ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความรู้สึกคนที่เปลี่ยนจากรถทั่วไปเป็นพรีเมี่ยม รู้สึกยังไงบ้าง  (อ่าน 13823 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
อยากรู้ความรู้สึกคนที่ได้เป็นเจ้าของรถระดับพรีเมี่ยม

แบบเปลี่ยนจากรถตลาดทั่วๆไปเป็นระดับพรีเมี่ยมครั้งแรกนี่ความรู้สึกเมื่อได้เป็นเจ้าของได้ขับอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ผมไม่เคยเปลี่ยนของตัวเอง แต่ที่บ้านมีให้ขับหลายรุ่น บวกตรงๆกว่าฟีลลิ่งมันเหนือมากๆ แน่น เงียบ นิ่ง แรง คือต่างแบบเยอะมากๆ

ยิ่งถ้าออกใหม่ๆด้วยไม่ต้องสืบ ต่างอย่างฟ้ากับเหวเลย

ผมขับแคมรี่เก่าๆของผม พอไปกดกับ Q5 หรือ F10 นี่แบบ โอวววว รู้เลยทำไมแม่งแพง

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

ความแน่น ความนิ่ง ความหนึบ ต่างกันเยอะครับ  ;)

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
คนที่คาดหวังว่าภาพลักษณ์ดี ขับไปไหนคนจะสนใจ อาจจะต้องรู้สึกผิดหวังครับ

อ๋อ รู้สึกว่าตัวเบาด้วย

ออฟไลน์ MaiSki

ถ้าทั้งชีวิตหาเงินมาเพื่อจะได้ซื้อรถหรูซักคัน วันที่ออกรถคงมีความสุขมาก

ออฟไลน์ MystogaN

Accord 2.0 G8 > Ford Fiesta 1.6 > BMW 528i F10

ข้อดี แรงกว่า แน่นกว่า เบาะหน้าใหญ่มากโอบกระชับดี อุปกรณ์เยอะ พวงมาลัยนุ่มมือ มีไฟเดไทม์เก๋ๆ

ข้อเสีย รู้สึกชอบเรื่องเยอะเวลาเพื่อนติดรถไปด้วย เบาะหลังที่วางขาแคบกว่า ราคาแพงกว่ามาก

ตอนนี้อยากได้ Z4 มากครับ จะได้ตัดข้อเสียอันแรกและอันที่สองไปเรย แหะๆ

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
ธรรมดา > พรีเมี่ยม ผมเฉยๆ เพราะผมไม่ได้คาดหวังว่ามันจะมีอะไรคล้ายกันในรถสองรุ่นนี้อยู่แล้ว ความรู้สึก ความสนุก ที่ได้ขับ ในรถธรรมดามันก็ดูจืดๆ ทำได้เท่าที่เราคิดว่ามันทำได้หรือน้อยกว่า สิ่งกวนใจในรถมีมากกว่าสิ่งที่เราพอใจ พูดง่ายๆก็คือตามราคาประหยัดที่สุด โดยรวมแล้วผมคิดว่า ถ้าจะเล่นรถธรรมดาป้ายแดง สู้เล่นรถพรีเมี่ยมมือสอง และเป็นรถคันที่สอง เปลืองน้ำมัน แต่ใช้น้อย ซ่อมเยอะ แต่มีเวลา ซ่อมอะไรประมาณนี้ ดีกว่า แต่ได้เรื่องความปลอดภัยที่เหนือกว่ากันมากๆ เอาง่ายๆว่าเทียบกันที่เงิน 5 แสน ระหว่างอีโค่คาร์กับเบนซ์ E โรงจำปา W124 จะเลือกอะไรครับ จริงๆ 5 แสนยังเหลือเงินไปบิวท์อีกบานเลยนะสำหรับเบนซ์ที่ผมยกตัวอย่างไป อันนี้ถ้าพูดถึงว่าไม่ใช่รถหลักที่ต้องซื้อมาทนค่าน้ำมันนะครับ ความต้องการของแต่ละคนอาจจะแตกต่างกัน แต่โดยสรุป ธรรมดา > พรีเมี่ยมสำหรับผม ผมเฉยมากๆเลย เพราะไม่ได้ยกมาเปรียบเทียบกันตั้งแต่ต้น

