ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาวิ่งบนทางด่วนทางโค้ง รถคันอื่นชอบวิ่งไม่ตรงเลน อย่างเซ็งครับ  (อ่าน 7909 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ยกตัวอย่างเช่น โค้งหน้า รร เมอเคียว ตรงที่ติดกับแอร์พอร์ทลิงค์

3เลน แคบสุดๆ เลี้ยวกันจนเหลือ2 เลน

หรือโค้งอื่นๆ เลี้ยวทีนี่แกว่งกันใหญ่

อันนี้มันคืออยู่ skill การขับรถหรือเปล่า การสอบใบขับขี่ น่าจะมีสอบการเข้าโค้งนะ

นี่ถือว่าเป็นสาเหตุของรถติดเหมือนกันนะ บางที ไม่มีโค้ง แค่ทางโค้งตามทางๆ ก็เบรคกันแล้ว

ผมเกือบจะโดนรถที่เข้าโค้งแกว่งมาหลายทีและครับ บางคนขับรถไม่เก่งขึ้นทางด่วน วิ่งขวาซะแล้ว

เรื่องนี้เราส่งไปที่กรมการขนส่งเป็นแนวทาง จะสามารถส่งไปได้ที่ไหนบ้างอะครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
พวกตัดโค้งผมละไม่เข้าใจเลย เจอบ่อยเหมือนกันต่างจังหวัด

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เจอบ่อยครับ ยิ่งวิ่งกันเร็วๆพร้อมๆกัน เวลาเข้าโค้ง ผมรู้เลยมันข้ามเลนแน่ๆ จะพยายามไม่ขนานเด็ดขาด จะเบรคชลอดูการเข้าโค้งถ้าไม่เกินก็แซงให้ขาดเพื่อลดอันตราย ถ้าข้ามเลนก็เบรครอ

ออฟไลน์ Ruksadindan

พวกนี้เพี้ยนครับ ถ้าจะตัดโค้ง มันต้องไม่มีรถเลนอื่น แต่ทำงี้นี่เห็นแก่ตัวมาก

ออฟไลน์ slate

• Full Member
เจอประจำ ทำใจตลอด หล่ะสำหรับผม   :'(

ออฟไลน์ dusitmon123

ผมไม่ได้เหมารวมนะ แต่ถ้าคันข้าง B-Sec หรือ Eco car นะครับ เรียบร้อยทุกคัน

เคยเจอตอนไปเหนือครับ ถนน6เลน(ไป3กลับ3) พี่แกเล่นขับนอกสุดเข้าในสุดออกนอกสุด แถมขับช้าอีก ไม่รู้ไปหัดมาจากไหน >:(

ออฟไลน์ chat120912

เขาอาจจะกำลังอ่าน ลายโค้ง ทำอย่างไรให้เข้าโค้งได้เร็วที่สุด ก้อเป็นได้ เพราะเวลาต่างกัน 1 วิ อาจมีผลต่ออันดับและคะแนน ห๊าา ไม่ใช่หรอ =..=

ทำใจครับ เว้นระยะห่างแล้วทำใจเย็นๆก้อพอ

ตอนนี้ เทรนใหม่กำลังอิน เทรน จี้ท้ายยยยย ผมมองกระจกหลังทีไร เสี๊ยว เสียว  :o
" My strength is you. "

ออฟไลน์ Parinceo

ผมก็ขับตรงเลนตลอด เข้าด้วยความเร็วเหมาะสม
ถ้าเจอแบบนี้ก็เซ็งอยู่ ต้องรักษาระยะห่างไว้ครับ

ถ้าทางโล่งจริงๆ ผมชอบใส่นิดนึง เข้าโค้งจากเลนนอก ตัดเข้ามาเลนใน แล้วเหยียบส่งออกโค้งกลับไปเลนนอกอีกที
แต่ขอย้ำว่าโล่งจริงๆ และไม่เคยทำอะไรเกินลิมิตของตัวเองและรถเลย(เอาแค่พอสนุกครับ ไม่ได้บ้าระห่ำ)

