ผู้เขียน หัวข้อ: ประเทศไทยชาตินี้เป็นไปได้มั้ยครับ หลบรถฉุกเฉิน  (อ่าน 12945 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!

คือมันสำคัญจริงๆนะครับ แต่ละนาทีชีวิตคนทั้งนั้น ทำไมประเทศไทยถึงทำไม่ได้แบบนี้ ผมเคยเจอผมก็หลบเสร็จพวกรถคันหน้ามันไม่หลบ แต่พยายามขับเร็วแทน

พี่ๆว่ามีปัจจัยอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Hahaha

• Jr. Member
  • **
เห็นแก่ตัวล้วนๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมหลบตลอดนะครับ ;)
ตอนเด็กๆเคยเจอที่อังกฤษ รถติดไฟแดงบนทางเลนเดียว
เค้าหลบโดยการปีนฟุตบาทเพื่อให้รถพยาบาลไปก่อน
ตอนนั้นเห็นแล้วอึ้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 22:56:42 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ตอนเด็กๆเคยเจอที่อังกฤษ รถติดไฟแดงบนทางเลนเดียว
เค้าหลบโดยการปีนฟุตบาทเพื่อให้รถพยาบาลไปก่อน
:oปีนฟุตบาท

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมรู้จักคนอังกฤษยืนยันว่าจริงครับ พวกปีนฟุตบาทหลบรถพยาบาลกันหมดไม่เว้น RR

ออฟไลน์ off_033

เป็นไปได้ครับ  ชาตินี้แหละ

เท่าที่เคยเจอ เค้าก็พยายามหลบกันหมดละครับ  แต่บางทีรถมันติดก็เบี่ยงกันได้คนละนิดละหน่อย

ออฟไลน์ hutzero

ส่วนตัวเจอรถพยาบาลวิ่งมาด้านหลังอยู่บ่อยๆ  ปกติผมก็รีบหลบเลยนะ  ไม่ต้องรอจนรถเข้ามาใกล้  

แล้วก็เห็นได้ชัดเลยว่าพวกที่ชอบขับช้าแช่ขวาไม่สนใจรถด้านหลัง  

คือขับแบบตามใจตัวเอง  จะไม่หลบเลยซักนิดเดียว  จนรถพยาบาลต้องเี่บี่ยงออก    เจอบ่อยมากๆครับ

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
ความมีวินัยของคนในชาติครับ
มีเรื่องขายขี้หน้า คือตอนไปทัวญี่ปุ่น พวกคนไทย ปากก็บอก ชอบคนญี่ปุ่นมีระเบียบวินัยดี อย่างโน้นอย่างนี้ แต่ตอนเดิน ก็ยังเดินกันเป็นแพ เต็มถนนขวางทางชาวบ้าน จนคนที่โน้นเค้าต้องทำมือบอกว่าเดินเรียงๆกัน ถึงค่อยเดินเรียงๆกันไม่เป็นแพแผ่เต็มถนน ขายขี้หน้าเค้าจริงๆ ปากก็บอกว่า ดีๆชอบๆ แต่ก็ไม่ทำตามระเบียบ 

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
ปกติ เท่าที่ผมสังเกต (มองจากกระจกหลัง) เมื่อมีรถฉุกเฉิน ส่วนใหญ่รถก็จะพยายามหลบทางให้นะครับ
ผมเองก็จะพยายามหลบทางให้ มากที่สุดเท่าที่จะมีที่ให้หลบเช่นกัน

ปล. จริง ๆ รถฉุกเฉินบ้านเราก็ขับค่อนข้างน่ากลัวอยู่เหมือนกันนะ ผมว่าคนทั่ว ๆ ไปเห็นก็อยากหลบให้อยู่แล้ว
ล่ะมั๊งครับ แบบว่าเห็นปั๊บหลบให้เลย ไม่อยากโดยเสยตูด

