ผู้เขียน หัวข้อ: ความชอบ กับ ความคุ้มค่า  (อ่าน 5509 ครั้ง)

ออฟไลน์ VTEU

• Full Member
ความชอบ กับ ความคุ้มค่า
« เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 18:56:39 »
ช่วงปลายปีแล้ว ทางครอบครัวได้หารถให้คุณแม่ใช้ อยู่ต่างจังหวัด ในเงื่อนไขรถยนต์คันแรก โดยใช้เปนชื่อผมจดเอง เพราะยังไม่เคยจดเปนชื่อผมมาก่อน
1.คุณแม่ชอบรถท้ายตัดเป็นทุนเดิม แกบอกจอดง่าย กะง่าย
2.ต้องเปนยี่ห้อตลาด T กับ H เท่านั้น เพราะที่บ้าน ตจว มีแค่ 2 ศูนย์นี้แหละพอฝากผีฝากไข้ได้หน่อย

ผมก็มาทำการบ้าน 2 ยี่ห้อนี้ รุ่นไหนได้สิทธิ์บ้าง : yaris, vios, brio, amaze, jazz, city
Yaris - แคบ ทำตลาดมานานมาก
Vios - โฉมตอนนั้น ก็ใกล้จะตกรุ่นเต็มที
Brio - หน้าตาไม่ผ่าน
Amaze - หน้าตาไม่ผ่าน
Jazz - ที่บ้านมีแล้ว 1 คัน อยากได้รุ่นอื่นบ้าง
City - *** คันนี้แหละที่จองไป *** ด้วยเหตุผลต่างๆ ท่านก็ยอมเอาเก๋ง จองเมื่อ เมื่อ พ.ย. ปีที่แล้ว กำหนดรับรถ พ.ค นี้ครับ ได้สิทธิ์คืนภาษี 1 แสน

บังเอิญ.... วันก่อน เอารูป Eco car ของพี่โต จากที่นี่แหละคับ ให้คุณแม่ดู
ท่านชอบมากกก อยากได้คันนี้แหละ ท้ายตัดด้วย แต่ท่านก็แอบเสียดายเงินคืนเล็กน้อย งานเข้าสิครับ

รบกวนพี่ๆหน่อยครับ ผมควรตัดสินยังไงกะเรื่องนี้ดี Eco car 1.2 vs B seg 1.5 คืน 1 แสน
'request start up and push back, please'

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: ความชอบ กับ ความคุ้มค่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 19:07:16 »
เอา Eco car YARIS ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 19:10:55 »
อีกนานไหมครับ ถึงจะได้City
ผมว่าถ้าอีกนานก็คอยๆดูกันไปก่อน
แต่ถ้าใกล้รับรถแล้วเอาไปเหอะ City บ้านผมมี 2 คัน ใช้ดีเลยล่ะ (เทียบกับรถระดับเดียวกัน)
เพราะข้อมูลรายละเอียด ออพชั่นต่างๆ ของ Yaris Eco ยังไม่โผล่มาเลย
ถ้าถอนจองแล้ว Yaris Eco ออกมาออพชั่นออกมาไม่ถูกใจ/แพงเกินเหตุ ตามสไตล์พี่โต จะยุ่งนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jg333

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 19:22:17 »
ยังไง city ก็ดีกว่าครับ แถมได้ส่วนลด 1แสนด้วย
แต่จะสู้เรื่องความสดใหม่ไม่ได้เท่านั้น

ออฟไลน์ jani

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 19:23:22 »
รอไหวหรอครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 19:46:23 »
อีกนานไหมครับ ถึงจะได้City
ผมว่าถ้าอีกนานก็คอยๆดูกันไปก่อน
แต่ถ้าใกล้รับรถแล้วเอาไปเหอะ City บ้านผมมี 2 คัน ใช้ดีเลยล่ะ (เทียบกับรถระดับเดียวกัน)
เพราะข้อมูลรายละเอียด ออพชั่นต่างๆ ของ Yaris Eco ยังไม่โผล่มาเลย
ถ้าถอนจองแล้ว Yaris Eco ออกมาออพชั่นออกมาไม่ถูกใจ/แพงเกินเหตุ ตามสไตล์พี่โต จะยุ่งนะครับ
กำหนดรับรถ เดือนหน้าครับ ผมมานั่งคิดเยอะ เพราะผมจอง ตัว S at ไป ครับ ออฟชั่น ความปลอดภัยก็ถือว่าเพียงพอแหละครับ แต่ ล้อกระทะ ยังไงก็เปลี่ยน แต่ถ้าหากมอง yaris eco ในงบนี้ + - ก็อาจได้ ตัวท็อป จบๆไปเลยครับ
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 19:46:45 »
รถอยู่กับเราอีกหลายปีนะครับ คิดให้ดีๆแล้วกัน

