ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำถคันแรกหน่อยครับ...เป็นเนกศึกษาเพิ่งจบ  (อ่าน 9228 ครั้ง)

ออฟไลน์ concept

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ ไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไหร่ กำลังจะซื้อรถคันแรก
ตอนนี้พิ่งจบมหาวิทยาลัยแล้วทางครอบครัวเลยจะซื้อรถให้ งบประมาณ850,000 +- ได้นิดหน่อย
อยากให้พี่ๆเพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ อยากได้ที่เหมาะสมกับหน้าที่การงานหน่อยหน่อย กำลังจะเริ่มทำงานเวดวงธนาคารเงินเดือนประมาณ13,000 บาทครับ
จริงๆผมเล็งๆ Mazda3 กับ Lancer EXไว้คิดเห้นยังงัยช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2009, 10:20:33 โดย concept »

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: แนะนำถคันแรกหน่อยครับ...เป็นเนกศึกษาเพิ่งจบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 10:34:13 »
ถ้าครอบครัวน้องซื้อให้ ผมไม่มีความเห็นครับ

เลือกที่ชอบใจเลยครับ ลองขับดูด้วย ขอให้ได้รถที่ถูกใจ ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ bhd

• Newbie
  • *
Re: แนะนำถคันแรกหน่อยครับ...เป็นเนกศึกษาเพิ่งจบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 10:35:21 »
ผมเชียร์ Focus TDCI อ่ะ  ประหยัดดี  แรงด้วย  เหมาะกับคนจบใหม่เพิ่งมีเงินเดือน
แต่ค่าตัวรถ ล้านหนึ่งแสนห้าหมื่น อ่ะ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 10:42:27 »
รอเฟียสต้า น่าจะมาช่วงกลางปี มีดีแน่ๆครับ ผมจองไปแล้ว555+  :D

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 10:44:46 »
รอเฟียสต้า น่าจะมาช่วงกลางปี มีดีแน่ๆครับ ผมจองไปแล้ว555+  :D

จองได้แล้วเหรอ? WoW
"Lose who you are to save what you love."

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 11:07:29 »
Focus TDCI ราคาเกินงบไปมากเลยอ่ะครับ...
ส่วนเฟียสต้า กลางปีคงรอไม่ไหวแน่นอน ผมรอเรียนจบมานานแล้ว อยากขับรถไวๆ
จริงๆที่บ้านมี Accord ใหม่ แต่พี่ชายเอาไปใช้ตลอดเลย ผมน้องคนสุดท้องเลยต้องใช้ห้ามล้ำหน้าเกินพี่^^

ออฟไลน์ MetroMiner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 11:37:58 »
ผมว่า City/Vios ก็เป็นทางเลือกที่เหมาะสมแล้วครับ
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ bhd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 11:39:47 »

เกียร์แบบ คลัชคู่ ใช่มั้ยครับ

หรือว่าเครื่อง 1.6 TDCI......โอ้ว...แม่เจ้า

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 11:45:45 »
ถ้าซื้อตอนนี้เอา Lancer EX แต่ถ้ารอได้อยากได้ เฟียสต้า ดีเซลครับ แรง+ประหยัด มากๆ  555+

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 11:50:04 »
Fiesta หรือ MZ 2 ครับ  คุณเพิ่งเริ่มทำงาน เริ่มจากตรงนี้ไปก่อนดีกว่า
แล้วค่อยๆ โตขึ้น ไปพร้อมๆกัน ทั้งรถ ทั้งงาน 

ด้วยความจริงใจ เงินเดือนขนาดนี้ ในทั่วๆ ไป คุณไม่มีสิทธิ์ผ่อนรถด้วยซ้ำ  ใช้จ่ายอย่างพอเพียง จะดีกว่านะ

แต่ ถ้าจะบอกว่า ที่บ้านเงินถุงเงินถัง  อันนี้ไม่ว่ากันครับ  ยาวๆ ไปเลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 11:55:20 »