ออฟไลน์ csamabat

ตอนผมไปออสเตรเลีย ก็ประทับใจมากครับ ที่นุ่น พอได้ยินหวอ คนรีบหลบกันใหญ่เลย อีกอย่างที่นู่น ฟุตบาท ขอบมันจะมนๆ ไม่ใช่เหลี่ยมๆแบบบ้านเราด้วยครับ สามารถขับขึ้นได้เลย รถพยาบาล ก็ข้ามเกาะกลางได้ ไว้วิ่งเลนสวนบางช่วงได้ด้วยครับ  ตอนผมโดนหวอไล่ หา ที่หลบแทบไม่ทัน คนเขาหาซอกกันหมดแล้ว อย่างไว

เป็นบ้านเรา  ผมติดไฟแดงพัทยากลาง รถหวอมาจอท้าย ผมบีบแตร ตั้งนาน คันหน้าไม่หลบเลย จริงๆ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ noobs

ดูแล้ว..ยอมรับว่าวินัยจราจรเขาสุดยอดมาก

แหวกทางให้เลย..

ออฟไลน์ tosa

ตอนรถติดก็วิ่งไหล่ทางกัน พอรถฉุกเฉินพวกนี้มาก็เลยไม่รู้จะหลบไปทางไหน บางพวกก็จ้องแต่จะขับตาม จะรู้กันบ้างมั๊ยว่ามันมีระยะให้วิ่งตามได้ไม่ต่ำกว่ากี่เมตร?
(50)

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ยากครับคนไทย  แม้งเลิกงานต่างคนต่างเหยียบ รถไรกุตามหลังไม่สนใจขอให้กุได้กลับบ้านพอ เห็นประจำจนเพลียครับ

เรื่องพวกนี้เขาสอนกันมาแต่เด็ก วินัยจราจร บางครั้งไม่มีตำรวขนำทางเขาก็แหวกให้โดยนิสัย

ออฟไลน์ Adamas

อยากให้เป็นเหมือนในวีดีโอง่ายนิดเดียวครับ

เอากล้องติดหน้ารถพยาบาล คันไหนไม่หลบ ปรับครั้งละ 1 ล้านบาท

จบเลยครับ หลบทุกคัน
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมก็หลบตลอดนะครับ เบียดด้านใดด้านนนึงให้มากที่สุด ผมคิดเสมอว่าอาจจะเป็นคนรู้จักหรือญาติเราก็ได้

ออฟไลน์ baeyongcai

ผมรู้จักคนอังกฤษยืนยันว่าจริงครับ พวกปีนฟุตบาทหลบรถพยาบาลกันหมดไม่เว้น RR

ผมอยู่ที่ London Firm ว่าจริงครับ ! ถ้ามี police หรือ Ambulance เค้าจะรีบหลบให้ทันที โดยชิดเข้าข่้างทาง บางครั่งก้ปีนฟุตบาดครับเป็นเรื่องปกติ
แล้วก้พวกรถ หรูๆๆ RR หรือ Bentley จอดริมฟุตบาตก้มีให้เห็น ล้อmax นี้เยินมากครับที่นี่จอดรถติดริมฟุดบาดมาก

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ผมอยู่ที่ London Firm ว่าจริงครับ ! ถ้ามี police หรือ Ambulance เค้าจะรีบหลบให้ทันที โดยชิดเข้าข่้างทาง บางครั่งก้ปีนฟุตบาดครับเป็นเรื่องปกติ
แล้วก้พวกรถ หรูๆๆ RR หรือ Bentley จอดริมฟุตบาตก้มีให้เห็น ล้อmax นี้เยินมากครับที่นี่จอดรถติดริมฟุดบาดมาก

ผมเคยเจอตำรวจเกรียน ขับมาดีๆ พอรถติดปุ๊ป เปิดไซเรนปั๊บ รถทุกคันรีบหลบขึ้นฟุตบาทหมด รถที่ได้ไฟเขียวก็จอด รถตำรวจก็ขับแผ่นแยกไปอย่างชิวๆ แล้วก็ปิดไซเรน ขับเต่าคลานเหมือนเดิม

