ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถที่เสียงเงียบๆ แต่มันไม่ได้ดีเสมอไป (เรื่องจริงผ่านมากับตัว)  (อ่าน 6374 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ไม่คิดว่าจะต้องมาตั้งเรื่องนี้เพือใครบ้างคน แต่ผมคิดว่าน่าจะตั้งหัวข้อนี้เพื่อเราทุกคน

เมื่อวานหลังจากกินข้าวกลางวันเสร็จ ซอยเฉยพ่วงข้างๆ ธนาคารทหารไทย สนง.ใหญ่
รถเยอะ
คนเยอะิ
ร้านค้าเยอะ
ผมก็หาของกินทั่วไปตามประสา คนกินเกือบอิ่ม เดินมาพร้อมกับรถที่ติดในซอยนั้น มีทั้งมอไซค์ขับตามทาง
มอไซค์ขับย้อนสอน ซอยนี้จะเดินรถทางเดียว แถมยังเจอรถเข็นขายผลไม้ ขายกรรไกรตัดเล็บ วนิพกทั้งหลาย
หลบกันให้วุ่น ไม่ว่าจะคนหรือรถ รถบางคันขับช้า รถบางคันขับเร็ว แถมยังต้องระวังน้ำเน่าจากรถเก็บขยะอีก
ผมว่ามันก็ปกติ จะช้าหรือจะเร็ว สำหรับเราได้ยินและได้เห็น แต่สำหรับบางคน.......

มันอาจจะยากที่จะก้าวผ่านแต่ละก้าว

ผมว่าท่านคงจะงงว่ามันเกี่ยวอะไรกันกับเสียงด้วย

ใช่ครับลองคิดดูว่าใครบ้างจะต้องใช้เสียงนำทาง กับอุปกรณ์ 1 ชิ้นที่เค้ามี

"ผู้พิการทางสายตาครับ"

ขณะที่ผมกำลังจะเดินถึงร้านขายน้ำ ห่างไปประมาณสามช่วงตัว

ชายคนนึงกำลังข้ามถนนครับ ผมเห็นเค้าเก้ๆกังๆกับไม้หนึ่งอันซึ่ง ผ่านไปไม่ถึงช่วงอึดใจ ชายคนนี้ได้ก้าวข้ามถนนครับ
พอก้าวผ่านไปไม่สองก้าว เค้าถูกรถชนครับ คงไม่ต้องทายกันนะัครับว่าเค้าประมาณหรือเปล่า เค้ามองไม่เห็นทางครับ
เค้ามองไม่เห็นรถ เค้าตาบอดสนิทครับ

พอถูกชนเสร็จผมก็เข้าไปถามว่าเป็นอะไรไหม ชายตาบอดบอกผมไม่เป็นอะไร
เค้าได้พูดกับผมอยู่ว่า

"ทำไมรถมันถึงเงียบได้ขนาดนี้นะ ปกติผมฟังเสียงแล้วค่อยข้ามถนน"

ผมเลยลองฟังเสียงรถคันนั้นดู ใช่ มันเงียบจริงๆ เสียงหัวฉีดยังไม่ได้ยินเลย เสียงพัดลม ก็ไม่ได้ยินเลย

พอผมจูงชายคนนี้ข้ามถนนเสร็จ เค้าบอกมาอีก

"สงสัยต้องระวังให้มากกว่านี้แล้ว รถสมัยนี้เงียบเหลือเกิน"

แต่โชคดีที่ชายคนนี้ไม่บาดเจ็บมาก แค่ช้ำนิดหน่อยจากรอยกระจกกระแทก

และผมก็มาคิดอีกว่าถ้าชายคนนี้ต้องข้ามถนนอย่างนี้อีก 100 200 300 ครั้งละ
ทุกครั้งที่ก้าวข้ามถนน เค้ามีโอกาสเสี่ยงที่ต้องถูกรถชน หรือเดินไปชนรถ
แล้วยิ่ง รถใช้พลังงานไฟฟ้า  หรือ พวกกึ่งไฟฟ้า
เค้าจะมีทางรู้ไหมว่ามีรถวิ่งอยู่หน้าเค้า

ผมแค่อยากจะให้ผู้ผลิตรถคิดถึงเพื่อนมนุษย์ที่มองไม่เห็นด้วยนะครับ
อย่าเอาแต่ทำให้รถขับดี มีระบบเตือนต่างๆ ให้คนขับรู้อย่างเดียว
คนกลุ่มนี้น่าสงสารนะครับ เสียงเครื่องหัวฉีดยังไม่ได้ยินขนาดนี้ แล้วถ้ารถเงียบกว่านี้ผมว่ามัน โหดร้ายเกินไปสำหรับคนกลุ่มนี้ครับ

ขอบคุณที่อ่านครับ

ปล.ขอเพื่อนร่วมทางขับรถระวังๆกันด้วยครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
March หรือ Prius นะครับ March มันไม่น่าจะเงียบขนาดนั้นนะครับ ;)

