนัง จอด้านหน้า จอหลัง เพราะคนที่ซื้อส่วนใหญ่ก็พ่อบ้านพากันไปทีละหลายคนอยู่แล้วมีของพวกนี้เพิ่มมาจะทำให้น่าสนใจขึ้นอีกเยอะเพิ่มตังอีกคงไม่มีปัญหานักเพราะราคาตอนนี้ยังถือว่าไม่แพงเลย จะเอาฟรีดก็ราคาเกือบล้านเลยเสียเงินระดับนั้นผมมองไปที่อินโนว่าดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ H.

กระแสพอได้เลยครับ มีแต่คนสนใจ ราคาไม่แรง
H.

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
กระแสแรงที่สุดใน Segment ณ ตอนนี้เลยก็ว่าได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

น้อยกว่า Sawib นะ
แต่ชื่อเสียงที่สร้างมาน่าจะนำคู่แข่งได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ค่อยฮือฮาเท่าไหร่ครับ สำหรับคนทั่วไปนะ

แต่ผมว่าก็ยังดีกว่า สปิน รายนั้นหนักเลย โฆษณายังไม่มีหรือมีแต่ผมไม่เห็น

ออฟไลน์ kiwiwi

ก็พอไปได้นะครับแต่ตรงนี้ตลาดค่อนข้างน้อยคู่แข่งกลับมากเหลือเกินมีทั้ง Avanza Freed Ertiga Spin ส่วนตัวแล้วสนใจ Ertiga ที่สุดหวังว่าปีหน้าจะมีโอกาสได้ครอบครองนะ Ertiga ถ้าอยากให้เพิ่มความน่าสนใจไปอีกน่าจะทำรุ่นท๊อปๆกว่านี้ใส่ทั้งเบาะหนัง จอด้านหน้า จอหลัง เพราะคนที่ซื้อส่วนใหญ่ก็พ่อบ้านพากันไปทีละหลายคนอยู่แล้วมีของพวกนี้เพิ่มมาจะทำให้น่าสนใจขึ้นอีกเยอะเพิ่มตังอีกคงไม่มีปัญหานักเพราะราคาตอนนี้ยังถือว่าไม่แพงเลย จะเอาฟรีดก็ราคาเกือบล้านเลยเสียเงินระดับนั้นผมมองไปที่อินโนว่าดีกว่า

-.-" เพิ่งจองไป รถยังไม่ได้เลย จะให้ตกรุ่นปีหน้าแล้วเหรอ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

-.-" เพิ่งจองไป รถยังไม่ได้เลย จะให้ตกรุ่นปีหน้าแล้วเหรอ

555 แค่อยากให้ครบหน่ะครับ ตอนไปดูกะแฟนยังช่วยกันดูว่าติดจอเพดานได้ป่าวเพราะต้องไปนั่งหลังกันหมดสามแม่ลูก ผมเป็นคนขับรถ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เช็คล่าสุด เมื่อเช้า

ตอนนี้ ทะยอยส่งมอบ กว่า พันคัน ครับ จากยอดจองทั้งหมด

ออฟไลน์ H.

โอ้ว เร็วดีแหะ แต่เผอิญว่าช้าไปในความคิดพระบิดาผมหนะสิ
H.

ออฟไลน์ natthachai

• Newbie
  • *
อยากทราบวสีเงินของ Ertiga เหมือนของ Swift ไหมครับ กลัวสีออกมาเหมือนรถตู้