ออฟไลน์ checkmate

พวกตัดโค้งผมละไม่เข้าใจเลย เจอบ่อยเหมือนกันต่างจังหวัด

ผมยอมรับว่าทำนะ แต่ผมต้องมั่นใจว่าไม่มีรถตามมาในระยะใกล้ถึงทำ เพื่อให้รถโยนโค้งน้อยที่สุดในความเร็วเท่าเดิมครับ  :P

ออฟไลน์ lhorsud

• Jr. Member
  • **
พวกนี้ ไม่ใช่แค่มือใหม่หรอกครับ มือเก่าๆนี่แหละเยอะและตัวดีเลย ชอบอ้างว่าไม่ให้รถเหวี่ยง แล้วก็สอนตามๆกันมาผิดๆ

ทั้งๆที่ถ้าเข้าแรงไม่ไหวก็เข้าให้ช้าลงหน่อย รถก็หายเหวี่ยง หรือเหวี่ยงน้อยลงแล้วแล้ว

วิธีแก้หรือกันพวกนี้คือ ถ้าอยู่ข้างๆกัน แล้วเห็นมีแววคันไหนน่าจะตัดโค้ง ผมก็มักจะดักขึ้นหน้าเค้าสักครึ่งลำ ให้เค้าเห็นจะได้ไม่กล้าตัดโค้ง

ถ้าขึ้นไม่ได้ก็ต้องระวังๆล่วงหน้า เผื่อตัดมาก็ผ่อนให้พวกนี้เค้าไป

โดยเฉพาะพวกวงเวียนต่างๆนี่เจอบ่อย พวกนี้มือเก่าๆทั้งนั้น ขับเร็ว อยากไปเร็ว แต่ไม่อยากให้รถตัวเองเหวี่ยง และขี้เกียจหมุนพวงมาลัย บังคับแฮนด์ ทิ้งตัว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
นั่นหน่ะสิ ปกติเจอโค้งผมก็ชะลอแล้วหล่ะเข้าโค้งทีก็พยายามทิ้งระยะคันหน้าหน่อยกลัวแบบนี้แหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ teezuza

• Newbie
  • *
โค้งจากวิภาตัดเข้าพหโยธินด้วยครับผ่านทุกวันเจอเกือบทุกวันเส้นก็มีให้ดูเข้าโค้งก็ชิดเลนซ้ายมากลางโค้งไปเลนขวาพ้นโค้งมาก็ซ้ายอีก โค้งนี้มีโค้ง2โค้งติดกันถึงโค้งหน้าก็ทำแบบนี้อีกเจอต้องรีบเหยียบหนี ตามแล้วอันตราย

ออฟไลน์ Night_Angel

ประจำ  พวกเบรค เพราะ ไปไม่ไหว 

บางทีตีคู่ แล้ว line ไม่ได้ก็จะไป  เลี้ยวไม่ได้ก็จะทำ 

สมถนะรถ มันไม่เท่ากัน  คันเขาทำไม่ได้ คันเราทำได้  การอ่าน line  ก็มีผล

น่าแปลก หลายๆคนขับรถได้  แต่ขับไม่เป็น  ไม่รุ้อะไรเลยว่ารถตัวเองได้แค่ไหน ด้วยซ้ำไป  โดยเฉพาะพวก กระบะบ้าพลัง
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ 2k

เข้าโค้งตัดเลนมันเอาไว้ใช้ในสนามแข่ง บนท้องถนนสาธารณะเอามาทำงี่เง่าครับ แสดงว่าขับรถเกินขอบเขตกฏหมายกำหนดแล้วถึงขนาดว่าต้องตัดเลน ถ้ากลัวว่ารถจะเอาไม่ไหวแล้วจะเสี้ยนขับเร็วทำไม? เจอเหมือนกันนะประเภทขับมาเร็วอยากจะสาดโค้งแต่ต้องตัดเลน มันดูแล้วไร้สาระมากที่ดื้อทำอะไรที่ตัวเองเอาไม่อยู่แต่ก็ฝืนจะืำมันอยู่แบบนั้นน่ะ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Rombax