ที่ผมตื่นเต้นสุดๆ เป็น พรีเมี่ยม(เก่า) > พรีเมี่ยม(ใหม่) มากกว่า และเวลาได้เห็นการพัฒนา ยุคสมัยมันเปลี่ยน และหลายๆอย่าง มันทำให้ผมรู้สึกบูมมากๆเลยครับ ถ้าให้เทียบกันจริงๆ ผมว่าไม่ใช่ถามว่ามันต่างกันมากไหม แต่มันเป็นอะไรที่พรีเซนต์ตัวตนของแบรนด์ในช่วงเวลานั้นๆมากกว่า บวกกับภาพลักษณ์และการทำตลาดของรถยุโรปกับญี่ปุ่นในไทยด้วย ทำให้รถกลุ่มพรีเมี่ยม หรือที่เรียกว่ารถยุโรป ให้ตายยังไงมันก็เหนือกว่ารถญี่ปุ่นจริงๆ คือมองรถญี่ปุ่นแล้วรู้สึกว่ามันจืดๆ แข่งกันที่ความคุ้มค่า ต่างกับรถยุโรปที่แข่งกันเรื่องเทคโนโลยี ประมาณว่าใครมีของแปลกงัดออกมาโชว์มากกว่ากัน ผมว่าสีสันในตลาดพรีเมี่ยมมันจัดจ้านมากกว่าเยอะ (สีสันที่ว่าไม่ใช่ยอดขายนะครับ แต่เป็นเรื่องที่เกี่ยวกับรถล้วนๆ) พอมองย้อนดูระหว่างพรีเมี่ยมเก่า กับพรีเมี่ยมใหม่ ผมว่ามันมีอะไรให้มอง ให้เปรียบเทียบ เยอะดีครับ เรียกว่าเป็นความสุขของคนชอบรถเลยก็ว่าได้

ออฟไลน์ E_mail

• Jr. Member
  • **
ความรู้สึกของการบิดกุญแจรถตัวเองครั้งแรกคือเห่อโคต โคตรรรรรครับ ออกแนวประหม่าหน่อยๆ

ขับจากศูนย์กลับบ้านไม่ถึง20กม. หลอนตัวเองว่าเขามองรถตรู เขามองรถตรูเป็นร้อยครั้ง , ตอนติดไฟแดงจะลองสวิทช์โน่น ตั้งค่านี่ก็ไม่กล้า กลัวมอเตอร์ไซค์ข้างๆมันจะหาว่ายืมเขามาขับ อยากเล่นใจจะขาดก็ต้องกลับไปทำที่บ้าน , ครึ่งเดือนแรกฝืนใจตัวเองอย่างหนักไม่ให้ล้างรถ กลัวคนที่บ้านจะแซวว่าเห่อ ฯลฯ

อีกเรื่องที่นิสัยเสียคือ เวลาไปไหนจะชอบแอบเกทับรถรอบๆ ว่ารถตูเจ๋งกว่า

ผ่านไปราว7เดือน ก็กลับมาขับกระบะปุเลงๆเหมือนเดิม รถเก๋งให้แม่อีหนูใช้ เมียแขวะยันผ่อนจบเลย ว่าทนละเอียดกับอะไรไม่เคยได้นาน ฮ่าๆๆๆๆ  ;D

ส่วนเรื่องฟิลลิ่งการขับ ก็ตามความเห็นข้างบนครับ ช่วงล่างนิ่ง แน่น ความรู้สึกตอนเข้าไปนั่ง/การบังคับเลี้ยวเหนือชั้นกว่ากันลิบๆ  :D

ออฟไลน์ nunix

ล่าสุด มาสด้า2 limited LED กับ Pulsar เขาก็โฆษณาว่าเป็น Premium Hatchback แล้วนะ
สงสัยจะเป็นฮิตต่อจาก จากคำว่า Sport ในด้านการตั้งชื่อรุ่นครับ  :D ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ความรู้สึกของการบิดกุญแจรถตัวเองครั้งแรกคือเห่อโคต โคตรรรรรครับ ออกแนวประหม่าหน่อยๆ

