ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า Honda Civic ตัวต่อไปจากโมเดล FB จะมาปีอะไรเหรอครับ  (อ่าน 5393 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนว่ามันเป็นคำถามที่ปวดสมองสำหรับผมมากๆ มันเป็นคำถามที่เพื่อนผมปรึกษาเรื่องหารถคันใหม่ที่ออก

แต่ขอเป็น C-segment ซึ่งเป็นคันต่อไปที่เอามาใช้แทนรถที่ใช้อยู่ที่จะปลดระวางในอนาคตอันใกล้นี้ ซึ่งเพื่อนผมคนนี้มันเป็นคน

ที่ไม่คอยสนใจเรื่องรถเอาเสียเลยและมันก็มีคำถามมาปรึกษาผม และผมก็แนะนำรถคันต่างๆที่เป็น C-segment ที่มีขายในบ้านเราให้มันเลือก

แต่มันก็ไม่เอาซักรุ่นหาคันที่ลงตัวไม่ได้เสียที ผมเลยถามมันไปว่าจากที่ผมกล่าวมามันชอบคันไหนที่สุดมันบอกว่า Civic แต่ก็ไม่ใช่โฉมนี้มันเลย

ถามผมกลับมาว่าแล้ว Civic จะออกโฉมใหม่ตอนไหนมันจึงป็นที่มาของการตั้งกระทู้ในครั้งนี้ ซึ่งผมก็อยากรู้เหมือนกันว่ามันจะมาอีกทีปีไหน

จากคำถามคืออยากทราบว่า Honda Civic ตัวต่อไปจะมาปีไหนเหรอครับเพราะว่าอยากได้ Civic แต่ไม่ชอบโฉม FB นี้อะครับเพื่อนมันไม่ชอบ

จะให้ไปมอง C-segment คันอื่นๆในตลาดตอนนี้ก็ไม่มีคันไหนโดนใจเอาเสียเลย คือชอบความเป็น Civic นะครับแต่ไม่คอยชอบโมเดลนี้

จะให้ไปเอา Altis ใหม่ที่จะมามันก็ไม่ชอบเพราะมันเอาไปทำแท็กซี่มันบอก จะให้เอา Sylphy มันบอกว่าดูแก่่ไปให้ไปเอา Focus มันก็บอกไม่โดน

และกลัวเรื่องศูนย์ จะไปเอา Cruze มันก็บอกว่าไม่ผ่านเหมือนกัน จะให้เอา Mazda-3 มันก็ไม่ค่อยชอบกับมันบอกว่าจะตกรุ่นแล้ว

จะให้เอา Ex ตัดทิ้งไปได้เลยไม่ได้อยู่ในหัวมันเลย ผมล่ะปวดหัวกับมันมากเลยอยากมาถามเผื่อมีใครพอจะรู้ มันอาจจะเป็นคำถามดูกวนๆหน่อย

แต่คือผมอยากรู้จริงๆนะ แต่ในใจผมว่ามันคงไม่มาในปี2ปีนี้แน่ๆใช้มั้ยอย่างเร็วคงปี 2015 ป่ะ

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
น่าจะปี 2017 ครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
คำตอบก็ชัดเจนอยู่แล้ว งบน้อย เรื่องมาก ก็รอต่อไปครับ

ถ้าไม่ได้จำเป็นต้องใช้รถ ขนาดที่จะรอโฉมหน้าได้โดยไม่สนใจรุ่นอื่น ก็ไม่น่าซื้อมาใช้นะครับ

คนที่ซื้อรถเพราะจำเป็นต้องใช้ ถ้ารุ่นที่เค้าชอบมันไม่มีจริงๆ ก็ต้องหาตัวเลือกรองๆลงมา เพื่อความจำเป็น

ตอบคำถามนี้ให้ได้ก่อน ว่าจำเป็นต้องซื้อไหม ถ้ามันจำเป็นต้องใช้ขนาดนั้น ค่อยมาพิจารณาว่าอันไหนเข้ากับการใช้งานของเราครับ

ออฟไลน์ toxoplasma

• Newbie
  • *
โฉมนี้จับเปลี่ยนกระจังหน้า ฝาท้าย กันชนหลัง เป็นตัว si  ส่วนตัวคิดว่าก็สวยนะครับ :P

ออฟไลน์ CHAMNAN6975

• Newbie
  • *

ตรงไหนที่เขาบอกงบน้อยครับ

คำตอบก็ชัดเจนอยู่แล้ว งบน้อย เรื่องมาก ก็รอต่อไปครับ

ถ้าไม่ได้จำเป็นต้องใช้รถ ขนาดที่จะรอโฉมหน้าได้โดยไม่สนใจรุ่นอื่น ก็ไม่น่าซื้อมาใช้นะครับ

คนที่ซื้อรถเพราะจำเป็นต้องใช้ ถ้ารุ่นที่เค้าชอบมันไม่มีจริงๆ ก็ต้องหาตัวเลือกรองๆลงมา เพื่อความจำเป็น

