ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความรู้สึกคนที่เปลี่ยนจากรถทั่วไปเป็นพรีเมี่ยม รู้สึกยังไงบ้าง  (อ่าน 13822 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากได้ ดาว มาบูชากับเขาบ้างครับ ชาตินี้ต้องมีให้ได้สักคัน แต่คงขอเป็น มือสองดีกว่า เอาที่สภาพรถดีๆ ครับ

อนาคต C200 C180 A180 ครับ

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
ความรู้สึกแล้วแต่ว่า  ได้รถมาอย่างไร
- ถ้าซื้อเองคงรู้สึกเฉย ๆ  เพราะกว่าจะมีปัญญาซื้อ  หน้าที่การงาน หรือ กิจการคงไปได้ไกลแล้ว
ไม่มีเวลาตื่นเต้นกับรถหรอก 
- แต่ถ้ามาฟรี ๆ แบบฉับพลัน  คงจะตื่นเต้นน่าดู

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
ความแรงไม่ได้เพิ่มมากครับ
Dimension -----> BMW X1

แต่มันให้ความรู้สึกมั่นใจกับเรามากจากประมาณ 6/10 ไปเป็น 9/10
รู้สึกว่า รถไม่โยนตัวเลยตอนเข้าโค้ง ดูเป็นเรื่องง่าย ๆ หักหลบ หักเลี้ยว ไม่ค่อยกลัวครับ
แต่ก็ไม่ประมาทนะ แต่รถมันนิ่งจนเพิ่มความมั่นใจให้คนขับสูงขึ้น

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
แล้วแต่ชอบข้างบ้านผมบ้านหลังใหญ่มาก แต่ใช้ฮอนด้า 3คัน
ส่วนด้านหลังหมู่บ้านเปนทาวเฮ้า ขับ bmใหม่ เห็นล้างรถเองทุกเสาร์

ส่วนผมมีปัญญาแค่ซูบารุ ทั้งรักทั้งหลง

ออฟไลน์ tty

• Jr. Member
  • **
รู้สีกตื้นเต้น ประหม่าในการขับครั้งแรก จะเปลี่ยนเลน ดันไปใช้ก้านปัดน้ำฝน จะทิปไฟหน้าดันไปฉีดน้ำล้างกระจก ฮ่าๆเค้ารุ้หมดว่าไม่เคยใช้รถยุโรป ;D ก้อปรับตัวกันไปครับ แต่ความรู้สึกฟิลลิ่งในการขับนั้นไม่ประทับใจมากมายอย่างที่คลาดหวังไว้ แต่ภาพโดยรวมก้อ OK ครับ คิดเอาเองว่ารถเราแรงกว่าชาวบ้านคิดเอาเองคนเดียวนะครับ ;D แล้วก้อไม่ยอมให้ใครล้างรถ ล้างเองมันทุกอาทิตย์ ฮ่าๆเหนื่อยโครตๆ ตอนนื้เริ่มกำลังเร็งคาร์แคร์ดีๆอยู่ อีกเรื่องก้อหรอนตอนรถติด หรือขับช้าๆในเมืองหรอน พวกมอเตอร์ไซค์จะมะข่วนเชี่ยวอะไรทำนองนี้ ;D ฮือขับรถธรรมดาสบายใจกว่าครับ แต่ยังไงขับเจ้า F10 นี่ก้อดีกว่าคันเดิมมากมาย อีกอย่างจะหลงว่าตัวหล่อขึ้น ;D

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
รู้สึกอย่างแรกคือ โดนบีบแตร ติ้บไฟ + จี้น้อยลง

แถมไปไหนก็หาที่จอดง่ายขึ้น ยามทำงานเป็นขึ้นมาเลยทีเดียว

เวลาไปร้านอาหารมีแนวโน้มได้จอดที่ดีๆกว่า ;D

ซึ่งในความเป็นจริงมีรถหรูแต่บ้านจนมาเยอะแยะ

บางบ้าน ฮอนด้าทั้งบ้าน แต่บ้านอย่างกะวัง

ออฟไลน์ jose

• **
ยังไม่เคยมีรถพรีเมี่ยม แต่ถ้ามีคงจะเห่อไม่ใช้น้อย
ขับรถติดๆไปก็ดูเงารถตัวเองในกระจกข้างทาง
ขับรถเบาๆกินลม หรืออาจจะแรงบ้างในบ้างครั้ง อิอิ