ขับจากศูนย์กลับบ้านไม่ถึง20กม. หลอนตัวเองว่าเขามองรถตรู เขามองรถตรูเป็นร้อยครั้ง , ตอนติดไฟแดงจะลองสวิทช์โน่น ตั้งค่านี่ก็ไม่กล้า กลัวมอเตอร์ไซค์ข้างๆมันจะหาว่ายืมเขามาขับ อยากเล่นใจจะขาดก็ต้องกลับไปทำที่บ้าน , ครึ่งเดือนแรกฝืนใจตัวเองอย่างหนักไม่ให้ล้างรถ กลัวคนที่บ้านจะแซวว่าเห่อ ฯลฯ

อีกเรื่องที่นิสัยเสียคือ เวลาไปไหนจะชอบแอบเกทับรถรอบๆ ว่ารถตูเจ๋งกว่า

ผ่านไปราว7เดือน ก็กลับมาขับกระบะปุเลงๆเหมือนเดิม รถเก๋งให้แม่อีหนูใช้ เมียแขวะยันผ่อนจบเลย ว่าทนละเอียดกับอะไรไม่เคยได้นาน ฮ่าๆๆๆๆ  ;D

ส่วนเรื่องฟิลลิ่งการขับ ก็ตามความเห็นข้างบนครับ ช่วงล่างนิ่ง แน่น ความรู้สึกตอนเข้าไปนั่ง/การบังคับเลี้ยวเหนือชั้นกว่ากันลิบๆ  :D

เอ่อ .... คิดมากขนาดนั้นจริงๆหรอครับ ผมว่าไม่หรอก คงแค่พิมพ์เอาฮาใช่มั้ย  :D

ออฟไลน์ HYDE--

นอกเหนือจากเรื่องภาพลักษณ์ สิ่งหนึ่งที่รถยุโรประดับ premium สามาถให้ได้
แต่รถบ้าน มักจะให้ไม่ค่อยได้ คือ

ความแน่น ครับ ผมชอบมากๆเลย
ชอบฟิลลิ่งหนักๆแน่นๆ กดลงพื้นถนน แบบ bmw

ออฟไลน์ ratikorn

เหนือกว่าในทุกๆด้านครับ โดยเฉพาะ ราคา อิิอิ

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
ง่ายๆ ครับ ใช้รถหรูแล้ว รู้สึกว่าตัวเอง เท่ห์ หล่อ และรวยมาก ในสายตาคนอื่นครับ

คิดอยู่คนเดียว ไม่รู้คนอื่นเค้าคิดรึเปล่า 555

ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ comcoth

• **
คงตื่นเต้นน่าดูเนอะ ผมเองใช้AVEO=>captiva=>อนาคตอันใกล้ is250h,320df30,mini CTM(ตัวเลือก)ตื่นเต้นอยากแชร์ความรู้สึกบ้าง555 รอพี่ก่อนนะน้องพี่เก็บตังอยู่ ;) ;) ;D ;D

ออฟไลน์ Parinceo

ง่ายๆ ครับ ใช้รถหรูแล้ว รู้สึกว่าตัวเอง เท่ห์ หล่อ และรวยมาก ในสายตาคนอื่นครับ

คิดอยู่คนเดียว ไม่รู้คนอื่นเค้าคิดรึเปล่า 555

+100000 เลยครับ
คิดเหมือนกัน แหะๆ  :P

ไม่ได้เป็นเจ้าของนะครับ แต่ได้นั่ง และขับประจำ (ยังไม่มีรถตัวเอง)

ตอนออก F10 นี่ก็ตื่นเต้นแทนคุณพ่อคุณแม่ครับ รถยุโรปคันแรกของบ้าน
เรื่องวัสดุต่างๆ ช่วงล่าง ความเงียบ ดีกว่ามาก

ความรู้สีกที่มีคือ..."รถมันช้า" ครับ  ;D
ช้ายังไง ก็คือว่า แคมรี่คันเก่าขับซัก 100 km/h นี้ก็มีเสียงเข้า ความมั่นใจหายไปเยอะแล้ว(ACV40 ช่วงล่างนิ่ม + ยางขอบประตูก็ไม่น่าจะ 100%)
วันที่ออก F10 ผมไปกับคุณพ่อคุณแม่ด้วย ผมนั่งหลัง ก็นั่งมาเรื่อยๆบนทางด่วย ซักพักก็แซวคุณพ่อว่า
พ่อ เหยียบเกิน 90 ก็ได้ ป้ายแดง โดนถ่ายมาก็ส่งมาไม่ถึง (เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีนะครับ  ;D )
คุณพ่อก็บอกว่า เนี่ย 140 แล้ว(เฟร้ย)
ผมก็ งงๆ มันนิ้ง เงียบ จนนึกว่าขับอยู่ที่ 90ซะอีก กว่าจะชินก็ใช้เวลาอีกซักพักนึงเลย

