ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นวีออสใหม่วิ่งแล้ว มีใครทราบไหมครับ วีออสใหม่กุญแจเหมือนเดิมรึเปล่าอ่าครับ?  (อ่าน 6843 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
คือเมื่อวานผมเห็นวีออสใหม่วิ่งแล้วครับ เป็นสีขาว
ทีนี้พอดีผมทำพวกซิลิโคนกุญแจอยู่ เลยอยากรู้ว่ากุญแจของวีออสใหม่(ที่ไม่ใช่ตัวทอป) มันหน้าตาเป็นยังไง พอมีใครทราบไหมครับ

โทรไปถามหลายๆศูนย์ก็บอก น่าจะเหมือนเดิม จะขอเข้าไปดูรถที่โชว์ก็บอกยังไม่มีรถมาเดือนหน้า (โทรไป 3-4 ศูนย์) โทรไปคอลเซนเตอร์ก็บอกน่าจะเหมือนเดิม (อะไรฟะ)

จนตอนค่ำๆวิ่งผ่านโชว์รูมเกษตร เห็นสีขาวจอดบนโชว์รูม (อ่าวไหนเมิงบอกมาเดือนหน้า) เป็นรุ่น J เลยเข้าไปจะขอดูกุญแจ ปรากฎว่า มันเกิน1ทุ่ม เขาเก็บกุญแจไปแล้ว  ฮ่วย..
แต่เซลที่โชว์รูมบอกว่าไม่เหมือน คือมันเรียวกว่าอันเดิม แต่ยังคงมีสองปุ่มและพับไม่ได้เหมือนเดิม

สรุปตอนนี้ผมงงมากมายเลยครับ

และถ้าผมจะขอซื้อตัวกรอบกุญแจจากศูนย์เขาจะขายให้ไหมครับ (ของวีออสเก่า ไปดูตามร้านกุญแจ มันไม่เหมือนซะทีเดียวน่ะครับ)
ทั้งของ Accord G9 และ All new Vios เลย พอจะหาซื้อตัวอย่างกุญแจได้ที่ไหนบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คิดว่าเหมือนครับ

ตั้งแต่รถยนต์นั่ง อเนกประสงค์ กระบะ สปอร์ต ครบ

อาจจะเป็นแบบ commuter ก็ได้ครับ เห็นรุ่นเก่าก็เหมือนกัน

ตั้งแต่รถยนต์นั่ง อเนกประสงค์ กระบะ สปอร์ต ครบ
วีโก้ วีออส กุญแจไม่เหมือนกันนะครับ (ในรีวิวของพี่จิมก็เข้าใจผิด ว่ามันเหมือนกัน)

เพราะของ วีโก้ อินโนว่า แคมรี่ ฟอร์จูนเนอร์ มันมี4ปุ่ม (แต่ใช้จริง3)  ส่วนของ วีออส ยาริส มันจะมีแค่สองปุ่มใหญ่ครับ

ขอบคุณคุณหมูมากเลยครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะได้โทรถามใหม่ ว่าเหมือน Commuter หรือเปล่า (เหมือนเซลจะไม่ค่อยได้ขาย Commuter น่ะครับ >_<)

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
อาจจะเป็นแบบ commuter ก็ได้ครับ เห็นรุ่นเก่าก็เหมือนกัน

ผมยืนยันพันเปอร์เซ็นต์ตามนี้เลยครับว่า เหมือนคอมมิวเตอร์ แน่นอน

ขอวิจารณ์นิดนึงครับ

ตัวที่ผมขับ เป็นรุ่น E เกียร์ธรรมดา ขับช้าๆ จับอาการอะไรไม่ได้หรอกครับ

แต่ที่ดูภายในรถมา ไฟกลางเก๋งไม่มีแล้ว ย้ายมารวมกับไฟส่องแผนที่ด้านหน้า อันนี้จุดนึง

การสตาร์ทรถ ต้องเหยียบคลัทช์ก่อนสตาร์ทเหมือนเดิม แต่ ไม่สามารถบิดกุญแจสตาร์ทเหมือนรุ่นก่อนได้แล้ว

ที่สามารถบิดกุญแจแล้วปล่อยมือได้ทันที ไม่ต้องรอจนเครื่องยนต์ติด รุ่นใหม่ทำไม่ได้แล้ว นี่ก็จุดนึง

อีกที่นึง คือรุ่นเก่า ตัว E กระจกมองข้างพับไฟฟ้าได้ ไหงรุ่นใหม่ให้พับมือล่ะ อันนี้ก็อีกจุดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 04:21:16 โดย sumruay »

ออฟไลน์ toonze

ผมยืนยันพันเปอร์เซ็นต์ตามนี้เลยครับว่า เหมือนคอมมิวเตอร์ แน่นอน

ขอวิจารณ์นิดนึงครับ

ตัวที่ผมขับ เป็นรุ่น E เกียร์ธรรมดา ขับช้าๆ จับอาการอะไรไม่ได้หรอกครับ

แต่ที่ดูภายในรถมา ไฟกลางเก๋งไม่มีแล้ว ย้ายมารวมกับไฟส่องแผนที่ด้านหน้า อันนี้จุดนึง

