ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามผู้ที่ใช้หรือเคยขับ CR-V รุ่น 2.0E ตัวใหม่หน่อยค่ะ  (อ่าน 5223 ครั้ง)

ออฟไลน์ mm52

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยนะคะถ้ากระทู้นี้ไปซ้ำกับของเก่า พอดีไม่ได้เข้ามาอ่านทุกวันค่ะ

ได้ไปจองรถรุ่นนี้ไว้และกำลังจะได้รถอาทิตย์หน้า (หลังจากรอมา 5 เดือน ) ตอนไปจองไม่ได้ลองขับค่ะ

อยากทราบว่าโดยรวมมันโอเคมั๊ยคะ เช่น อืดมากมั๊ย (มีคนรู้จักบอกว่า 2.0 อืด กินน้ำมัน ทำไมไม่เอา 2.4 ไปเลย )
เวลาใช้งานจริงกินน้ำมันประมาณกี่กิโล/ลิตรคะ ถ้าเจอรถติดเล็กน้อยจะกินเยอะกว่าปกติมากมั๊ยคะ
เติม E85 มีปัญหาอะไรหรือเปล่า
มีข้อเสียหรือข้อควรระวังอื่นๆที่ควรทราบไว้หรือเปล่าคะ ( เป็นคนที่ไม่มีความรู้เรื่องรถค่ะ )
มีท่านใดติดแก๊ส LPG แล้วบ้างมั๊ยคะ มีปัญหาจุกจิกหรือเปล่า ( ในอนาคตคงต้องติดค่ะเพราะใช้รถวันละ 150 โล ทุกวัน สู้ค่าน้ำมันไม่ไหว )
ถ้าคะแนนความพอใจเต็มสิบ คิดว่าคันนี้ควรได้เท่าไรคะ

ปล. เคยอ่านการจัดอันดับรถน่าใช้ของทีมงาน Headlight magazine ไม่เห็นรุ่นนี้ติดโผ เลยแอบเสียวๆเล็กน้อยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ  :D

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
รอฟังผู้รู้ด้วยคนครับ  ผมเองก้อสนใจรุ่นนี้เหมือนกัน
แต่ไปลองขับ 2.4 มาแล้ว ก้อชอบครับ
แต่งบไม่ถึง 2.4 

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
เพราะเป็นเครื่องเดิม ติด LPG ไม่น่ามีปัญหาครับ แต่ใช้ไปสักพักค่อยติดน่าจะดีกว่า

อัตราเร่ง ผมว่าค่อนข้างอืด แต่ก้เพียงพอสำหรับการขับขี่ปกติ ถ้าขับไม่เร็ว ก้โอเค
แต่แน่นอนว่า ถ้างบถึง ก้เอาตัวทอปดีกว่า

สำหรับผม 2.0 อืดครับ ไม่เวิร์ค เพิ่มเงินเอา2.4ดีกว่า
แล้วถ้าคุณนั่งกัน5คนเต็มรถ ผมว่ายิ่งอืดเลย ถ้าขับคนเดียวก็พอถูไถครับ แต่ถ้าจะใช้เป็นรถครอบครัว นั่งหลายคน+บรรทุกของ ผมไม่แนะนำ2.0เลยครับ
นอกจากงบไม่ถึงจริงๆ ถ้างบขยับไป2.4ได้ จบเลยครับ

ออฟไลน์ maxx

• Jr. Member
  • **
ได้รถอาทิตย์หน้า ก็ไม่ต้องกังวลอะไรแล้วครับ คิดมากจิตตก พาลขับรถไม่มีความสุขนะครับ
ตอนผมซื้อเซลล์ใมีห้ลองขับแต่ตัว 2.4 4wd ผมก็ไม่ได้ลองเหมือนกัน เพราะไม่ใช่ตัวที่ผมจะซื้อ

