ผู้เขียน หัวข้อ: ความร้อน ขึ้นๆ-ลงๆ เกิดจากสาเหตุอะไรครั  (อ่าน 24792 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
สวัสดีครับ
เมื่ออาทิตที่แล้ว ผมขับเจ้า Dmax 3.0 ปี06 จากบุรีรัมย์ มาถึงสุรินทร์ รวมระยะทาง 52 กิโล แบบไม่รู้เลยว่ารถมันเป็นอะไร เพราะผมก็ขับเร่งได้ตามปรกติ พอมองหน้าปัทม์ ตายห่า!!! ไม่ใช่เครื่องพังแล้วเหรอว๊ะ พอลงมาเปิดฝากระโปง เห้ยก็ไม่เห็นมีอะไรผิดปรกติ ม้อพักน้ำก็ปรกติ ผมก็เลยเปิดฝาม้อน้ำ น้ำก็เต็มและร้อนตามปรกติ เอานิ้วจิ้มๆได้ สุดท้าย ดับเครื่องสตาสใหม่ เข็บลงมาอยู่ตรงกลางเหมือนเดิม งงเลยครับ ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรกันแน่ ไม่ทราบว่าท่านใจเคยเจอเหตุการแบบนี้บ้างมั้ยครับ

รูปภาพนี้ผมถ่ายเมื่อวันนี้ พอมองที่หน้าปัทม์ เห้ยเอาอีกแล้ว ผมก็เลยดับเครื่องแล้วสตาสใหม่ก็กลับมาอยู่ตรงกลางเป็นเหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 20:49:48 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ oun

• Full Member
Re: ความร้อน ขึ้นๆ-ลงๆ เกิดจากสาเหตุอะไรครั
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 20:39:56 »
ลองเข้าอู่เปลี่ยนเซ็นเซอร์หม้อน้ำ ถ้ายังเป็นอยู่ก็ต้องไล่ดูละครับ ว่าแต่พัดลมทำงานครบมั้ย?

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
Re: ความร้อน ขึ้นๆ-ลงๆ เกิดจากสาเหตุอะไรครั
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 20:56:08 »
 :)
ตามข้างบนเลยครับ +1 เซนต์เซอร์เจ๊งแน่เบย แต่เผื่อไว้หากนอกจากนี้น่ะ  ;D ;D

แต่นอกเหนือจากนั้นน่ะ วิ่งเร็วแล้วฮีท อาจจะเกิดจากวาล์วน้ำเสีย หม้อน้ำต้น

วิ่งช้าฮีท เร็วไม่ฮีท อาจจะเกิดจากวาล์วน้ำ หรือ พัดลมเสียครับ

หากน้ำยุบลงมากๆเร็ว ดูท่อ รอยรั่วๆต่างๆ พร้อมรอยรั่วของหม้อน้ำ และ โดยเฉพาะฝาปิดหม้อน้ำเสียหรือเสื่อมคุณภาพครับ ลองดูน่ะ ไม่น่าจะหนีจากนี้ครับ  ;D

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 20:59:45 »
:)
ตามข้างบนเลยครับ +1 เซนต์เซอร์เจ๊งแน่เบย แต่เผื่อไว้หากนอกจากนี้น่ะ  ;D ;D

แต่นอกเหนือจากนั้นน่ะ วิ่งเร็วแล้วฮีท อาจจะเกิดจากวาล์วน้ำเสีย หม้อน้ำต้น

วิ่งช้าฮีท เร็วไม่ฮีท อาจจะเกิดจากวาล์วน้ำ หรือ พัดลมเสียครับ

หากน้ำยุบลงมากๆเร็ว ดูท่อ รอยรั่วๆต่างๆ พร้อมรอยรั่วของหม้อน้ำ และ โดยเฉพาะฝาปิดหม้อน้ำเสียหรือเสื่อมคุณภาพครับ ลองดูน่ะ ไม่น่าจะหนีจากนี้ครับ  ;D