ออฟไลน์ kimmeng21

คนที่คาดหวังว่าภาพลักษณ์ดี ขับไปไหนคนจะสนใจ อาจจะต้องรู้สึกผิดหวังครับ

อันนี้เห็นด้วยเลยคับเรื่องจริงดูธรรมดาๆเลย
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ phatsawi

• Newbie
  • *
ไม่รู้ว่า ct 200  คนในนี้จะนับเป็น premium grade หรือเปล่านะครับ แต่เมื่อต้นปีที่แล้วเคยได้เป็นเจ้าของแบบฟลุ๊คๆ เพราะเสี่ยอายุน้อยแถวบ้านเอามาเป็นตัวประกันแลกเงินไป ทีแรกแม่ผมไม่เอาเพราะขอกู้เยอะ แต่เสี่ยน้อยเขายืนยันว่าไถ่คืนแน่นอน ยืมไปเป็นเงินหมุนซื้อของ เดี๋ยวลูกค้าเขาจ่ายเงินแล้วจะรีบมาไถ่ไป แต่ป้าผมบอกว่าถ้างั้นให้โอนไว้ก่อน ถ้าไม่โอนไว้ก็ไม่ตกลง แกก็ยอมโอนแต่โดยดี ผ่านไป 2 เดือนเสี่ยน้อยปิดร้านครับ ปิดเบอร์ ติดต่อไม่ได้ แม่ผมงี้ตาเหลือกเลย ดีว่าเชื่อป้าโอนกันไว้ก่อน ก็ต้องมาพึ่งพาเวปขายรถ ระหว่างรอตกลงผมก็เลยได้ใช้ชั่วคราว แต่บอกตรงๆ ไม่เคยยินดียินร้ายกับมันเลย เพื่อนฝูงมันขำผมจะตายเวลาไปจอดที่ใหนแล้วไม่กล้าลงจากรถ กลัวคนรู้จักหาว่าฟุ้งเฟ้อ 3 เดือนกับการเป็นเจ้าของผมฮาตัวเองมาตลอด นึกในใจว่าเสี่ยแกคิดอะไรซื้อรถตั้งสองล้าน เพื่อแลกกับกระแสเงินสด ในธุรกิจ โดยข้ออ้างว่า มันปลอดภัย จนป้าผมใช้เป็นวลีเด็ด ปลอดภัยกับชีวิต แต่ไม่รับประกันความสุข

สุดท้ายขายได้ มีกำไรนิดหน่อย แม่แบ่งให้บางส่วน ผมก็เลยขายน้องติสแล้วรวมเงินไปออก น้องรี 2.0 g ฟิลลิ่งการขับมันวัดกันไม่ได้ แต่น้องเล็กขับดีกว่าน้องติสจริง ๆ แต่เกินความจำเป็นของผมไปเยอะ เยอะมาก และสิ่งที่มันพรั่งพรูอยู่ในรถ มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรให้มันดีขึ้นจนเปลี่ยนแปลงชีวิตได้ ขับรถญี่ปุ่น ดูอ่อนน้อม กว่า ลูกค้าชมว่าผมมัธยัสธ์ดี รู้จักใช้เงิน แต่ตอนนี้อยากเปลี่ยนเป็น pulsar ซะแล้ว 555

ออฟไลน์ capton

เรื่อง ภาพลักษณ์ เฉยๆ แต่ความมั่นใจในการขับขี่ มันเพิ่มขึ้นมากจริงๆ ไม่ค่อยมีพวกบ้าพลังมาจี้ตูด อันนี้ชอบมากที่สุด 555

ออฟไลน์ kendo393

• **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
ถ้าคุณทำงานเก็บเงินเพื่อตามหาฝัน วันที่คุณถึงฝันคุณจะรู้สึกแบบไหน ก็แบบนั้นหละ อย่าว่าแต่รถพรีเมี่ยมเลย แค่จีบสาวได้มันก็อารมณ์เดียวกัน

