ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านเราไม่ทำตลาดรถแรงจากโรงงานมาขายบ้างครับ  (อ่าน 6389 ครั้ง)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
รถที่สมรรถนะดีดี ความแรงสัก 250 แรงม้า ก็พอ ทำตลาดบ้านเรา อยากให้มีประกอบบ้านเรา เพื่อจะได้ลดค่าภาษีนำเข้า

เช่น
FOCUS ST
MAZDA SPEED3
CIVIC SI
หรือมีตัวไหนก็นึกไม่ออก

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
เดาว่าเพราะ

ราคายังแพงเพราะโดนภาษีเครื่องยนตร์ และแรงม้าที่เยอะเกินพิกัด
ไม่คุ้มจะประกอบเพราะคนซื้อจำนวนไม่เยอะ

ออฟไลน์ MystogaN

หลังปี 59 น่าจะพอได้เห็นบ้่างครับ จะปลดภาษีแรงม้าแล้ว ;)

เพราะ ตอนนี้เกินม้า 220 จ่ายเพิ่มกันวายวอดมากครับ

รอสอย รถแรงๆ เครื่องไม่เกิน 3000cc อยู่ครับ

เช่น 1M Coupe,CLA 45AMG อะไรเทือกนี้อยู่

JONNY

ชอบเสียงของ โฟกัส เล่าร้อนจริง

อย่างฟอร์ดที่ไม่นำ TDCI มาขาย น่าจะ ST มาเลยจบ

ออฟไลน์ promay

• Jr. Member
  • **
คงจะจริงอย่างว่าล่ะครับ น่าจะเป็นเพราะโดนภาษีเครื่องยนต์และแรงม้าเยอะๆดักอยู่ บวกกับปริมาณการขายได้น้อยๆ คงจะขาดทุนแน่ๆ แค่คิดก็ขาดทุนแล้วครับ ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

หลังปี 59 น่าจะพอได้เห็นบ้่างครับ จะปลดภาษีแรงม้าแล้ว ;)

เพราะ ตอนนี้เกินม้า 220 จ่ายเพิ่มกันวายวอดมากครับ

รอสอย รถแรงๆ เครื่องไม่เกิน 3000cc อยู่ครับ

เช่น 1M Coupe,CLA 45AMG อะไรเทือกนี้อยู่

ยากกว่าเดิมอีก ปลดแรงม้าออก แต่มีมลภาวะมาแทน ทำเครื่องให้แรงทำง่ายแต่ ทำให้แรงแล้วมลภาวะต่ำทำยาก ต่อให้ทำได้ก็ต้องใช้เทคโนโลยี แล้วก็มีราคาแพง
พอราคาแพงคนก็ไม่ค่อยซื้อ ทำให้ไม่มีใครประกอบขาย ถ้าอยากได้สู้นำเข้ามาคุ้มกว่าประกอบเอง

แล้วพวกรถที่ว่ามาน่ะ อาจจะแพงกว่าเดิมอีก ต้องไปดูกฎหมายภาษีบ้านเรากับมลภาวะที่รถเหล่านี้ปล่อยว่าเข้าข่ายกันไหม
แต่ที่น่าจะถูกลงแน่ๆคือ i8, NSX,Porche 918

JONNY

แล้วตอนแรงม้าไว้ไม่ให้เกิน 220 หละครับ ค่อยมาเพิ่มกล่องเอาภายหลัง
ส่วนกลัวขายได้น้อยในประเทศ ก็ทำตลาดประเทศอื่นในภูมิภาคด้วยซิครับ

wittymazdaFC

mazda3 speed    ZOOM ZOOM  ของแท้

ออฟไลน์ JeansZ

โดนจำกัดภาษีแรงม้าครับ อย่างเจ้า Pajero V6 3.0 ครับ เคลมไว้ที่ 219 แรงม้า แต่ถ้าเอาไปจูนทำได้มากกว่านี้ครับ แล้วก็ Ford ranger 3.2 Wildtrak มีสมาชิกในเว็บ newrangerclub ไปทำรีแมพมา ได้ราวๆ 320 แรงม้าเลยครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