2.0 อืดมั้ย ผมใช้ 2.0s ภาระน้อยกว่า 2.0e เติม e85 นั่ง2คนเกือบตลอดเวลา ก็ไม่เห็นอืดอะไรนะครับ
เวลาเร่งแซงต้องเค้นคันเร่งหนักหน่อยกับรู้สึกไม่ค่อยทันใจก็แค่นั้น
เวลานั่ง 4 คนแน่นอนต้องอืดอยู่แล้วป็นเรื่องปกติ แต่ถ้าขับทางไกลความเร็วคงที่ก็จะไม่ค่อยรู้สึกว่าอืดครับ
อืดแต่ละคนไม่เท่ากัน ใช้ดูเดี๋ยวก็รู้เองครับ

ใช้ e85 ได้ครับไม่มีปัญหาอะไร ผู้ผลิตเค้าบอกว่าเติมได้
ถ้ากลัวมีปัญหาเอาแบบ altis e85 ก็ได้ เติม e10 หรือ เบนซิน95 สักเดือนละถัง

กินน้ำมันมั้ย ถ้าเทียบกับรถคลาสเดียวกัน เจ้านี่เกือบจะประหยัดที่สุดในกลุ่มแล้วครับ
แต่ถ้าเทียบกับรถคลาสอื่น ก็ต้องบอกว่าไม่ถึงกับกินน้ำมันถ้ารู้จังหวะมันซึ่งตรงนี้มันมีแถบ eco assist ช่วยอยู่แล้ว
แต่มันก็ไม่ประหยัดน้ำมันนักหรอกครับ

ค่าความพอใจขึ้นกับว่าคุณคาดหวังกับอะไร
ส่วนตัวผมคาดหวังกับห้องโดยสารสูงโปร่งกว้างขวาง ลักษณะรถซึ่งสามารถลุยเล็กลุยน้อยได้ คุณภาพรถ
การเก็บเสียงห้องโดยสารให้ดีกว่าคันเดิม การประหยัดเงินแบบไม่ต้องติดแก๊สด้วยการเติม e85
ผมให้ 7 เต็ม 10 ครับ

แน่นอนว่าถ้ามีงบตัว 2.4 ของเล่นจะเยอะกว่า อัตราเร่งทันใจกว่า
แต่ผมเป็นคนไม่ขับรถเร็วอยู่แล้ว เลยไม่สนใจครับ(ความจริงก็งบไม่ถึงด้วย)
ข้อเสียต่างๆ ก็ที่เก็บของจุกจิกแถวคอนโซลน้อยไปหน่อย
กับงานประกอบไม่ค่อยเรียบร้อยในบางจุดเบาะหลังแข็งไปนิดนั่งไม่ค่อยสบายเท่าไร นอกนั้นก็ไม่ค่อยมีอะไร

ควรจะอ่านคู่มือการใช้รถโดยละเอียดอย่างน้อย 1 ครั้งนะครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

ถ้าเป็น ผู้หญิงขับรถไม่เร็ว 2.0 ก็เพียงพอครับ

ออฟไลน์ beercs

ถ้าขับแบบธรรมดา  ไม่มีรถคันไหนอืดหรอกครับ
มันจะรู้สึกอืด  ถ้าเราคิดจะเหยียบแข่งกับคนอื่น
 E 85 เติมได้เลย  ไม่มีปัญหา  เติมผสมกับอย่างอื่นก็ได้
การติดแก๊ส  เครื่องตัวนี้ติดแก๊สได้ดี  ช่างชำนาญ

ออฟไลน์ Mr.Mee

• Newbie
  • *
ใช้อยู่ ตัวนี้เลย ขับทุกวัน
ถือว่าพอใช้ ทุกอย่างดีกว่าที่คาดหวังไว้ ยกเว้นเบาะหลัง ซึ่งผมไม่สามารถนั่งให้สบายได้เลย
ปรับเบาะ  ขยับก้น นอนราบ ก็ยังไม่สบาย
แต่นอกนั้นทุกอย่าง OK ขับใช้งาน นิ่ม สบาย เงียบใช้ได้ เกาะถนนระดับควรจะพอใจสำหรับรถแบบนี้