ผมเคยเจอตำรวจเกรียน ขับมาดีๆ พอรถติดปุ๊ป เปิดไซเรนปั๊บ รถทุกคันรีบหลบขึ้นฟุตบาทหมด รถที่ได้ไฟเขียวก็จอด รถตำรวจก็ขับแผ่นแยกไปอย่างชิวๆ แล้วก็ปิดไซเรน ขับเต่าคลานเหมือนเดิม
เอ้า :o รู้สึกดีขึ้นครับ บ้านเค้าก็มีตำรวจนิสัยคล้ายกับบ้านเรา555

ออฟไลน์ Parinceo

ที่อเมริกาต้องจอดเลยครับ ไม่ใช้หลบอย่างเดียว
ถ้ามีรถตำรวจจอดไหล่ทาง(บ้านเขาด้านขวานะครับ) เลนขวาสุดห้ามรถขับเป็นระยะเท่าไหร่ไม่ทราบ และห้ามขับเร็วเกิน...mph
คงเห็นตามทีวีหลายที่แล้วนะครับ จอดเขียนใบสั่ง อยู่มีรถมาเสยเฉยเลย เค้าก็เลยต้องตั้งเป็นกฏหมายขึ้นมา

อ่อ แล้วที่แปลกคือ กฏแต่ละรัฐต่างกัน แม้แต่กฏจราจรครับ รัฐอื่นอาจจะไม่ต้องทำแบบที่ผมบอกก็ได้
อย่างเช่น รัฐผมติดทะเบียนข้างหลังอย่างเดียว ข้างหน้าจะไม่ติด หรือ ติดอะไรก็ได้ทะเบียนไทย โลโก้โรงเรียน ที่ทำงาน ได้หมดครับ
ถ้าไม่ใช่ทางหลวง ป้ายชื่อถนนจะทำสีอะไรก็ได้ แล้วแต่รัฐ ผมเคยเจอ ป้ายชื่อถนนสีเลือดหมู สีฟ้าตัวอักษรเหลือง อะไรประมาณนั้นครับ

เมืองไทย กฏเดียวกันยังใช้ไม่ได้เลยครับ  :-\
ผมเห็นผมก็หลบ แต่หลังๆนี้บางคนมันก็เอาไซเรนมาติดเอง บางทีก็พวกมีตำแหน่ง ถ้าพวกนี้มานี่ไม่อยากหลบให้เลยครับ คิดว่าทีไซเรนอย่างเดียวแล้วจะไปไหนก็ได้ ใช้กันพร่ำเพรื่อ แบบนี้พอเป็นรถฉุกเฉินจริงๆเค้าก็ไม่หลบให้น่ะสิครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ตอนผมมาขับรถที่ต่างประเทศผมก็ทำตามคนที่นั่นเหมือนกันครับ หลบให้ตลอดเลยครับ
ตอนมาเมืองไทยผมก็หลบรถพยาบาล-ตำรวจ ให้ตลอดเช่นกันครับ เพราะมันชินไปแล้ว

เมืองไทยผมยังเคยเอา XC90 ขึ้นฟุตบาทเพราะรถพยาบาลแทรกจากรถติดมาเลยครับ ^^"

ตอนนี้ผมอยู่สวิสต์ เช่ารถขับที่นี่  วันก่อนมีรถพยาบาลเปิดไซเรนมา ผมก็ขับ Peugeot 3008 ของผมขึ้นฟุตบาทเหมือนกันครับ
ผลที่ได้คือกันชนไปครูดกับเนินฟุตบาทซะงั้น 555    แต่ไม่เป็นไรเพราะรถ Full Insurance ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เย็นวานนี้ เพิ่งหลบให้ รถด่วนคันนึง บนสะพานไทย-ญี่ปุ่น
BMW X5 คันข้างหน้า และ Fiesta คันข้างหลังผม ก็พยายามหลบให้...ก็ไปกันได้ด้วยดี

พวกที่ไม่หลบเนี่ย ไม่เคยมีใครสั่งสอนเลยหรือยังไง?