Tyde

ยากกว่าเดิมอีก ปลดแรงม้าออก แต่มีมลภาวะมาแทน ทำเครื่องให้แรงทำง่ายแต่ ทำให้แรงแล้วมลภาวะต่ำทำยาก ต่อให้ทำได้ก็ต้องใช้เทคโนโลยี แล้วก็มีราคาแพง
พอราคาแพงคนก็ไม่ค่อยซื้อ ทำให้ไม่มีใครประกอบขาย ถ้าอยากได้สู้นำเข้ามาคุ้มกว่าประกอบเอง

แล้วพวกรถที่ว่ามาน่ะ อาจจะแพงกว่าเดิมอีก ต้องไปดูกฎหมายภาษีบ้านเรากับมลภาวะที่รถเหล่านี้ปล่อยว่าเข้าข่ายกันไหม
แต่ที่น่าจะถูกลงแน่ๆคือ i8, NSX,Porche 918

เอ  แต่ตัวแรงพวกนี้ก็ขายในประเทศแถบยุโรปก็ใช้เรื่องมลพิษพ่วงกับภาษีเหมือนกัน  ดังนั้นเรื่องมลพิษไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: บ้านเราไม่ทำตลาดรถแรงจากโรงงานมาขายบ้างครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 15:20:30 »
ถ้าเป็นรถบ้านๆ ทั่วๆไป เคยมี Vios Turbo ไงครับ
ช่วงนั้นพี่โตใจป้ำโคตรๆ เอามาขาย
ราคานี่แรงพอสมควรอยู่ระหว่าง Altis1.6E กับ 1.8E เลย
แต่ก็อยู่ในช่วงที่คนทั่วไปซื้อมาซิ่งได้
(8.5แสนมั้งถ้าจำไม่ผิด)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ hutzero

Re: บ้านเราไม่ทำตลาดรถแรงจากโรงงานมาขายบ้างครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 16:00:38 »
ทำตลาดที่ว่านี่คือ "ประกอบในประเทศ"  ใช่มั้ยครับ?   

มุมมองทางการตลาดของทุกค่ายคงลงความเห็นแล้วว่าขายได้น้อย  ไม่คุ้มกำลังการผลิต

แม้แต่ TOYOTA ที่ค่ายใหญ่  ก็ยังไม่กล้าเสี่ยงกับการทำ GT86 ประกอบในประเทศ

อีกอย่างผู้ผลิตเน้นขายตามนโยบายรัฐบาลของประเทศเป็นหลักด้วยครับ  เพราะแข่งขันกันได้ในเรื่องราคา

จึงไม่แปลกที่ปัจจุบันรถแรงบ้านเราบนท้องถนนที่เห็นบ่อยๆมักจะเป็น "กระบะดันราง" ซะเยอะ

เพราะกระบะในไทยเป็นรถที่คุ้มค่าเงินในกระเป๋าที่สุดในพิกัดความแรงนั้นๆ

JONNY

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 16:32:02 »
ทำตลาดที่ว่านี่คือ "ประกอบในประเทศ"  ใช่มั้ยครับ?   

มุมมองทางการตลาดของทุกค่ายคงลงความเห็นแล้วว่าขายได้น้อย  ไม่คุ้มกำลังการผลิต

แม้แต่ TOYOTA ที่ค่ายใหญ่  ก็ยังไม่กล้าเสี่ยงกับการทำ GT86 ประกอบในประเทศ

อีกอย่างผู้ผลิตเน้นขายตามนโยบายรัฐบาลของประเทศเป็นหลักด้วยครับ  เพราะแข่งขันกันได้ในเรื่องราคา

จึงไม่แปลกที่ปัจจุบันรถแรงบ้านเราบนท้องถนนที่เห็นบ่อยๆมักจะเป็น "กระบะดันราง" ซะเยอะ

เพราะกระบะในไทยเป็นรถที่คุ้มค่าเงินในกระเป๋าที่สุดในพิกัดความแรงนั้นๆ

ความคิดผม เจ้า 86 มันโมเดลปีกย่อยลงไป ถ้ามาลงทุนมันอาจไม่คุ้มครับ
แต่รถพิกัด C ทุกค่ายก็มีสายพานการผลิตอยู่แล้ว ต้นทุนไม่น่ามากมายอะไร

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 17:24:14 »

เอ  แต่ตัวแรงพวกนี้ก็ขายในประเทศแถบยุโรปก็ใช้เรื่องมลพิษพ่วงกับภาษีเหมือนกัน  ดังนั้นเรื่องมลพิษไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ