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
1 เสียงเครื่องหลอกๆ
2 city safety brake เหมือนใน Volvo

Stroke8

เพราะฉะนั้นพวกเราอย่าซื้อ หรือสนับสนุกให้คนอื่นซื้อ "โตโยต้าพริอุส" ครับ มันเป็นความเสี่ยงสำหรับผู้พิการทางสายตาทั่วโลก

ออฟไลน์ dusitmon123

เคยเห็นทาง USA เค้าออกกม. บังคับให้รถที่ใช้มอเตอร์ช่วยในการขับเคลื่อนทั้งหมด ไม่ว่าจะกึ่งไฮบริด ไฮบริดแท้ๆ หรือไฟฟ้าล้วน ต้องติดอุปกรณ์สร้างเสียงเครื่องยนตร์จากโรงงานครับ เพื่อทำให้ผู้เดินถนนได้ยินเสียงรถที่ขับมา

ไม่เคยคิดว่ามันจะจำเป็นต้องทำ ก็จนได้อ่านกระทู้นี้ล่ะครับ

ผมเห็นด้วยเลยว่าควรจะมีนะครับบ้านเรา เพราะคนเดินถนนกันเยอะมาก และขับรถได้ไร้ระเบียบวินัยมากกว่าเมืองนอกหลายเท่าตัว

เสียงที่เค้าติดเพิ่ม ก็ไม่ได้ดังเข้ามาให้ได้ยินในห้องโดยสารนะครับ เหมือนจะตัดการทำงานที่ความเร็วเกิน 60 กม./ชม. ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ปรบมือแรงๆแบบไม่รู้จบครับ   :)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

GreenG

altis1.6 2012-2013 ครับ

ไม่น่าเชื่อว่าเครื่อง ZR จะเงียบขนาดนั้นครับ ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

เคยเห็นทาง USA เค้าออกกม. บังคับให้รถที่ใช้มอเตอร์ช่วยในการขับเคลื่อนทั้งหมด ไม่ว่าจะกึ่งไฮบริด ไฮบริดแท้ๆ หรือไฟฟ้าล้วน ต้องติดอุปกรณ์สร้างเสียงเครื่องยนตร์จากโรงงานครับ เพื่อทำให้ผู้เดินถนนได้ยินเสียงรถที่ขับมา

ข้อนี้ไม่คอมเมนท์ แต่ที่ USA ก็มีกม. ให้รถยนต์ต้องหยุดให้ทางผู้ใช้ไม้เท้าขาว (ผู้พิการทางสายตา) ข้ามถนนก่อนเสมอครับ
แต่ !%$#@!ไทย มีหรือเปล่าไม่รู้ ถึงมีก็ไม่ทำ คนขับรถน่ะมันต้องตาดีกว่าอยู่แล้ว ยังขับไปชนได้ไง ชุ่ยมาก

ออฟไลน์ neung23

City Stop กับ สามัญสำนักของคนขับรถ ที่จำเป็นในกรณีนี้ล่ะคับ

คนตาบอด ต้องมีเครื่องมือในการนำทาง คนขับรถมันมองเห็นได้อยู่แล้ว
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ปรบมือแรงๆแบบไม่รู้จบครับ   :)

+1 ครับ ผมก็ไม่เคยนึกถึงเรื่องพวกนี้เลย จนได้อ่านกระทู้นี้ครับ

ออฟไลน์ fishfinger

รถมันเงียบไม่ได้หรอกครับ มันอันตราย เหมือนที่น้ำมัน หรือ แก็ส ต้องมีกลิ่นนั่นแหละ

ขนาดรถผมไม่ไฮบริท เสียงก็ดังพอควร ขับตามหลังคนเป็น10 เมตรยังเคยครับ

เพราะแหล่งชุมชน คนแก่ เด็ก เราไม่อยากบีบแตร เพราะเสียงมันดัง

ระบบความปลอดภัยของรถมันไม่ใช่แค่เราแล้ว มันต้องรวมไปถึงคนบนถนนด้วย

แล้วที่สำคัญขับในซอยแคบไม่ควรขับเร็ว แม้กระทั่งในถนนใหญ่

ผมกล้าขับเร็ว ในทางที่ไม่มีพวกมอเตอร์ไซด์ หรือคนเดิน เพราะปัจจัยที่จะเกิดอุบัติเหตุมันเยอะ

เด็กมันเล่นอยู่ริมถนน ยิ่งต้องชะลอ มันจะตกมาเมื่อไหร่ก็ไม่รู้

ผมจะนึกในใจเสมอเวลาขับในซอยเดี๋ยว มีเด็กวิ่งออกมา เดี๋ยว มีคนเดินลงมา

ไม่รู้บางคันจะวิ่งเร็วไปไหนนะในซอย แถมบีบแตรอีก ทั้งที่สภาพมันไม่เหมาะเลย  :'( :'(

ออฟไลน์ karn5811

พูดถึงถ้าเป็นโตโยต้า เสียง พัดลมระบายความร้อน(ผมใช้วีออส2011อยู่นะครับ) ก็ดังพอตัวเลยนะครับบบบ ถึงไม่มีเสียงพัดลมผมก็ว่ามันก็ดังในระดับนึง

แต่ รู้สึกว่าเครื่องยน สันดาปที่ผมว่าเงียบมากตอนนี้คือรถของ ฮอนด้า นะครับบ ตอนที่ไม่มีพัดลมทำงานที่มันเงียบจิงๆๆๆๆ

ถึงจะมีพัดลมทำงานก็เงียบกว่าพี่โตนิดนึงครับ

คหสต.