ออฟไลน์ deardida

มี 2 เรื่องอยากแชร์ครับ เรื่องที่ 1 ต่างประเทศฟุตบาทเขาไม่สูงอย่างบ้านเราครับ รถเก๋งปีนขึ้นได้ ท้องไม่ครูด บ้านเรารถกระบะปีนยังยากเลยมันสูงเกิน อย่างที่ 2 พวกรถฉุกเฉินครับโดยปรกติจะหลบให้ตลอดครับ ยกเว้นบางครั้งที่ไม่ได้ยินเสียงและรถฉุกเฉินขับมาใกล้แล้วครับ ผมจะใช้วิธีเปิดไฟเลี้ยวขวาให้เขาแซงซ้ายไปครับ เพราะเคยเปิดไฟเลี่ยวซ้ายแล้วจะหักเข้าซ้ายให้เขา แต่รถฉุกเฉินดันใจตรงกันรีบแซงซ้ายเกือบเป็นอุบัติเหตุซ้อนอุบัติเหตุครับ แต่ก็ขึ้นกับวินัยของรถที่ขอใช้ไฟฉุกเฉินด้วยครับ ถ้ามีพวกเปิดพร่ำเพรื่อมากๆ ต่อไปจะเหมือนนิทานเรื่องเด็กเลี้ยงแกะครับ

ออฟไลน์ zeb80

ผมหลบตลอดครับ แต่เบื่อพวกคนใหญ่คนโตที่ชอบให้ตำรวจนำนี่แหละ บางทีมาจ่อหลังแล้วเปิดหวอใส่เพื่อให้หลบอีก โคตรรำคาญ >:(

ออฟไลน์ kimmeng21

ผมหลบตลอดครับ แต่เบื่อพวกคนใหญ่คนโตที่ชอบให้ตำรวจนำนี่แหละ บางทีมาจ่อหลังแล้วเปิดหวอใส่เพื่อให้หลบอีก โคตรรำคาญ >:(

เมื่อวานเจอมากับตัวเลยคับ

ตรงลาดพร้าวขณะที่กำลังซิ่ง M3 ;D ;D ;D อยู่ดีๆ

เจอรถ BIGBIKE มาวิ่งนำเปิดทาง ให้รถตู้ VW  ป้าย XX 234 คันนึ่ง แถมขับปาดไปมาอีก  :P
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ HornbilL

เท่าที่ผมเคยเจอคือทุกคัน(ส่วนใหญ่ละกัน) จะพยายามหลบให้อย่างสุดๆแล้วครับ
ถ้าขึ้นฟุตบาทได้เหมือนเมืองนอกผมคิดว่าทุกคันก็น่าจะหักหลบขึ้นไปเช่นกัน
เพราะฉะนั้น ยืนยัน!!! ว่าเห็นชาตินี้แหละ  คันไทยไม่ได้ใจดำอย่างที่คุณคิดครับ ถึงจะขาดระเบียบกันบ้าง
แต่กับรถฉุกเฉิน หรือ รถอะไรก็แล้วแต่ที่มีไซเรน ผมขับมาหลายปี ก็เห็นทุกคันพยายามเบี่ยงหลบครับ
แต่กับเส้นที่ติดหนักๆอย่างเส้นเพชรบุรี แถวประตูน้ำนี่ก็หลบกันยากหน่อยครับ

ที่ผมไม่ชอบเลยคือคุณตำรวจที่ปล่อยไฟตามแยก พอได้ยินเสียงรถไซเรน ทำไมถึงไม่ค่อยเปิดไฟเขียวให้รถเขาไป
อันนี้ยืนยันว่าพี่แกได้ยิน และเห็นด้วยครับ เพราะผมอยู่ใกล้ๆป้อมเลย  >:(