การสตาร์ทรถ ต้องเหยียบคลัทช์ก่อนสตาร์ทเหมือนเดิม แต่ ไม่สามารถบิดกุญแจสตาร์ทเหมือนรุ่นก่อนได้แล้ว

ที่สามารถบิดกุญแจแล้วปล่อยมือได้ทันที ไม่ต้องรอจนเครื่องยนต์ติด รุ่นใหม่ทำไม่ได้แล้ว นี่ก็จุดนึง

อีกที่นึง คือรุ่นเก่า ตัว E กระจกมองข้างพับไฟฟ้าได้ ไหงรุ่นใหม่ให้พับมือล่ะ อันนี้ก็อีกจุดนึง
ไม่เข้าใจเรื่องการสตาร์ทครับ มันก็ต้องบิดให้เครื่องติดถึงจะปล่อยไม่ใช้หรอครับ

ออฟไลน์ Torque

ไม่เข้าใจเรื่องการสตาร์ทครับ มันก็ต้องบิดให้เครื่องติดถึงจะปล่อยไม่ใช้หรอครับ

หมายถึงบิดขึ้นมาถึงตำแหน่งสตาร์ทแค่ให้ไดสตาร์ทเริ่มหมุน แล้วปล่อยมือได้เลยครับ
เพราะัมันจะสั่งงานต่อให้เอง จนกว่าเครื่องจะติด

ไม่ต้องบิดแล้วแช่ค้างไว้จนเครื่องติดเสร็จ
a = F/m

ออฟไลน์ AIMU

ออฟไลน์ No Trespassing

ในออสโฉม 2007 - 2012 ตัวสวิตช์กุญแจจะมีโมดูลสตาร์ทอัตโนมัติครับ  โดยระบบนี้เรียกว่า Auto Crank-Start System

การทำงาน เราแค่บิดกุญแจสตาร์ทแล้วปล่อยมือได้เลย ระบบจะทำการสตาร์ทให้อัตโนมัติ มีระยะเวลาการทำงานไม่เกิน 20 วินาที เพื่อป้องกันแบตเตอรี่หมด ซึ่งถ้าเป็นรถทั่วไป ต้องบิดกุญแจค้างไว้จนกว่าเครื่องจะติด

นับเป็นของเล่นชี้นนึงที่ไม่มีรถระดับเดียวกันมีในยุคก่อน (ที่เห็นมีในปัจจุบันก็เชฟ โซนิค)

วีออสรุ่นใหม่ นอกจากไม่มีไฟกลางเก๋งแล้ว เข็มขัดนิรภัยปรับสูงต่ำก็หายไปด้วยนะครับ ไม่เข้าใจว่าพี่โตต้าเล่นอะไรอยู่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

วีโก้ วีออส กุญแจไม่เหมือนกันนะครับ (ในรีวิวของพี่จิมก็เข้าใจผิด ว่ามันเหมือนกัน)

เพราะของ วีโก้ อินโนว่า แคมรี่ ฟอร์จูนเนอร์ มันมี4ปุ่ม (แต่ใช้จริง3)  ส่วนของ วีออส ยาริส มันจะมีแค่สองปุ่มใหญ่ครับ

ขอบคุณคุณหมูมากเลยครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะได้โทรถามใหม่ ว่าเหมือน Commuter หรือเปล่า (เหมือนเซลจะไม่ค่อยได้ขาย Commuter น่ะครับ >_<)

อ้าวไม่เหมือนหรอครับ ขอ อภัย ฮะ

ออฟไลน์ Moshimaru

• Jr. Member
  • **
    • new altis
กุญแจ น่าจะยังเป็นแบบเดิมนะครับ เพราะดูจากลิงค์คลับที่เพือนให้มา

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator

ออฟไลน์ sumruay

แบบนี้ครับ

แบบนี้ไม่ใช่นะครับ

เหมือนความเห็นด้านบน  ที่บอกว่าเหมือนของคอมมิวเตอร์  อันนั้นคือถูกต้อง

เพราะผมขับตัวจริงๆมาแล้ว  เป็นรุ่นเกียร์ธรรมดาที่คลัทช์สูงใช้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 23:19:02 โดย sumruay »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ยืนยันให้เลยว่า เป็นแบบใหม่เหมือน Commuter แน่นอนครับ
และ Smart Entry ก็ใหม่เช่นกัน แต่คนละแบบกับ Camry ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ขอบพระคุณทุกๆท่านมากๆเลยครับ ^^

ออฟไลน์ AIMU

จ่ายเงิน 9 รอถอยวันที่ 12 เซลล์ขอให้ขับออกหลังเปิดตัวแล้ว
ได้คืนรถคันแรกจ้า