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่ามันจะทำให้ เกิดการ Imagine ว่าคนเค้ากำลังมองเราอยู่  555+ ผมเคยแค่นั่งครับ ก็โอเคครับ รู้สึกดี  แต่สมัยนี้คนไม่มองนะ  เพราะ ว่าเค้าคงเห็นเยอะแล้วมั้ง ;D

ออฟไลน์ tamrong

• **
เท่ตอนขับ  แ่ต่ก็   ลำบากใจ เวลาหาที่จอดอ่ะครับ

จะจอดเสียบๆ ไว้ตามโลตัส ก็ไม่ได้  ต้องคอยระวัง

ไปกินข้าว  หรือขึ้นเรือ  จอดทิ้งไว้ข้างถนน ก็เสียวๆ  ว่ารถจะปลอดภัยมั้ย  

ถ้าไปจอดตามห้างนี่ ขนาดใส่เสื้อเก่าๆ กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะ  ยามยังเรียกท่านเลยครับ  ตะเบ๊ะัให้ทุกคน

พอขับ vios ไป  ใส่เสื้อเชิ๊ตอย่างหล่อ  ยามบอกไปจอดหลังๆนู่น  

ออฟไลน์ nirvanapoint

ถ้าเป็นป้ายแดงสำหรับผม ถ้าซื้อเอง รถอะไรผมก็เห่อทั้งนั้นครับ อิอิ
แต่่พอขับไปสักปีหรือครึ่งปี ก้อลดความเห่อเองครับ  ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าด้านการขับขี่ ดีกว่ามาก ชัดเจน

ถ้าด้านเศรษฐกิจ รู้สึกตัวเบา

ถ้าด้านความคุ้มค่าแบบสาวๆคิด ก็คุ้ม แค่ยี่ห้อก็คุ้มแล้ว

ถ้าด้านความคุ้มค่าแบบผู้ชาย (แบบผม) คิด ถ้าเมียขับแล้วชอบ รู้สึกปลอดภัยต่อลูก แค่นั้นก็พอ แต่อยู่บนเงื่อนไขเดียวคือ ถ้าจ่ายค่าซ่อมแล้วรู้สึกเสียดาย อันนี้ไม่น่าซื้อมาใช้ เพราะจะกลุ้มตลอด

ถ้าเรื่องความหรูหรา หน้าตา ผมเฉยๆ นะ แต่แฟนบอกดีกว่าตรงกลับรถ ตัดรถ หาที่จอดง่ายกว่า

เหมือนกำลังขับแบ๊งค์พันอยู่ เค้าว่างั้นเลยครับ  ;D ;D

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
เห็นมีแต่คนบอกว่าฟิลลิ่งมันแน่น สำหรับผมก็เห็นด้วยว่ามันแน่นครับ ทั้งแน่นทั้งจุกเวลามันเสียทีนึง
เจอค่าซ่อมทีนึงแน่นไปนานเลยครับ

ออฟไลน์ JIRATH

คุยกับคนในรถสบายขึ้นเพราะเก็บเสียง พวงมาลัยนิ่ง ขับสบายยย

2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ mavin36

• **
ไม่เคยมีแต่เคยนั่งเบนส์รถตำแหน่ง ผบ.รู้สึกว่าถนนที่เคยมีหลุมมันเรียบจัง

ออฟไลน์ Monn

ฟิลลิ่งมันอธิบายยากเนอะ ของผม

G8 --> F30  (ของแฟน ยังไม่ได้เป็นของตัวเอง)
ช่วยกันผ่อน แต่เอาให้เขาใช้ กับรับส่งลูก เพราะรับลูกเองทุกวัน อยากให้ลูกได้นั่งดีๆ และปลอดภัย
เคยคิดว่า แม่มมม ทำไมแพงจังฟะ G8 ก็ 1.2m  F30 ตั้ง 2.67m ต่างกันมากกว่าเท่า น่าคิด แต่อยากได้ พอได้มาครอง (จริงๆ รถแม่ก็ E34 เคยเอามาใช้ประจำ ก็รู้แหละว่ามันดี แต่ไม่ได้ใช้ประจำ ไม่ได้สนใจมากมายนัก) ได้ลองมาดูรถตัวเอง อืมมม เข้าใจละ ทำไมมันแพง
เหล็ก อุปกรณ์ ต่างๆ ความฉลาดของรถ เครื่อง การขับขี่ ช่วงล่าง ทุกอย่างมัน step up ขึ้นไปจาก G8 เลย 
ผมไม่พูดถึงภาพลักษ์นะ แต่คิดเล่นๆ เหล็กหนากว่า หากคำนวน ก็น่าจะระดับนึง ราคาอาจจะ x2 อุปกรณ์ดูดีกว่า อาจจะ x2  ช่วงล่างดีกว่า อาจจะแพงกว่า x2  เครื่องดีกว่า ไรงี้ รวมๆ ก็ไม่แปลก เพราะมันใช้ของดีจริงๆ  ประตู เวลาปิด ต่างกับ G8 อย่างสิ้นเชิง  เวลาขับ ต่างกับ G8 อย่างสิ้นเชิง เครื่อง 2.0 เหมือนกัน แต่ฟิล คนละโลก  จนสุดท้าย ตอนนี้ต้องไปจอง X1 อีกคัน เพราะไม่อยากกลับไปใช้ญี่ปุ่น เงินหาได้ ผมขอซื้อความสุขกับความปลอกภัยให้ครอบครัวครับ