ออฟไลน์ Excellion

• **

เมื่อวานเจอมากับตัวเลยคับ

ตรงลาดพร้าวขณะที่กำลังซิ่ง M3 ;D ;D ;D อยู่ดีๆ

เจอรถ BIGBIKE มาวิ่งนำเปิดทาง ให้รถตู้ VW  ป้าย XX 234 คันนึ่ง แถมขับปาดไปมาอีก  :P
:-\ Mz3 ใช่มะคับ อ่านมาหลายกระทู้ ลูกพี่เล่นมุก M3 ตลอดเลยง่ะ

ออฟไลน์ 911turbo

ประเด็นสำคัญของบ้านเราคือ ถ้าเกิดเหตุการแบบนี้ขึ้น โดยถนนข้างหน้าโดน block ทั้งหมด รับรองว่ารถฉุกเฉินเข้าไปไม่ถึงที่เกิดเหตุแน่ๆ
เพราะบ้านเราพอเริ่มรถติดนึดเดียว จะเริ่มเปิดเลนพิเศษบริเวณไหลทางเป็นเลน 4 เลน 5 แบบว่ากูรีบ เค ปะ  แล้วก็จะไปออกันตรงสะพาน หรืออื่นๆ
ทีนี้พอรถฉุกเฉินมามันก็ไม่มีที่ให้หลบแล้วครับ   ก็ติดตูดกันไปนั่นแหละ

ออฟไลน์ dht_tubes

ที่นู่น ฟุตบาท ขอบมันจะมนๆ ไม่ใช่เหลี่ยมๆแบบบ้านเราด้วยครับ สามารถขับขึ้นได้เลย รถพยาบาล ก็ข้ามเกาะกลางได้ ไว้วิ่งเลนสวนบางช่วงได้ด้วยครับ 

ถ้าเป็นเมืองไทย เสร็จวินมอไซด์หมด ไม่เหลือให้รถฉุกเฉินหรอกครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมเจอผมก็หลบ ว่าแต่เป็นเพราะรถอาสากู้ภัยบางคัน(ทั้งเก๊ทั้งจริง)แต่งซิ่งเต็มที่แล้วเปิดไซเรนพร่ำเพรื่อวิ่งกันเกลื่อนด้วยหรือป่าว ผมว่าน่าจะแก้ไขต้นตอตรงนั้นด้วยนะครับ แล้วก็รณรงค์ออกสื่อให้ประชาชนทั่วไปรับทราบชัดเจนเกี่ยวกับกฎจราจรต่างๆ ให้ทั่วถึงซึ่งผมไม่รู้ว่างบที่ได้จากป้ายประมูลหรืออื่นๆ ที่ใช้กับงานนี้มันหายไปไหนหมด เห็นมีแต่โฆษณาหมวดป้ายประมูลเต็มไปหมด :P
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ pamoch88

• **
 ;D ออกมาอยู่ชานเมืองซิครับ คนชานเมืองและต่างจังหวัดหลบให้ตลอดครับ
คนกรุงเทพ ไม่ใช่ไม่หลบนะครับ แต่ไม่รู้จะหลบไปทางไหน เพราะเบี่ยงปุ๊บก็ชนปั๊บ

ส่วนในคลิป เขาก็มี รถ ที่ กรุยทางมาให้ก่อน พักนึงแล้วครับ เลยดูเหมือนหยุดให้ ถ้ารถพยาบาลมาคันแรกก็ไม่ได้ต่างจากบ้านเราหลอกครับ ลองดูในคลิป พอถึงปลายทางมีรถเจ้าหน้าที่มาถึงก่อนหลายคันแล้ว
ไซเรนของรถพยาบาลส่งเสียงได้ไม่ไกลมากหรอกครับบางทีกว่าจะได้ยิน อยู่ห่างเราไม่ถึง ๕๐ เมตรครับ