ตอบคำถามนี้ให้ได้ก่อน ว่าจำเป็นต้องซื้อไหม ถ้ามันจำเป็นต้องใช้ขนาดนั้น ค่อยมาพิจารณาว่าอันไหนเข้ากับการใช้งานของเราครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

ตรงไหนที่เขาบอกงบน้อยครับ

ก็ถ้างบเยอะ ก็คงมีตัวเลือก Premium Compact มาแล้วล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ BaDMojo

• Jr. Member
  • **
เมืองไทย FB ยังเปิดตัวไม่ถึง1ปีเลยคราบบบ -..-

ถ้ารอโมเดลใหม่เลย ผมว่าต้องบวกไปอีกประมาณ4-5ปีนั้นแหละครับ

น่าจะเปิดตัวช่วงปลายปี 2017 หรืออาจลากไปตั้นปี 2018 ครับ

รอยันลูกโตกันเลยนะครับ กว่าจะได้ขับ  :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เรื่องปีไม่แน่ใจนะครับ แต่หลังจากนี้ สัก 3 ปีขึ้นไปครับ

อยู่ที่ว่าขายดีแค่ไหน ตอนแรกนึกว่าจะเฟล พอเห็นตัว MC ของเมกา สวยขึ้นเยอะเลย

รอดู MC ก่อนก็ได้ครับ อาจจะชอบ

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• **
โห ผมเล็งๆตัวไมเนอร์ของCivic Fbไว้ ผมว่าก้อไกลแล้วนะครับ

เพื่อนจขกทเล็งโมเดลเชนจ์เลยหรอครับ :D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เพื่อนผมมันบ้าครับ !! ผมก็อยากด่ามันเหมือนกันเรื่องงบนี้มันก้ไม่ได้รวยไรมากมายคือรถคันที่จะซื้อนี้มันออกแนวอยากใช้เงินตัวเองซื้อ

งบราคามันก็อยู่ที่ไม่เกินล้านหรือล้านต้นๆไรประมาณนี้ กับเป็นรถที่ไม่ใหญ่ไม่เล็กเกินไปใช้ในเมืองไม่ลำบากมากนักนอกเมืองก็โอเคไรประมาณนี้

ออฟไลน์ porasit33

ผมว่าเค้าต้องได้ อัลติส ปลายปีนี้แน่นอน
แต่จากที่อ่าน เหมือนจะชอบ civic เป็นพิเศษ

ไม่แน่อาจรอไมเนอเชนจ์ ก็ได้ครับสวยขึ้นเป็นกอง

ออฟไลน์ Lertvarit

เอาตรงๆ ถ้าผมจะซื้อ C-seg ตอนนี้ มันก็ไม่มีรุ่นไหนโดนใจผมซักคันเลยหละ!

ที่เกือบจะใช่สุด ก็ focus แต่ติดที่ศูนย์จริงๆ เคยใช้ ford มาแล้ว เข็ด!!! อย่าเจอกันอีกเลย

ล่าสุดโปร civic แถมกระหน่ำแบบไม่เคยเป็นมาก่อน ประจวบกับดูรถให้น้องชายอยู่

แต่พอไปลองขับ ลองนั่งดูแล้ว ไม่ต่างจาก FD  ที่ใช้อยู่ ส่วนตัวมองว่ามันดูไร้การพัฒนา หรือพัฒนาน้อยไปหน่อย

ส่วนไซเคิลรถญี่ปุ่น โมเดลนึงๆจะมีอายุประมาณ 4 - 5 ปี แล้วแต่ว่าขายดีแค่ไหน

แต่ก็อาจจะมีปัจจัยอื่นมาเกี่ยวข้องอีก เช่น FD ที่ลากยาว 6 ปี เพราะติดน้ำท่วม

สรุป อย่างเร็วที่สุด  ผมว่าอีก 3 ปีครับ

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ fishfinger

อีกนาน. 4-5ปีตาม cycle แต่อาจจะมีเซอไพรซ์

ทำไมผมชอบ FB แหะ มันกระฉับกระเฉงเหลี่ยมมุมดูสวยดี

c-segment ผมว่าโอเคทุกตัวนะตอนนี้ ยกเว้น pulsar รู้สึกเฟลมากไม่เห็นสักคันหรือยังไม่ส่งมอบหว่า

ออฟไลน์ Public P

ผมเดาว่า 4-5 ปีครับ เพราะในไทยยอดขายก็ยังดีอยู่ สำหรับผมไม่ชอบ FD แต่พอ FB ชอบมาก เส้นสายลงตัวดี โดยเฉพาะไฟท้ายผมชอบแนวนี้ ดูลงตัวดี ยิ่งมองยิ่งสวย ยิ่งได้ตกแต่งอีกนิดลงตัวเลย

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
แนะนำให้เพื่อนคุณไปลองขับดูก่อนครับ ไม่ใช่เห็นแค่รูปลักษณ์ ก็ไม่ชอบแล้ว แต่ยังไงรอ Altis ใหม่ด้วยก็ดีครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Xenix