เกียร์แบบ คลัชคู่ ใช่มั้ยครับ

หรือว่าเครื่อง 1.6 TDCI......โอ้ว...แม่เจ้า

1.6เบนซิน 120แรงม้าครับ พอดีรู้จักกับเจ้าดีลเลอร์ เลยขอจองไปก่อนเลยขี้เกียจตามข่าว
บอกว่าเปิดให้จองเมื่อไหร่ก็ลงไปชื่อแรกเลย topตัวไหนเอาตัวนั้นสีขาวด้วยครับ
ส่วนข้อมูลเท่าทีพอได้มาดีเซลยังไม่มีแต่ในอนาคตก็ไม่แน่แต่ไม่ใช้ช่วงเปิดตัวครับ

ออฟไลน์ tsmart

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 12:01:13 »
รอfiesta เช่นกันครับ

แต่ขอแอบแนะนำ sonata CNG - จาก 1009500 เหลือ 870000 คันสุดท้ายแล้วในไทย น่าจะดูมีระดับดีกับนายธนาคาร

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 12:02:39 »
Focus TDCI ราคาเกินงบไปมากเลยอ่ะครับ...
ส่วนเฟียสต้า กลางปีคงรอไม่ไหวแน่นอน ผมรอเรียนจบมานานแล้ว อยากขับรถไวๆ
จริงๆที่บ้านมี Accord ใหม่ แต่พี่ชายเอาไปใช้ตลอดเลย ผมน้องคนสุดท้องเลยต้องใช้ห้ามล้ำหน้าเกินพี่^^

Mazda 2 น่าจะตอบโจทย์ได้นะครับรถมาแล้วรีบจองๆจะได้รถเร็วๆ ช่วงนี้ราคาเปิดตัวตัวTopไม่เกิน 680,000-690,000 ถ้าจำไม่ผิดแถมประกันชั้นหนึ่งด้วยรอนานอาจราคาขึ้นครับ

แอบไปลองเล็กๆมาแล้วบอกได้เลยว่าเยี่ยม!!! เกือบจจะจองไปแล้ว

แต่ถ้าไม่ติดที่เฟียสต้า ได้เครื่อง 1.6 แล้วก็เกียร์คลัชคู่ ก็เลยเปลียนใจมารักเฟียสต้าแทนครับ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2009, 12:07:26 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 12:32:27 »
อื่ม เห็นกระทู้บอกว่่า รถคันแรกและยังไม่ทราบเรื่องรถเท่าไรผมว่าน่าจะเป็นรถที่ง่ายๆ  คนทั่วไปใช้กันนะครับ  ส่วนงบที่เหลือ เอามาตกแต่งรถได้สวยตามใจชอบก็ได้ เพราะถึงยังไง  สมมติถ้าคุณเอาวิออส หรือซีตี้ แจ๊ส ยังไง คุณคงเอาตัวท๊อป หรือออฟชั่นที่มีพอสมควรอยู่แล้ว และเงินเหลือนิดหน่อยเอามาตกแต่งกับเติมน้ำมันก็ได้ครับ    ทีนี้  จากตัวเลือกที่บอกว่า มาสด้าสาม หรือ ex ผมแนะนำ ex ครับ เพราะมาสด้าสาม อยู่ในช่วงการตลาดช่วงสุดท้ายแล้วคับ ซื่อมาก็ไม่คุ้ม ใช้ได้ไม่นาน ก็มีรุ่นไหม่ออกแล้ว

ออฟไลน์ parinda

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 13:11:34 »
ถ้าซื้อตอนนี้เอา Lancer EX แต่ถ้ารอได้อยากได้ เฟียสต้า ดีเซลครับ แรง+ประหยัด มากๆ  555+
เฟียสต้ามีเครื่องดีเซลด้วยหรอครับ  :o

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 13:18:38 »
Sonata CNG ภาพลักษณ์ก็ดีใช้ได้ แถมเชื้อเพลงถูกอีกต่างหากครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 13:32:03 »
TIIDA ดีกว่าครับ งบเหลือด้วย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 13:35:09 »
ทำงานธนาคารหรือครับ เงินเดือนหมื่นสามด้วย นี่มันตัวผมเมื่อ 4 ปีก่อนหน้านี้เลยนี่นา อิอิ