ส่วนแฟน CRV G3 -->  F30  บ่นอย่างเดียว เล็กเกิน อิอิ บ่นจะเอา SUV SUV  เลยไปจัด X1 ให้ จะได้ SUV ไปใช้ ถึงจะเล็ก แต่ก็เถียงไม่ได้เพราะเป็น SUV จริงๆ นี่นา   ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ almondba

• **
รู้สึกดีครับ แต่ยังรอรถอยู่เลย. หมายถึงรู้สึกดีตั้งแต่จองเลยครับ

ออฟไลน์ Parinceo

ฟิลลิ่งมันอธิบายยากเนอะ ของผม

G8 --> F30  (ของแฟน ยังไม่ได้เป็นของตัวเอง)
ช่วยกันผ่อน แต่เอาให้เขาใช้ กับรับส่งลูก เพราะรับลูกเองทุกวัน อยากให้ลูกได้นั่งดีๆ และปลอดภัย
เคยคิดว่า แม่มมม ทำไมแพงจังฟะ G8 ก็ 1.2m  F30 ตั้ง 2.67m ต่างกันมากกว่าเท่า น่าคิด แต่อยากได้ พอได้มาครอง (จริงๆ รถแม่ก็ E34 เคยเอามาใช้ประจำ ก็รู้แหละว่ามันดี แต่ไม่ได้ใช้ประจำ ไม่ได้สนใจมากมายนัก) ได้ลองมาดูรถตัวเอง อืมมม เข้าใจละ ทำไมมันแพง
เหล็ก อุปกรณ์ ต่างๆ ความฉลาดของรถ เครื่อง การขับขี่ ช่วงล่าง ทุกอย่างมัน step up ขึ้นไปจาก G8 เลย 
ผมไม่พูดถึงภาพลักษ์นะ แต่คิดเล่นๆ เหล็กหนากว่า หากคำนวน ก็น่าจะระดับนึง ราคาอาจจะ x2 อุปกรณ์ดูดีกว่า อาจจะ x2  ช่วงล่างดีกว่า อาจจะแพงกว่า x2  เครื่องดีกว่า ไรงี้ รวมๆ ก็ไม่แปลก เพราะมันใช้ของดีจริงๆ  ประตู เวลาปิด ต่างกับ G8 อย่างสิ้นเชิง  เวลาขับ ต่างกับ G8 อย่างสิ้นเชิง เครื่อง 2.0 เหมือนกัน แต่ฟิล คนละโลก  จนสุดท้าย ตอนนี้ต้องไปจอง X1 อีกคัน เพราะไม่อยากกลับไปใช้ญี่ปุ่น เงินหาได้ ผมขอซื้อความสุขกับความปลอกภัยให้ครอบครัวครับ

ส่วนแฟน CRV G3 -->  F30  บ่นอย่างเดียว เล็กเกิน อิอิ บ่นจะเอา SUV SUV  เลยไปจัด X1 ให้ จะได้ SUV ไปใช้ ถึงจะเล็ก แต่ก็เถียงไม่ได้เพราะเป็น SUV จริงๆ นี่นา   ;D

คล้ายๆแม่ผมเลยครับ ตอนแรกที่บ้านออก F10 คุณพ่อก็เอา camry ACV40 ไปให้ใช้แทน ACV30
ซักพักก็เริ่มบ่นครับ ช่วงล่างไม่ค่อยดีเลย ย้วยๆ ยวบยาบ เครื่องก็กระชากๆ ขับไม่สบาย เสียงลมก็ดัง(ทั้งๆที่นั่งมา 5-6 ปีไม่บ่น สงสัยติดใจคันใหม่  :P )
สุดท้ายบอกค่าน้ำมันแพง(เครื่อง 2.4 คุณพ่อเบิกบริษัทได้ คุณแม่ต้องจ่ายเองครับ)
คุณพ่อเลยออก F30 อีกคันให้ไปเลย คราวนี้จะได้เลิกบ่นครับ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รู้สึกอย่างแรกคือ โดนบีบแตร ติ้บไฟ + จี้น้อยลง