ผมไม่ค่อยได้ตอบเท่าไร แต่เรื่องนี้ขอหน่อยแล้วกันครับ

ที่เจอเยอะค้าพวกกระบะครับ มาเร็วๆแล้วเข้าโค้าตัดเลนชาวบ้าน

ไม่รู้ไปรำลึกการขับมาจากไหน
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ promay

• Jr. Member
  • **
ผมเจอประจำครับเพราะต้องวิ่งทางไกลเกือบทุกวัน ต้องทำใจอย่างเดียวครับ คนขับรถได้น่ะมีเยอะ แต่คนขับรถเป็นน่ะมีน้อยครับ

ออฟไลน์ dunghill

เคยเจอแต่คนที่เค้าตัดโค้งกันจะขับค่อนข้างเร็วกว่า จึงจะไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องขนานกันแล้วเหวี่ยงมาเบียด พูดง่ายๆ ว่าเร็วจนพอถึงโค้งก็เข้าโค้งก่อนได้ ถึงแม้จะตัดไม่ตัดก็ไม่เบียดกันอยู่แล้ว
ส่วนตัวก็ขับตัดโค้งครับ แต่ก็จะตัดเฉพาะตอนที่ไม่มีรถคันอื่นอยู่ใกล้ๆ แต่ถ้าเจอรถเช้าอยู่ในโค้งก็จะไม่ตัดรอให้ผ่านไปก่อน แต่ถ้าช้าแล้วอยู่ขวา แล้วตัดด้วยนี่ ก็ไม่ไหวนะครับทำให้รถคันอื่นเสียจังหว่ะได้ ก็ต้องระวังตัวกันเองด้วย เพราะจะเดาใจคนขับรถคันอื่นได้ 100% ก็ยาก บางทีขับตามๆกันอยู่ หยุดกลับรถเอาดื้อๆก็มี ไม่ให้สัญญาณไฟเลย สำคัญที่ต้องให้สัญญาณกันนิดนึง จะซ้ายจะขวา ถ้าจังหว่ะไม่ได้ก็นิ่งๆ ขับตรงๆไป เด๋วคนที่รีบก็แซงไปเอง ไม่ซ้ายก็ขวา
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ Larry

บ้านเมืองที่ผมอยู่ เป็นกันประจำ "มหาสารคาม"

แต่ผมจะชอบนิสัยเสีย สั่งสอนพวกนี้ในแบบอันตรายอยู่เรื่อย

ซึ่งผมรู้ว่าไม่ควรทำ แต่เห็นแล้วอารมณ์มันขึ้น

ผมจะชอบวิ่งตีขนานไปกับทุกคัน ทุกโค้ง

ถ้ามีแนวโน้มว่าจะตัดเลนเมื่อไหร่ ก็จะเข้าไปประชิดทันที

พอมันเห็นถึงกับหักพวงมาลัยคืนแทบไม่ทัน ผมรู้นะครับว่ามันอาจจะทำให้คันนั้นๆ เกิดอุบัติเหตุ

แต่ในใจผมคิดอย่างนั้นจริงๆ ครับ ใจผมชั่วอยู่ค่อนข้างเยอะ

แล้วคันไหนเบียดไม่ดูตาม้าตาเรือ จนจะชนกับรถผม ก็จะสรรเสริญด้วยการบีบแตรไปหนึ่งจึ๊ก

แล้วก็ขับแซงขึ้นไปอย่างหน้าตาเฉย เพราะผมเลี้ยงโค้งเป็นนิสัยเพื่อความเป็นระเบียบและปลอดภัย