แรกๆ เติม e85 บ่อย รู้สึกเสียงดังขึ้น กินนำ้มันมากขึ้น หลังๆ ไม่ได้เติมละครับ
ถ้า 95 gasohol วิ่งในเมือง 7-8 km/l  ทางไกลเคยได้  12 ++ km/l

สรุป ถ้าไม่ขับเร็ว ไม่เน้น option
ก็จบที่ 2.0E ไม่น่าผิดหวังครับ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
เชียร์รุ่น 2.0 S ครับ  อัตราเร่งน่าจะทันใจและประหยัดน้ำมันกว่ารุ่น 2.0 E(4WD)  หรือไม่ก็ 2.4 EL 2WD เลยครับถ้างบไม่ใช่ปัญหา

เคยอ่านนี่ยังครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4555:ทดลองขับ-Honda-CR-V-MY-2012-2013-(2-0-4WD-2-4-2WD-4WD)-It-s-almost-the-SAME,-(but,-just-a-little-bit-better-)&catid=74:compact-suv&Itemid=93

ออฟไลน์ HYDE--

อีกอย่าง อยากบอกว่า เวลาเลือกรถรุ่นเครื่อง แรง กับ ไม่แรง
มันไม่ใช่แค่ขับเร็วหรือช้าครับ

แต่รถที่เครื่องแรงกว่าจะขับสบายกว่าตรงที่ เวลาเหยียบจะได้ไม่ต้องเค้นมาก เหยียบเบาๆก้พุ่งแล้ว
เวลาขับทางไกล รถเครื่องแรงๆจะเร่งแซงได้มั่นใจกว่า ในขณะที่ รถเครื่องไม่แรง อาจจะต้องเหยียบมิดเลย

ออฟไลน์ taweek

(มีคนรู้จักบอกว่า 2.0 อืด กินน้ำมัน ทำไมไม่เอา 2.4 ไปเลย )
//ต้องถามกลับว่าคนที่บอกว่าอืดเขาขับรถอะไร และเขาน้ำหนักตัวเท่าไร  สำหรับผมไม่อืดอะไร ใช้งานได้ปกติ

เวลาใช้งานจริงกินน้ำมันประมาณกี่กิโล/ลิตรคะ
// E85 ในเมือง 6-7 กม ลิตร ตามหน้าจอ - นอกเมือง วิ่ง 120 หน้าจอประมาณ 12 กมลิตร
//E20 ในเมือง 8-9 กม ลิตร ตามหน้าจอ - นอกเมือง วิ่ง 120 หน้าจอประมาณ 15 กมลิตร* ปัจจุบันเติม E20  ขับดีกว่า E85

ถ้าเจอรถติดเล็กน้อยจะกินเยอะกว่าปกติมากมั๊ยคะเติม E85 มีปัญหาอะไรหรือเปล่า
//วิ่งช้าคลานๆ หรือ เบรค - เร่ง ก็กินกว่าวิ่งลอยตัวความเร็วแบบคงที่  รถทุกคันก็เป็นแบบนี้ แต่ CRV จะมากกว่าเขาหน่อย

ออฟไลน์ BaDMojo

• Jr. Member
  • **
E85 ในเมือง 6-8 km/l ส่วนนอกเมืองก็ 10-13 km/l

ถามว่าอืดมั้ย สำหรับผมว่ามันก็ไม่อืดนะครับ จะมีแค่ช่วงออกตัวจากจุดหยุดนิ่งอะครับ ที่ว่ามันออกตัวอืดๆต้องเหยียบคันเร่งลึกหน่อย

พอลอยออกไปแล้วมันก็ไปได้เรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เท้าไม่หนัก 2.0ก็เหลือเฟือครับ

ผญ ขับเรื่อยๆ สบายๆ 2.0 ก็พอครับ

ออฟไลน์ mm52

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะคะ   ;D