แถมไปไหนก็หาที่จอดง่ายขึ้น ยามทำงานเป็นขึ้นมาเลยทีเดียว

เวลาไปร้านอาหารมีแนวโน้มได้จอดที่ดีๆกว่า ;D

ซึ่งในความเป็นจริงมีรถหรูแต่บ้านจนมาเยอะแยะ

บางบ้าน ฮอนด้าทั้งบ้าน แต่บ้านอย่างกะวัง

เห็นด้วยทุกตัวอักษณครับ

ออฟไลน์ jumpon77

การขับทีดีขึ่นมากๆๆหละครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ 5ume7h

ถามเพิ่มนะครับ
อาการเกร็งหรือเห่อตอนได้ขับรถ Premium ของตัวเองครั้งแรก
ถ้าได้ไปทดลองขับก่อน จะยังมีอยู่มั้ยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อาการเกร็งหรือเห่อตอนได้ขับรถ Premium ของตัวเองครั้งแรก
ถ้าได้ไปทดลองขับก่อน จะยังมีอยู่มั้ยครับ
เกร็งอยู่สิครับ
รถเทสมันไม่ใช่ของเรา
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 5ume7h

หมายถึงว่าเคยไปลองเทสรถแบบนี้มาแล้ว
พอได้ขับของตัวเองก็ยังเกร็งอยู่ใช่มั้ยครับ

คือเห็นบางคนบอกว่า ตอนขับรถคัวเองออกจากโชว์รูม กดผิดกดถูก
เลยคิดว่าถ้าเคยเทสมาก่อนน่าจะช่วยได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

หมายถึงว่าเคยไปลองเทสรถแบบนี้มาแล้ว
พอได้ขับของตัวเองก็ยังเกร็งอยู่ใช่มั้ยครับ

คือเห็นบางคนบอกว่า ตอนขับรถคัวเองออกจากโชว์รูม กดผิดกดถูก
เลยคิดว่าถ้าเคยเทสมาก่อนน่าจะช่วยได้

อ่อครับ
ที่ผมหมายถึงเกร็งคือกลัวมันเป็นรอย  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nekoyaki

ชีวิตรับจ้างเขา ยังไม่เคยอัพเกรด ได้แต่ดาวน์เกรดครับ

Benz -> Honda -> Suzuki  :D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
รู้สึกว่าเมื่อก่อน เหลือตังค์เยอะตอนนี้ตังค์หายไปไหน ฟระ  :'(
รู้สึกว่าเมื่อก่อน น้ำมันไม่ค่อยแพง แต่ตอนนี้ทำไมมันเริ่งแพงฟระ (เบนซิน95)  :'(
รู้สึกว่าเมื่อก่อน ไปไหนจอดยังไงก็ได้ไท่ค่อยห่วง แต่ตอนนี้ต้องจอดที่ปลอดภัยก่อนขึ้นรถต้องเชครอบคัน
รู้สึกว่าเมื่อก่อน ขับรถไปไหนมาไหนชิลๆ แต่ตอนนี้ไปไหนมาไหน ต้องจดจ่ออยู่กับการขับรถเพราะกลัวคันอื่นมาเฉี่ยวมาชน เพราะขับรถเร็วเป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย
รู้สึกผิดหวังว่า ตอนซื้อมาแมร่งต้องมีแต่คนมองแต่กลายเป็นว่าคนไม่ค่อยสนใจแฮะสงสัยไม่รู้จัก
ไปนั่นนู่นนี่คิดว่ายามจะพอรู้บ้างว่ารถตรูก็แพงนะแต่ผิดคาด d-seg ยี่ปุ่นยังได้รับการต้อนรับที่ดีกว่า  :'(
และอีกหลายๆอย่าง แต่โดยรวม พอกลับไปขับรถคันอื่นมันกลายเป็นว่ารถคันอื่นไม่ได้ดั่งใจเลยซักนิด ตอบสนองช้า อืด ไม่นิ่ง
หงุดหงิดเป็นประจำเวลาขับรถที่บ้าน ที่ไม่ใช่ GTI

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• **
ผมเองใช้อยู่ 2 คัน

กระบะทำงานคันนึง กะ 370 คันนึง

ความรู้สึกที่เห็นง่ายๆเลยคือ เวลาขับเข้าห้างครับ
การบริการต่างกันลิบ