ไป Yaris ดีกว่าครับ คุณแม่ก็ชอบ แถม ท้ายตัดอีก ยิ่งโดนใจใหญ่เลย

ออก City มาพอเห็น Yaris ใหม่ ระวังคุณแม่คอเคล็ดนะครับ ด้วยความหวังดี

แล้วสุดท้าย จะมีประโยคซ้ำๆยอดฮิตขึ้นมา รู้อย่างงี้ เอา Yaris แต่แรกดีกว่า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 19:49:20 »
กรณีนี้ถ้าเป็นผม ผมคงเลือก"ความชอบ"ครับ..

ผมจะรอเอายาริส Eco ครับ..

ถ้าในระหว่างรอมีรถใช้อยู่ยิ่งรอแบบสบายใจ ชิวๆครับ..

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 19:49:56 »
รถอยู่กับเราอีกหลายปีนะครับ คิดให้ดีๆแล้วกัน

ไป Yaris ดีกว่าครับ คุณแม่ก็ชอบ แถม ท้ายตัดอีก ยิ่งโดนใจใหญ่เลย

ออก City มาพอเห็น Yaris ใหม่ ระวังคุณแม่คอเคล็ดนะครับ ด้วยความหวังดี

แล้วสุดท้าย จะมีประโยคซ้ำๆยอดฮิตขึ้นมา รู้อย่างงี้ เอา Yaris แต่แรกดีกว่า
บ่องตง ว่ากลัวประโยคนี้สุดเลย

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 20:37:19 »
เป็นผมไปความชอบก่อน เพราะรถอยู่กับเราตลอด และนานมากกกกก

คุ้มค่า แต่ไม่ชอบ ขับทุกวัน เครียดตายเลยครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 20:51:02 »

รู้อะไรก็รู้ไม่เท่า รู้งี้ ครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 21:00:20 »
บ้านผมเน้นคุ้มค่าครับ
ญาติๆผมถอยซิตี้มา 3 คันแล้วครับ 2ใน3 ได้คืนภาษี

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 21:22:13 »
ง่ายมากเอาซิตี้ครับเพื่อเงินแสนแล้วต้นปีหน้าขายแจ๊สแล้วออกยาริสเพราะปีหน้ามือสองน่าจะราคาดีเพราะส่วนใหญ่ติดล็อคขายไม่ได้ถ้าไม่สวยโดนใจก็ใช้แจ๊สต่อไป เท่านี้ก็ได้ทั้งความชอบและความคุ้มค่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 21:30:28 »
CITY ดีจริงครับ

ปกติผมไม่ค่อยปลื้มรถเล็กนะครับ ควบรถพี่ชายลงใต้มา ขับมันส์พะยะค่ะ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 21:39:45 »
CITY  จิ 

ยาริช....สีดวง   อีกนานกว่าจะได้รถ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 21:53:08 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา เปลี่ยนไปเอาYaris เถอะครับ เห็นแม่มีความสุข แค่นี้ก็โคตรคุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 21:57:05 »
ทำตามใจรักคุ้มที่สุดแล้วครับ ความคุ้มทางตัวเงินสำหรับผมไม่เรียกว่าคุ้มนะครับ เพราะเงินคือความสุข แต่ถ้าได้เงินแล้วต้องทุกข์(อยู่กับรถที่ไม่ชอบ) ผมว่าอย่าไปเอามันเลยครับเงินก้อนนั้นหนะ ยอมทิ้งไปเถอะครับแสนนึง

เชื่อผม ไปยาริสตัวใหม่

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 22:30:19 »
แม่ชอบ แม่ใช้ เหตุผลแค่นี้น่าจะพอแล้วมั๊งครับ :)

ออฟไลน์ nunix

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 01:35:12 »
แม่ชอบ แม่ใช้ เหตุผลแค่นี้น่าจะพอแล้วมั๊งครับ :)

เห็นด้วยคร้าบ

ถ้าหักเงินคืนไปแล้ว ราคารถก็คงพอพอกันละครับ แค่นี้ก็ไม่ต้องคิดมากแล้วใช่ไหมคับ 1.2 1.5 สำหรับคุณแม่ ท่านคงไม่คิดมาก ยังได้ความประหยัดด้วยนะครับ