ออฟไลน์ Mr.Siri

• **
เขินๆครับ เวลาขับ อาจจะยังไม่ค่อยคุ้น เป็นกับรถป้ายแดงทุกคันแหละครับ
พอเปลี่ยนเป็นป้ายขาวแล้ว เวลาขับมันก็ชินไปแล้วหละ
ใครจะมองก็ช่างเขา แต่ว่า กระเป๋าเบาไปเยอะเลย ค่าตัว f30 มันแพง 555

ออฟไลน์ YenChar

เคยขับ เคยนั่ง

ช่วงล่างและความเกาะถนน ผมถือว่างั้นๆ เพราะขับรถยี่ปุ่นทำช่วงล่างมาตลอด
แต่ความนุ่มสบาย บรรยากาศภายใน ความเงียบ ความแน่น
มันเทียบกันไม่ได้เลย

โดยเฉพาะเครื่องยนต์ มันเป็นความแน่น ความสนุกที่อธิบายไม่ถูก

ผมขับยาริสเกียรธรรมดาของเพื่อน แต่งซิ่ง โอเคมันแรง จับเวลา 0-160 แรงกว่ารถยุโรป
ขับอีโวของเพื่อน 0-100 0-160 หายห่วง มันแรงมาก
แต่ฟิลลิ่งเวลาเร่ง มันแห้งๆ จืดๆ ในขณะที่พอขับ E90 325i หรือ E46 323i
มันไปแบบสุภาพ แต่แรงโครตๆ แน่นโครตๆ อธิบายไม่ถูก

ออฟไลน์ IncarRus

โอวววว รู้เลยทำไมแม่งแพง

555+ ,,, ชอบตรงนี้, ผมแค่เคยลอง ก็รู้สึกแบบนี้แหละ 

ออฟไลน์ natchaphon

• **
 :)

คนนั่งข้าง ๆ บอกว่าขับรถใจเย็นขึ้น ออกซ้ายออกขวาระวังมากขึ้น

และขับรถเร็วขึ้น  ;D

ออฟไลน์ mxmx

รู้สึกดีมากๆคับเพราะมันไม่ใช่แค่ชื้อรถ ยิ่งมาจากน้ำพักน้ำแรงของเราเองด้วย

ออฟไลน์ Lertvarit

รู้สึกว่า ถ้าไม่มี BSI ตรูตายแน่ 5555

จริงแล้วมันก็รู้สึกประหม่าหน่อยๆครับ ขับระวังขึ้นเยอะ ยุ่งไม่ให้ไต่ไรไม่ให้ตอมเลยทีเดียว

แต่กับญี่ปุ่น หลุม บ่อ เนิน เหินมาหมดละ ลุยเต็มที่
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ slate

ผมเฉยๆนะ นึกถึงตอนเก่าแล้วก็กลอบแกลบทั้งคันเหมือนกัน

ออฟไลน์ ZEANTON.

• **
เงียบ ผ่อนคลาย สบายใจ  ::)
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ udis

รู้สึกดีครับ แต่บางอย่างก็แย่ แต่รู้สึกว่าไม่คุ้มกับเงินที่เสียไปเท่าไหร่ครับ ยังคงรู้สึกว่า่แพงเกินไปครับ
ใช้แล้้วก็ต้องระวัง จอดก็ต้องระวัง รู้สึกใช้แล้ว ทุกข์มากกว่าสุขในแง่ความสบายใจมั้งครับ แต่มันสวยๆจริงๆครับ

ออฟไลน์ cliff

• **
ถ้าคุณทำงานเก็บเงินเพื่อตามหาฝัน วันที่คุณถึงฝันคุณจะรู้สึกแบบไหน ก็แบบนั้นหละ อย่าว่าแต่รถพรีเมี่ยมเลย แค่จีบสาวได้มันก็อารมณ์เดียวกัน
เห็นด้วยครับ ขอเสริมว่าคนที่ผมรู้จักส่วนใหญ่เมื่อถึงฝันไประยะหนึ่งแล้ว ก็จะเริ่มเบื่อกับสิ่งเดิมๆและตั้งความฝันใหม่
จีบสาวในฝันได้สำเร็จไม่ได้แปลว่าต่อไปจะไม่มีกิ๊ก

ออฟไลน์ grev

ที่สัมผัสได้แบบชัดเจนคือ  ความแรงและความแน่น +หนึบ ครับ