+1 ครับ ข้อมูลแน่นจริงๆ

ออฟไลน์ erosa

• New Navara 2014
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 21:15:48 »
ได้ความรู้ด้วย ขอบคุณครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 21:31:11 »
ที่ผมเจอะกับรถที่บ้านผมเอง เซนเซอร์ หรือตัวเสียบ มันหลวม ครับ เหมือนหางปลามันคลายออกไปพาดบนอะไรก็อ่านค่าอะไรเรื่อยเปื่อย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 21:48:30 »
เร่าร้อน แบบ SEX METER นี่เอง
ตัวอ่านค่าคงมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 22:48:32 »

ถ้า sensor ไม่เสีย  ดูฝาสูบ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 23:09:57 »
ถ้าเซนเซอร์เสีย เข็มจะไม่ควรบอกขึ้นหรือลงได้ ควรค้างตลอด

ถ้าปั้มน้ำเสีย น้ำจะไม่หมุนวน น้ำในห้องเครื่องจะร้อนมาก น้ำในหม้อน้ำอาจจะไม่ร้อน (ถึงว่าเอานิ้วจุ่มได้)
เพราะ ปั้มน้ำ จะทำหน้าที่ปั่นเอาน้ำจากหม้อน้ำที่เย็น มาเวียนแทนในเครื่องยนต์ที่ร้อน แล้วเอาน้ำร้อนกลับไปผึ่งลมเย็นที่รังผึ้งหม้อน้ำ หมุนวนไปเรื่อยๆ

สรุป ปั๊มน้ำอาจเสียครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:03:51 »
ถ้าพัดลมเสีย   พอวิ่งความเร็วกลางๆความร้อนลดลง  พอวิ่งความเร็วสูงขึ้นจะร้อนขึ้น  พอจอดติดเครื่องเฉยๆความร้อนก็สูงขึ้น

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:12:56 »
หน้าปัท เสียป่าวครับ ที่บ้านมีอยู่คนันึง มีปัญหาเรื่องเข็มน้ำมันค้างเติมเต็มแต่ขึ้น แค่ 3/4 ถ้าพัดลมหมุนปกติ น้ำไม่หาย (แต่ถ้าน้ำไม่ร้อนนี่เป็นที่วาร์ว หรือปั๊มน้ำ อาจเป็นไปได้ ไม่แน่ใจว่า ดีเซลเหมือนเบนซิลป่าว) หรือ รอเครื่องเย็นแล้วเปิดดูหม้อน้ำว่าน้ำพร่องมั๊ย ถ้าพร่อง ฝาหม้อน้ำก็อาจจะเป็นอีกปัญหานึง
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:55:12 »
ที่เคยเจอเป็นที่ระบบไฟรวน
ช่างต่อสายกราวน์ลงผิดที่ ย้ายใส่ที่เติมหายครับ
คงต้องเช็คระบบไฟครับ หนูอาจกัดสายไฟหรือมันหลวมก็ได้ครับ

เคยเปลี่ยนโน้นนี่นั่น เสียเงินไปเยอะ ทั้งหม้อน้ำ ทั้งวาล์วน้ำ ไม่หายครับ ลองดูเรื่องระบบไฟดูก่อน เพราะเสียเงินน้อยมากครับ แค่ค่าแรงเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 09:57:02 โดย udis »

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 18:30:38 »
ถ้าพัดลมเสีย   พอวิ่งความเร็วกลางๆความร้อนลดลง  พอวิ่งความเร็วสูงขึ้นจะร้อนขึ้น  พอจอดติดเครื่องเฉยๆความร้อนก็สูงขึ้น

ผมเคยเป็นครับ อาการนี้เลย

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 19:51:08 »
ปั้มน้ำเสียแน่ๆครับถ้าอาการแบบนี้ครับผมเจอมาแล้วของผมดีแม็กปี03เจอไป2000บาทครับถ้าเป็นเครีองคอม3000ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:23:27 »
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ เดี๋ยวผมลองไปเช็คดูก่อนนะครับ ตอนนี้ก็ยังขับแบบเพี้ยนๆ ไป 900 กว่าโลแล้วครับ เดี่ยวจะลองให้ช่างเช็คตามที่ท่านสมาชิกแนะนำนะครับ