• **
ลองถามเพื่อนดูคับว่า
ถ้าสมมุติว่า อีก4-5ปีข้างหน้า
civic model changeตัวถังใหม่ แล้วเกิดไม่ชอบอีก
ก้จารอไปอีก4-5ปีหรอคับ
ถ้าไม่มีความจำเปนต้องใช้ ก้แนะนำให้รอคับ

ไม่มีรถคันไหนสมบูรณ์แบบหรอกคับ
"อย่ายึดติดกับสิ่งของ หัดปล่อยวางบ้าง" Justin Hammer
ปล เพิ่งดู Iron man 2 จบ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ก็หาซื้อ FD มือสองขับไปก่อนรอ FA (มั่วนะ) มาก่อนค่อยว่ากันประหยัดตังไปเยอะปี 06 หาได้ไม่เกิน 5 แสนแล้วแต่ควรซื้อสดนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ XL_SiZe

6 ปีน่าจะถึงครับผมว่า...

ออฟไลน์ xex

• **
ตอบแบบ  คนตกหลุมรัก civic ก็แล้วกันว่าน่าจะยังอีกนาน  อาจมีปรับเล็ก ๆ กระจังหน้าSi  กับไฟท้ายนิดหน่อย รวมทั้งเจ้าหัวเกียร์ที่แท่งชี้โด่ของมันมันดูพิลึกยังไงก็ไม่รู้ ผมแปลกใจเสมอเวลาคนบอกว่า civicFB ไม่สวย  ในขณะที่ผมมองมันบนถนนอย่างกับนางฟ้า ต้องคอยขับรถไล่ตามตูดเพื่อแอบดูมันในหลาย ๆ มุมมอง  เพื่อพิศความสวยของมัน  ในขณะที่ FD ผมก็เห็นแค่มันดูแปลกตา และไฟท้ายที่ดูแบนไม่มีราคา  ส่วนFocus รถช่วงล่างดีกับซิลฟี่ของนิสสัน ผมมองมันดูเหมือนรถหลังค่อมยังไงก็ไม่รู้  สำหรับเจ้าcivicFB เมื่อได้ลองขับ นั่งดูในมุมมองเบาะหลัง โดยเฉพาะภายในสีดำ  ผมยิ่งเคลิ้มเลยครับ มันทำให้นึกถึงรถโดโรลีน ในหนังเรื่อง เจาะเวลาหาอดีต ผมว่าคนยุคนั้นมองซีวิคเอฟบีและซื้อมันด้วยอารมณ์คลาสสิคยุคปี 1985 ซึ่งถ้าเจ้าซีวิคไปโผล่ในยุคนั้นมันคงเป็นอะไรที่ บร๊ะเจ้า แม้เจ้าโว้ย  ประมาณนั้น

ออฟไลน์ AutoPlace

น่าจะ 2017 จริงๆ ล่ะครับ เผลอๆ ปลายปีด้วย

ปล. ถ้าเป็นผม เจอเพื่อนแบบนี้ ก็จะไม่ให้คำปรึกษาแล้ว แต่จะแนะนำให้ขับคันเดิมไปพลางก่อน

ออฟไลน์ Public P

ตอบแบบ  คนตกหลุมรัก civic ก็แล้วกันว่าน่าจะยังอีกนาน  อาจมีปรับเล็ก ๆ กระจังหน้าSi  กับไฟท้ายนิดหน่อย รวมทั้งเจ้าหัวเกียร์ที่แท่งชี้โด่ของมันมันดูพิลึกยังไงก็ไม่รู้ ผมแปลกใจเสมอเวลาคนบอกว่า civicFB ไม่สวย  ในขณะที่ผมมองมันบนถนนอย่างกับนางฟ้า ต้องคอยขับรถไล่ตามตูดเพื่อแอบดูมันในหลาย ๆ มุมมอง  เพื่อพิศความสวยของมัน  ในขณะที่ FD ผมก็เห็นแค่มันดูแปลกตา และไฟท้ายที่ดูแบนไม่มีราคา  ส่วนFocus รถช่วงล่างดีกับซิลฟี่ของนิสสัน ผมมองมันดูเหมือนรถหลังค่อมยังไงก็ไม่รู้  สำหรับเจ้าcivicFB เมื่อได้ลองขับ นั่งดูในมุมมองเบาะหลัง โดยเฉพาะภายในสีดำ  ผมยิ่งเคลิ้มเลยครับ มันทำให้นึกถึงรถโดโรลีน ในหนังเรื่อง เจาะเวลาหาอดีต ผมว่าคนยุคนั้นมองซีวิคเอฟบีและซื้อมันด้วยอารมณ์คลาสสิคยุคปี 1985 ซึ่งถ้าเจ้าซีวิคไปโผล่ในยุคนั้นมันคงเป็นอะไรที่ บร๊ะเจ้า แม้เจ้าโว้ย  ประมาณนั้น