ผมคงไม่แนะอะไรมากนอกจากว่าอย่าพยายามใช้รถที่ทำให้ตัวเองดูรวยครับ เพราะสิ่งที่มันดึงดูดมาแต่ละอย่างนั้นไม่ได้น่าชื่นชมเท่าไหร่ ไม่ว่าจะเป็นคนหมั่นไส้ หรือพวกตัวขอยืมเงินนอกระบบ ทางเลือกที่เหมาะคือพยายามซื้อรถที่อยู่ในระดับที่...พอไปจอดในลานจอดแล้วไม่เด่นเกินคนอื่น แต่วิธีที่คุณจะทำให้รถเด่น ก็อาจจะเปลี่ยนล้อเปลี่ยนยาง หรือพาร์ทอะไรทำนองนี้ มันเป็นวิธีตอบสนองความพึงพอใจของตัวเองได้

โดยที่ไม่ทำให้ตัวเองต้องถูกผู้ใหญ่หมั่นไส้ครับ

ในตลาดประเทศไทย คุณยิงงบไว้ 850,000 ถ้าเป็น Lancer ก็ได้รุ่นล่างๆซึ่งผมยังไม่เคยขับ แต่เห็นตัวจริงแล้วดูหล่อดี และไม่ไฮโซเวอร์เกินไป สามารถแต่งให้สวยต่อได้ด้วย เป็นทางเลือกที่น่าสน

Mazda 3 เป็นขิงแก่ที่ยังทำหน้าที่ได้ดีหลายอย่าง แต่งบขนาดนี้ถ้าจำไม่ผิดคุณคงได้รุ่น 1.6 ซึ่งสมรรถณะอัตราเร่งเหมาะสำหรับคนใจเย็น ขับปกติ

หรือจะเอา Tiida แบบผม แต่บอกไว้ก่อนว่าไอ้เจ้านี่ผมจะแนะนำก็ต่อเมื่อคุณอยากดูแก่กว่าตัวจริงสัก 4-5 ปี เพื่อสร้า่งความน่าเชื่อถือ แต่มันไม่มีภาพลักษณ์สุดสวิงหรือมีสไตล์วัยรุ่นเท่าไหร่ยกเว้นว่าคุณจะประเคนชุดแต่งนิสโม่รอบคัน (Mazda 3 ไม่ต้องแต่งอะไรก็ดูเป็นวัยรุ่นกว่า)

อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่มีผิดหรือถูก ไปลองขับดูตำแหน่งการขับขี่ให้ถูกใจ จะช่วยให้เลือกรถได้ตรงใจยิ่งขึ้นครับ

อีกอย่างพนักงานแบงก์ทำงานหนัก พยายามดูรถที่มีศูนย์ใกล้ที่บ้าน และใกล้ที่ทำงาน จะทำให้ชีวิตสะดวกขึ้นครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 15:10:37 »
ถูกครับโดนอีกแล้วตามที่ผู้การบอก
ความจริงแล้วเป็นพวกซิตี้คาร์ศูนย์เยอะๆ
ประหยัดน้ำมันดีกว่านะครับ
งานแบงค์ไม่เกี่ยวนะครับไม่มีเงินสักบาทก็ออกรถได้ครับ ผมว่ารถแบบแพงๆเกินความจำเป็น
แต่งตัวดีสะอาดสะอ้านนอบน้อมพูดจาเพราะๆจริงใจแค่นี้ผมว่าก็น่าจะเพียงพอนะครับ
ผู้การแฟนผมที่ทำงานอยู่ยังขับรถเก่าๆเลยครับ
คุณได้เดินตลาดบ่อยหรือเปล่าครับหรือเป็นเทเลอร์
ให้ดูตามความจำเป็นที่ได้ใช้จะดีกว่านะครับไหนจะค่าน้ำมันต่อเดือน
ค่าซ่อมบำรุงอีกจิปาถะครับ
เพราะอีกไม่นานเงินเดือนคุณขึ้นโบนัสคุณออก
รถรุ่นๆใหม่ๆมาก็กิเลสจับละครับเดี๋ยวก็ได้เปลี่ยน
แฟนผมก็ทำงานแบงค์โบนัสก็เยอะมากมายผมยังไม่ให้เขาออกรถใหม่เลย
ทุกวันนี้ผมก็ไปรับไปส่งเขานี่แหละให้เขาเก็บเงินไปเพราะสาขาเขาที่อยู่ไม่ได้ไกลจากที่บ้าน
และไปทางเดียวกับผม