กฏหมายมลพิษใหม่ของไทยโหดกว่าของยุโรปครับ คือรถพวกนี้ปล่อยมลภาวะน้อย แต่จะน้อยพอเข้าข่ายกฏหมายไทยได้รึป่างต้องไปเช๊คดู

ขนาดกฏการเป็น eco car ในไทยยังโหดในระดับนึงเลย

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 17:54:11 »
รถแรงจากโรงงาน นั้นบ้านเราก็มีทำตลาดอยู่บ้าง แต่เป็นรถนำเข้า เพราะราคาแพงจากภาษี ทำให้ตลาดไม่
มากพอที่จะคุ้มค่าในการ เปิดไลน์ผลิต และเมื่อราคาสูงมันก็ขายยาก
คนสนใจน้อยครับ เช่น Ford Focus ธรรมดา ราคาร่วมล้านแล้ว ถ้าตัว Focus ST อาจจะ 3 ล้านกว่า
ซึ่งถ้าราคานี้ คนหันไปหา MB, BMW กันหมด ทางเลือกสำหรับคนชอบรถแรง เลยหันมาใช้ซื้อรถรุ่น ธรรมดา
แล้วยกหัวตัดของรุ่นแรง มาเปลี่ยนอะไหล่เอา

ส่วนรถใหม่ แรง ๆ จากโรงงานที่เห็นในบ้านเราก็มีพวก BMW M3, M5, MB SLS, Brabus พวกนี้รวมถึง super car ต่าง ๆ
ซึ่งราคาก็กระอักเลือดเหมือนกัน

JONNY

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 18:42:09 »
ราคาFOCUS ธรรมดา- FOCUS ST
http://www.ford.com/cars/focus/pricing/

Focus ST  24,995
Focus Titanium 5-Door 24,995

เท่ากันเลย

ก็ไม่แพงนะครับถ้าคิดเป็นเงินไทย แสดงว่าต้นทุนมันก็ไม่มีอะไรมาก

Volkswagen Golf GTi ต่างประเทศ
http://web.vw.com/gti/special-editions/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 19:04:56 โดย Aristotle »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 18:47:16 »
ทัศนคติการใช้รถของคนไทยคือซื้อมาใช้งานอะไหล่มากๆกับภาพลักษณ์เป็นหลัก การใช้งานเพื่อความแรงนั้นมีน้อยมากและพอราคาแพงก็ก็จะไปหารถยุโรปกันหมด ตัวอย่างที่เห็นง่ายๆในเว็บก็คนอยากได้c180ให้ดูหล่อมากกว่ารถที่ทั้งแรงและเกาะกว่ามากๆอย่าง GTI.......ถ้าไม่ใช่รถที่โดดเด่นในระดับโลกอย่างซูบารุการขายได้นั้นน้อยจริงๆครับ ขนาดซูบารุยังจะไม่เอาWRX STI มาขายแล้วเลยเพราะจำนวนคนซื้อน้อยมาก  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 19:25:13 »
ลองดูรีวิวล่าสุดครับ 328i ก็แรงพอตัวแล้วนะ พอๆกับ แลนเซอร์ แรลลิอาร์ต แต่ไม่เท่าอีโว

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 20:27:03 »
ทำมาแล้วขายได้น้อยเลยไม่ทำครับ ตัวอย่างเช่น vios turbo ยังหน้าแหกขายได้น้อยเลยขนาดราคาไม่ได้สูงมากมายอะไร

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 20:44:58 »
อีกอย่างตลาดบ้านเราไม่ค่อยเน้นความแรงเท่าภาพลักษณ์ด้วยครับ ถ้ารถแรงแต่ราคาไปเท่ากับรถที่ไม่แรงแต่ดูดีกว่า คนส่วนมากจะซื้อคันที่ดูดีกว่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ beermix

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 21:10:18 »
ตลาดบ้านเราเน้น ความคุ้มค่าเป็นหลักครับ

ถ้าราคาเกิน 1 ล้านเป็นต้นไป ประชาชนทั่วไป ก็เริ่มคิดกับราคาแล้วครับ

ตัวอย่างเช่น - / กระบะตัวท็อป เดียวนี้ 1ล้านทอน 2000 บางเจ้า ล้าน ต้น 

แต่ถ้าเทียบกับ ราคา+ความคุ้มค่า เช่น Ranger 2.2/3.2WT คนก็ยอมซ์้อ

แต่อย่างที่ท่านบนๆ  พูดไว้แหละครับ ถ้าหลังจาก ปลดล็อคภาษีแรงม้า ปี59เป็นต้นไป จะมีรถยุโรปแรงๆ มามากขึ้น