ออฟไลน์ kiwiwi

ต้องเริ่มรณรงค์คนที่ขับไฮบริดแล้วครับ
ขนาดในหมู่บ้านผมเองผมยังเกือบโดนชนเลย

ออฟไลน์ NoName__???

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าคนขับก็สำคัญครับ อยากให้รณรงค์การขับในชุมชนและในเมือง มากกว่านี้ เคารพทางข้ามมากกว่านี้

เดินใน LA ข้ามถนนทางม้าลาย ไม่ต้องดูรถเลย  เขาจอดให้หมด

เจอของไทย ขนาดกดปุ่มข้ามถนนให้เป็นไฟแดงแล้ว ยังต้องวัดใจเลย ขนาดข้างมหาลัย แม่งยังขับไม่สนใจไฟแดงกันเลยแมร่ง!

ออฟไลน์ ectomor

• Jr. Member
  • **
ถ้ามองอีกมุมนึงก็คงไปถึงเรื่องกฎหมายทางเท้าสำหรับคนพิการด้วยครับ
ไม่มีเลยมีก็ใช้ไม่ได้จริง
ถ้าเจอคนตาบอดให้พาข้ามถนนได้เลยครับอย่ารอให้เขาข้ามเองอันตลายมากครับ

ผมเคยคุยกับคนพิการทางสายตา ถามว่าข้ามถนนยังไง "เขาบอกมาเลยต้องมีคนพาข้าม หรือสะพานลอยครับ" ในซอยไม่มีสะพานลอย ต้องคนช้วยครับ
ถ้าไครอยากเข้าใจคนพิการทางสายตาต้องไปชม นิทรรศการนี้ครับ Dialogue in the Dark

ออฟไลน์ каваи

• Full Member

แบบนี้ก็ดีนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Everlast

• Newbie
  • *
เห็นด้วยครับ เพราะต่อให้คนขับระวังแล้ว คนเดินเท้าเบี่ยงออกมากระทันหันอก็ชนยู่ดี ข้างทางอาจจะมีหลุมบ่อ ทำท่อระบายน้ำ หรือเดินเลียบรถที่จอดริมถนน

ออฟไลน์ HornbilL

จริงๆกรณีนี้ผมไม่โทษรถนะ ผมโทษคนขับ
เป็นหน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบ ไม่ให้ชนใครครับ  ;)

ออฟไลน์ wiszard

อ่านแล้วอยากร้องไห้ ซึ้งครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เดินใน LA ข้ามถนนทางม้าลาย ไม่ต้องดูรถเลย  เขาจอดให้หมด
อย่างนั้นคงยิ่งดีครับ -*- เพราะผมเคยเดินใน MB ก็ต้องมองรถก่อน (แต่ถึงยังไงเขาก็หยุดให้)
ทั้งนี้ หากอ้างอิงจากคู่มือผู้ขับรถของ Massachusetts แล้ว คนข้ามถนนจะสบตากับคนขับเพื่อแสดงความพร้อมข้ามแล้ว

ออฟไลน์ Mike

คนขับ ทำไมไม่ระวัง คนข้าม!!!!

ยิ่งไฟแดง ทางม้าลาย หรอ ฝ่ากันเข้าไป

เอาจริงๆนะ ผมไม่เคยไว้ใจ ไฟแดงทางม้าลาย ที่เมืองไทย เลย!

ที่ US บังคับให้ รถ ที่ใช้ มอเตอร์ไฟฟ้า หรืออย่าง อื่น ในการขับเคลื่อน แล้วเงียบ ต้องมี การสร้าง เสียงสังเคราะห์

เคยมีคนรู้จัก เกือบ ทับหมา เพราะหมาไปนอน ใต้ Camry Hybrid พอออกตัว หมาก็ ลุกยืน เอ๋งๆๆๆๆ กระแทก ใต้ท้องรถ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ถ้าเป็นพวกรถ hybrid วิ่งในซอยนี่เงียบจริงครับ ผมเดินในซอยตอนเช้าๆเงียบๆไม่มีรถ หันไปอีกทีสะดุ้งเลยครับ camry hybrid ขับจ่อตูดอยู่หลบเกือบไม่ทัน

ออฟไลน์ tap-mzr

คนขับน่าจะใช้แตรแทนได้

ตอนนี้คนเดินถนนมีหลายอาการ ใส่หูฟังบ้าง เล่น chat บ้าง
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