ขออภัยหากบางอย่างผมพูดตรงเกินไปเพียงแค่อยากสื่อให้ใช้ตามความจำเป็น
เงินทองสมัยนี้หายากครับ
โชคดีกับรถคันใหม่ครับ :)

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 15:15:15 »
เฟียสต้ามีเครื่องดีเซลด้วยหรอครับ  :o

มีครับ แต่ไม่รู้จะเข้าไทยอ่ะป่าว 1.6 ดีเซลอ่า

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 16:23:10 »
แหงะมีด้วยเหรอครับหัวหน้าที่หมั่นไส้ลูกน้องที่มีรถดีกว่าตัวเองเนี่ย  :P

งี่เง่าเต่าตุ่นที่สุดในโลก  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 18:08:54 »
แหงะมีด้วยเหรอครับหัวหน้าที่หมั่นไส้ลูกน้องที่มีรถดีกว่าตัวเองเนี่ย  :P

งี่เง่าเต่าตุ่นที่สุดในโลก  :-X

เคยได้ข่าวเรื่องแบบนี้เหมือนกัน มีครับเรื่องแบบนี้

มันไม่ใช้เพราะหัวหน้าหมั่นไส้หรืออะไรหรอกครับ มันออกแนว ไม่เหมาะสม หรือ การวางตัว ในสังคมระดับ ผู้ใหญ่มากกว่า ถ้า หัวหน้าเรามีรถประจำตำแหน่งคัมรี แต่เราขับอีคลาสมาจอดเทียบ  สายตาคนที่ไม่ทราบที่มองรถสองคันนี้ แน่นอนว่าต้องมอง อีคลาสว่าเป็นระดับหัวหน้างาน และคัมรี คือรองหัวหน้าหรือลูกน้อง ถึงแม้ หัวหน้าเราไม่คิดอะไร แต่เราจะรู้สึกเองได้ว่าไม่เหมาะสมนะครับ

เหมือนเราใส่เดรสส้นเข็ม ไปเดินตลาดคลองเตย ซึ่งทำให้ใครๆมอง และมีอาการฟีคแบคตอบกลับมาบ่างว่าไม่เหมาะสม นะคับ

อันนี้ นานาจิตตัง นะครับ แล้วแต่มุมมอง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 18:30:57 »
ไม่นึกว่าจะมีคนเข้ามาตอบมากขนาดนี้ ขอบคุณทุกคนมากๆเลยนะครับ...
ป.ล. เพิ่งเห็นว่าพิมพ์ชื่อกระทู้ผิดไปเยอะเลย

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 18:53:18 »
รอดู fiesta ก่อนก็ได้ครับ

ผมว่าน่าสนดีนะ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 19:16:33 »
+1 ให้ผู้การเลยครับ ตอบได้ถูกใจดี

แนะนำพวกแจ๊ส วีออส รถตลาดๆที่มีศูนย์ใกล้ๆบ้านล่ะครับ ไว้ใช้งานโลด ไม่ต้องคิดถึงภาพลักษณ์มาก

แถมยังเหลือเงินอีกด้วยนะ... (ยิ่งงบครอบครัวแล้ว แนะนำว่าควรจะมีเงินเหลือทอนให้พ่อแม่ชื่นใจมั่งนะ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 22:35:35 »
ก็แอบคิดว่า อย่าทำให้ผู้ใหญ่หมั่นไส้จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 01:07:44 »
สำหรับผม ตอน อายุ 21 ทำงานครั้งแรก ขับ Yaris ครับ พออายุ 22 ขับ New Altis อายุ 23 Camry Hybrid ครับ

;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ kbiome

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 21:00:09 »
Mazda 3 เลย  :D