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 01:55:19 »
ดูจากยอดขายรถ c-segment รุ่นทอปสุดง่ายๆ ส่วนใหญ่หนีไปเอา d-segment ตัวล่างหมด
สำหรับคนที่มีงบ ล้านต้นๆ

BELL7738

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 02:47:16 »
บ้านเราคนเล่นรถแรงมี  แต่ยังไม่มากพอ ส่วนใหญ่มีรถไว้ใช้งาน ส่วนน้อยมีไว้เป็นของเล่น

ไอ้ที่เล่นกันก็รวยมากไปเลย ไปเฟอ แลมโบ โน่น หรื่อไม่รถรถหรูไปเลย เบนส์ บีเอ็ม ออดี้

ส่วนผู้ประกอบการก็คิดถึงเรื่อง กำไร-ขาดทุน เป็นหลัก

มันก็เลยเอวังด้วยประการละฉะนี้ :'(

สั่งซื้อจาก grey จ่ายภาษีอานกันต่อไป 555 :'(

ออฟไลน์ comcoth

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 03:38:20 »
คงเรื่องภาษีละ เห็นรถที่แรงๆถูกตอนแรงม้าหมดเลยเช่นbmwf10ก่อนไมเนอร์ฯ330dราคาแพงมากแต่325dถูกกว่าเป็นครึ่ง เครื่องเดียวกันดีเซล3000ซีซีแต่ใช้ซอฟแวร์ต่างกันทำให้มีแรงม้าน้อยกว่าใน325d ออฟชั่นแทบไม่ต่างกันแต่ราคาต่างกันมาก ขอเดาจึงทำให้ไม่เป็นที่นิยม บริษัททำแล้วอาจจะไม่คุ้ม ในประเทศไทย

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:53:08 »
Vios Turbo ,,, เป็นเคสตัวอย่างคับ
....ถ้าผม,,, เป็นค่ายรถ, แล้วเห็นยอดขายของตัวนี้
....ผมคง,,, ไม่ทำตลาดรถแรงจากโรงงานเป็นแน่  :-\

การตลาด,,, ต้องพร้อม, ศูนย์ต้องพร้อม, ช่างต้องพร้อม
....ความพร้อม,,, ต้องเตรียมกันหลายด้าน, ต้นทุน ไม่ใช่น้อยๆ
....ถ้าขายเสร็จ,,, หนีเลย, ก็ไม่ยากหรอกคับ
....นี่ต้อง,,, Service กันต่อ, ยังคุยกันอีกนาน
....ถ้าไม่ได้,,, ราคาที่ดีจริงๆ , ไม่น่าคุ้มที่จะทำนะ  :-\

บ้านเรา,,, แค่ชุดแต่ง ก็น่าจะพอแล้วนะ
....อย่าง Mazda ,,, น่าจะทำชุดแต่ง MPS
....เค้ากับ,,, ภาพลักษณ์ และคอนเซปมากๆ  ;D

JONNY

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:23:59 »
Vios Turbo หลายคนคงไม่มั่นใจในความปลอดภัยครับ
รถมันเล็กเกินไป ไม่เวิ๊กแต่แรกแล้ว

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:56:48 »
Vios Turbo หลายคนคงไม่มั่นใจในความปลอดภัยครับ
รถมันเล็กเกินไป ไม่เวิ๊กแต่แรกแล้ว

รถแต่งซิ่ง,,, B-segment เป็นตลาดที่ใหญ่ที่สุดในบ้านเราแล้วนะคับ
.... Vios Turbo ,,, ซื้อไปขับ, เป็นไปไม่ได้เลย ที่จะไม่แต่งเพิ่ม
....ความปลอดภัย,,, ถ้ามาสายนี้ ผมว่าเค้าคำนึงถึงเป็นเรื่องท้ายๆ นะ
....บาร์โน่นนี่,,, ช่วงล่าง, เบรค ความปลอดภัย เพิ่มเติมได้ในระดับนึงคับ  ::)