เลยไม่อยากเห็นอะไรที่มันขัดหูขัดตาอะไรแบบนี้

เพื่อนๆ สมาชิกจะว่าผมเลว ผมชั่ว ผมทำตัวไม่เหมาะสมต่อเพื่อนร่วมทาง

ทำให้เสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุอย่างไร ผมก็น้อมรับครับ เพราะเป็นอย่างนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เขาอาจจะกำลังอ่าน ลายโค้ง ทำอย่างไรให้เข้าโค้งได้เร็วที่สุด ก้อเป็นได้ เพราะเวลาต่างกัน 1 วิ อาจมีผลต่ออันดับและคะแนน ห๊าา ไม่ใช่หรอ =..=

ทำใจครับ เว้นระยะห่างแล้วทำใจเย็นๆก้อพอ

ตอนนี้ เทรนใหม่กำลังอิน เทรน จี้ท้ายยยยย ผมมองกระจกหลังทีไร เสี๊ยว เสียว  :o
บางคันฝึกเข้าลายโคตรแม่นเลยครับ นอกสุดมาในสุดเพิ่มความเร็ว555

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ไม่ต้องโค้งหรอกครับ   แต่สี่แยกที่ให้เลี้ยวได้พร้อมกัน2เลน ยังเลี้ยวเบียดเลนกันเลยครับ ;)

ออฟไลน์ Night_Angel

บางคันฝึกเข้าลายโคตรแม่นเลยครับ นอกสุดมาในสุดเพิ่มความเร็ว555

อันนั้นยอมรับเคยทำแต่ดึกๆ  และดูแล้วไม่มีรถตามมาแน่นอน 
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
วันก่อนเจอแท็กซี่ตัดโค้งทางเข้าสนามบิน
จัดแตรยาวไป 1 ดอก เรียกหักกลับ ขับเข้าไปตีคู่เห็นว่าเราห้อยป้ายรปภ. สนามบิน รีบยกมือขอโทษทันที

ออฟไลน์ redsun

ปรกติใครเร็วใครรีบผมก็ให้เขาไปก่อน
ใครช้ากว่าผมก็ขอแซง
จะตัดโค้งหรือไม่ตัดโค้งก็ไม่ได้สนใจมากนัก
อาศัยดูทรง ดูอาการรถว่าจะออกมาแนวไหน
โดยความปลอดภัยต้องมาอันดับแรก

ถ้าวันไหนรีบผมก็ขับเร็วกว่าเดิมครับ
แต่ต้องไม่เร็วเกินจนเสี่ยงกับอุบัติเหตุครับ
เผื่อเหลือเผื่อขาดไว้เยอะๆก็ดีครับ
บางทีในโค้งไม่ได้แห้ง บางที่มีน้ำขัง
หรือปลายๆโค้งอาจจะมีรถจอดติดรอเราอยู่
ก็...เป็น...ได้้ครับ  ;D

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผมก็ตัดโค้งนะ แต่จะไม่ฆ่าตัวตายสุ้มสี่สุ่มห้าเอะอะจะตัดลูกเดียว ต้องดูจราจรดูรถที่สวนมาว่ามีหรือไม่ ดูรถที่ตามหลังด้วยกระจก3บานในรถใช้ให้มันคุ้มที่โรงงาน ติดมาให้หน่อยบางคนใช้เป็นแค่2บาน มีนะไม่ใช่ไม่มี ถิาตัดโค้งไม่ไดด้หรือรถคับคั่งเรทต้องผ่อนควา เร็วลง
ทางแยกต่างๆต้องให้สัญญาณโดยเฉพาะวิ่งตจว เราต้องเข้าใจบางทีคนพื้นที่มักจะชินเพราะรถน้อยแบบนึกจะโผล่ก็ออกมาเลย
เจอบ่อยๆไฟสัญญาณไม่เคยใช้ เจออุบัติเหตุฃักษณะนี้บ่อยมากๆ

ออฟไลน์ Mike

เคยเกือบ ไม่รอด เพราะคนตัดโค้ง นี่แระ

Skill + สมถรรนะ รถคุณไม่ถึง อ่าน line ไม่ออก แต่เจือกเข้าโค้ง เร็ว แรง สุดท้าย ตัดโค้ง เหวี่ยงมาหาเรา