ออฟไลน์ boy_pilok

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:01:50 »
ถ้าคุณเงินเหลือๆใช้เงินซื้อความสุขสิครับ  ซื้อยาริสอีไก้คาร์ให้แม่ขับท่านมีความสุข 8 เต็ม 10 ซื้อซิตี้มาขับท่านอาจมีความสุขแค่ 5 เต็ม 10 คุณเลือกเอา ปัญหานี้เป็นประเภทปัญหาโลกแตกในวงการเว็ปบอร์ดยานยนต์เข้าทำนอง toyota 86 vs f 30 320 i std เอาไรดี

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:10:16 »
ตามใจแม่ครับ และ Yaris สวยจริงๆครับแถม Toyata อีก สบาย จบ ตรงตามความต้องการของแม่ครับ
ส่วน City นี่ แม่ไม่ได้ชอบนี่ครับ ท่านเจ้าของหัวข้ออยากซื้อให้่ต่างหากครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:38:33 »
ก่อนอื่นต้องขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ
หากนับเป็นโพล ตอนนี้ส่วนใหญ่ก็ให้ yaris eco แต่ก็ สูสีกะ city ตามแต่ละเหตุผลกันไป

ตอนนี้ยังไม่ได้คุยกับที่บ้านเลยว่า จะเอาไง แต่เท่าที่ผ่านมา เรื่องรถยนต์ มักจะให้ผมเป็นคนตัดสินครับ

ทีนี้หากผมต้องการรอ yaris eco ผมควรขายใบจอง city เท่าไรดีครับ จอง 5,000 บาท ผมไม่มีความรู้ขายใบจองมาก่อนเลย
1. ขาดทุนเล็กน้อย
2. เท่าทุน
3. กำไรนิดหน่อย เพราะ ของแถม (หลักๆ ประกันชั้น1, ฟิล์ม 3m, เซนเซอร์ และอื่นๆ จากโรงงาน) + ค่าเหนื่ิอย และ รับรถไวครับ (พ.ค.นี้)
 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:44:01 »
Yaris ตัวใหม่คุณแม่ชอบก็จัดไปเลยครับ ถ้าเอา City มาเดือน พย. นี้ก็ตกรุ่นแล้ว เดี๋ยวจะโดนคุณแม่บอกว่า "รู้งี้ออกยาริสดีกว่า"

เหมือนเพื่อนกับน้องผม ออกวีออสปีที่แล้วจะเอาเงินภาษีคืน ผมก็บอกให้รออีกนิดรอตัวใหม่ พอเห็นวีออสใหม่แล้วบอกผมว่า "รู้งี้รอวีออสใหม่ดีกว่า"

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:01:38 »
เป็นผมจะออกซิตี้ให้คุณแม่ อีกทั้งอยู่ต่างจังหวัด พละกำลังเครื่องค่อนข้างสำคัญมาก

ส่วนยาริสโฉมเอเชียใต้ (คนละตัวกับที่ขายในยุโรป-อเมริกา) สวยแต่รูปครับ ภายในก็ลดต้นทุนเหมือนวีออส

ขนาดผมเองจงรักภักดีกับวีออส คุณแม่ผมยังบอกเลยว่าออส 2013 สวย รอพักใหญ่ๆ จะเอาออสเดิมไปเทิรน์

แต่พาคุณแม่ไปดูออสใหม่ที่งานมอเตอร์โชว์ แม่บอกว่าใช้ออสเดิม ยังดูดีกว่าซะอีก

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 18:18:56 »
City แต่งดีๆก้อสวยนะครับ

แต่ผมว่าเอาข้อมูลทุกอย่างไปให้แม่เค้าตัดสินใจเองดีกว่า เค้าใช้นี่นา ไม่ใช่เราอ่ะ

ออฟไลน์ nodano

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:47:38 »
จริงๆตัว yaris ก็ยังไม่มีออกมาแบบทางการ ว่าจะเป็นยังไง ส่วน city จะได้รถเดือนหน้าแล้ว อันนี้คงต้องเลือกเองแล้วแหล่ะค่ะ ตามใจคนใช้ดีที่สุดค่ะ

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 19:17:27 »
ตอนนี้ถ้าย้อนเวลากลับไปได้เราจะเลือก "เราที่ชอบ" อยู่เหนือเหตุผลอื่นๆคะ เพราะตอนนี้ถึงจะมีรถใช้ เเต่เราก็รู้สึกอยากได้รุ่นที่เราชอบอยู่ดีอ่ะ ทำให้ใช้รถคันที่อยู่ปัจจุบันนี้อย่างไม่มีความสุขสักเท่าไร... มันขาดๆเกินๆยังไงก็ไม่รู้