เลยหักพวงมาลัย หนีมัน (ในโค้ง) เกือบพลิก ใจตกไปอยู่ตาตุ่ม

ไอ้เราก็เข้า ช้า ออกให้เร็ว แต่ บังเอิญ ไปขนานมันในโค้งพอดี นึกว่ามันจะเข้าไปเนียนๆ เราอยุ่ขวาสุด มันอยุ่กลาง เรารู้ตัว เร็วแค่นี้ รถเราเอาอยู่ แต่มันดัน เอาไม่อยู่ เลยซวยเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 13:44:23 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ hutzero

เท่าที่เห็นมี 2 แบบครับ

1. ตัดโค้ง   ตัดโค้งแบบตอนมีรถเยอะๆปกติผมไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่  ปกติจะเจอตอนรถวิ่งน้อยๆมากๆ  ซึ่งก็ไม่ได้ผิดปกติอะไร   
2. แถออกจากศูนย์กลางโค้ง   อันนี้ส่วนใหญ่เป็นรถที่ไม่ค่อยเกาะถนน  และกลัวว่าจะแหกโด้ง   ซึ่งการลดความเร็วมันไม่พอ  จะเบรคก็คงไม่กล้า กลัวปัด เลยแก้ด้วยการแถออก

ออฟไลน์ H.

อย่าว่าเขาเลยครับ เขา Time Attack กันอยู่  ;D
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าพูดถึงเรื่องแรงเหวี่งเนี่ย จริงๆน่าจะอยู่ในเลนด้วยซ้ำ ได้ฟีลลิ่งดีครับ
บ้านเมืองที่ผมอยู่ เป็นกันประจำ "มหาสารคาม"

แต่ผมจะชอบนิสัยเสีย สั่งสอนพวกนี้ในแบบอันตรายอยู่เรื่อย

ซึ่งผมรู้ว่าไม่ควรทำ แต่เห็นแล้วอารมณ์มันขึ้น

ผมจะชอบวิ่งตีขนานไปกับทุกคัน ทุกโค้ง

ถ้ามีแนวโน้มว่าจะตัดเลนเมื่อไหร่ ก็จะเข้าไปประชิดทันที

พอมันเห็นถึงกับหักพวงมาลัยคืนแทบไม่ทัน ผมรู้นะครับว่ามันอาจจะทำให้คันนั้นๆ เกิดอุบัติเหตุ

แต่ในใจผมคิดอย่างนั้นจริงๆ ครับ ใจผมชั่วอยู่ค่อนข้างเยอะ

แล้วคันไหนเบียดไม่ดูตาม้าตาเรือ จนจะชนกับรถผม ก็จะสรรเสริญด้วยการบีบแตรไปหนึ่งจึ๊ก

แล้วก็ขับแซงขึ้นไปอย่างหน้าตาเฉย เพราะผมเลี้ยงโค้งเป็นนิสัยเพื่อความเป็นระเบียบและปลอดภัย

เลยไม่อยากเห็นอะไรที่มันขัดหูขัดตาอะไรแบบนี้

เพื่อนๆ สมาชิกจะว่าผมเลว ผมชั่ว ผมทำตัวไม่เหมาะสมต่อเพื่อนร่วมทาง

ทำให้เสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุอย่างไร ผมก็น้อมรับครับ เพราะเป็นอย่างนั้นจริงๆ
ตราบใดที่คุณไม่ไปเบียดเขา อยู่ในเลนคุณเอง เขาก็ต้องอยู่ในเลนของเขา ไม่ถือว่าชั่วนะครับ

ออฟไลน์ sidlv

เช้าวันนี้เลยครับ โค้งนี้แหละ น้องมิราจคันจิ๋ววิ่งคล่อมมันสองเลนยาวเลย ขับตามตูดหงุดหงิดมาก เลยบีบแตรใส่ไปหนึ่งที