ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเห็นรีวิวของพี่จิมมี่สำหรับ BMW X1  (อ่าน 23839 ครั้ง)

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
หลังจากหายหน้าไปสักพักกับบอร์ดนี้ เนื่องจากไปหัดขับเจ้า e250cdi  อยู่แต่วันนี้มีคนใกล้ตัวสนใจเจ้าX1เลยอยากจะขอความเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ในบอร์ดนี้ดูเช่นเคย คราวก่อนตัวเองสนใจรถเอนกประสงค์อย่วงเจ้าavanza แต่ไปไปมาก็ไม่ได้ซื้อ

ส่วนตัวเคยไปดูx1มาแล้วในงานมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา สนใจขนากรูปร่างกับการใช้งานที่เหมาะกับเรา แต่วัสดุภายในดูเป็นพลาสติกเกรดด้อยยังไงบอกไม่ถูก ก็เลยต้องมาขอความเห็นเรื่องสมรรถนการขับขี่แทนค่ะว่าพอจะคุ้มค่ากับราคา2 ล้านต้นๆหรือไม่เพียงใด

ป.ล. ขอเป็นตัวเบนซินนะคะ เพราะตัวดีเซลแพงมากกกกกกกกกก
^^
Merc Addicted

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
Re: อยากเห็นรีวิวของพี่จิมมี่สำหรับ BMW X1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 11:08:33 »
ท่าทางจะยากมากๆ ครับ เพราะคุณ Jimmy ประกาศแล้วจะห่างหาย BMW สักพักหลังจากรีวิว  320i & 328i

ความเห็นส่วนตัว X1 เป็นรถที่น่าใช้มาก แต่จะเหมาะกับผู้หญิงมากกว่านิดหน่อย ด้วยขนาดและหน้าตา (คหสต)
ผมจองไปแล้ว ออกให้แฟนครับ เอาไว้รับส่งลูก และก็ใช้เป็นรถครอบครัวด้วย ส่วนผมจะยึด F30 ที่เขาใช้อยู่ตอนนี้  อิอิ

X1 เบนซิน หากถามความคุ้ม 2 ล้านต้นหารถคุณภาพแบบนี้ไม่มีในตลาดสำหรับพรีเมี่ยม compact SUV นะครับ ผมหามาหมดแล้ว ตัวเลือกอีกตัวมีแค่ volvo v60 แต่แฟนอยากได้สูงหน่อย v60 มันจะเตี้ยไปหน่อย
ส่วนการขับ ลองมาแล้ว 2 รอบ ไม่ประทับใจ เท่าที่ควร อย่างแรกคือด้านในมันดูด้อยๆ แล้วด้วยไม่มี idrive เลยดูเป็นรถธรรมดาไปเลย สำหรับผมนะ ก็เหมือนรถญี่ปุ่นทั่วไป CRV ยังมีอุปกรณ์มากกว่าเลย อย่างที่สองที่ติคือเครื่องกับเกียร์  ด้วยความเป็นเครื่องเก่า และเกียร์เก่า เลยกลายเป็นว่า มันโบราณไปมากพอสมควรนะ  การขับขี่ดีสมกับเป็น BMW ช่วงล่างดี ไม่ต้องกังวลเรื่องความปลอดภัย ซิ่งเกิน 150-160 ก็ไม่หวั่น แต่เวลากดหนักๆ น้ำมันคงเหมือนรั่วไปเลย เพราะเครื่องตัวนี้กินมากๆ และอืดมาก สำหรับผม ต้องกดหนักๆ จึงจะลากรถเร่งขึ้นและแซงได้ ดังนั้ หากได้มาผมคงต้องกดหนักเป็นประจำ ใช้งานปกติ น่าจะได้ 8-9 โลลิตร ไป ตจว ได้เกิน 10 ก็หรูแล้ว ดูจากในคลับ ส่วนใหญ่จะได้ 6-7 โลลิตร หากวิ่งในเมือง เติม e20 ได้หรือยังไม่แน่ใจ เพราะเป็นเครื่องเก่า ดังนั้น เรื่องนี้ต้องไตร่ตรองให้ดี

X1 ดีเซล แพงกว่ามาก แต่ผมจองไปแล้ว หลังจากได้ลองไป 2 รอบเช่นกัน ทำใจอยู่นาน แต่สุดท้าย หลายๆ อย่างมันไม่สามารถจะเพิ่มทีหลังได้ โดยเฉพาะ 3 อย่างที่ว่าเบนซินมันด้อยหนะแหละครับ ดีเซลมีครบ  idrive รุ่นใหม่ แบบเดียวกับ F30 เลย เครื่องใหม่ กับเกียร์ไฟฟ้าใหม่ ตัวเดียวกับ F30 อีกเช่นกัน ดังนั้น ส่วนต่าง 6  แสน ก็คือจ่ายไปกับพวกนี้ พร้อมจุกจิกอีกนิดหน่อยเช่น comfort access  พวงมาลัยมี paddle shift  แล้วก็มีไรอีกนิดหน่อยมั้ง ผมจำไม่ได้  แต่ที่สำคัญที่สุด คือการขับ เพราะหากมาลองดีเซล บอกตรงๆ ไม่อยากซื้อเบนซินเลย ถ้าไม่เอาดีเซลนี้ คงไป CRV 2.4 ดูจะคุ้มกว่า (สำหรับผม) แต่อยากได้ premium compact SUV เลยตัดใจมาเอา  เครื่องใหม่ เร่งขึ้น ไม่อีด ปรู๊ดปร๊าด คล่องตัว แซงสบายใจ และยังมีปุ่ม eco อีก มี start/stop ซึ่งหลายคนอาจจะรำคาญ แต่หากใช้เป็นผมเชื่อว่ามันจะประหยัดขึ้นได้อีก  เชื่อว่าเฉลี่ย 15-16 โลลิตร น่าจะทำได้ มันต่างกันเยอะนะครับ

สุดท้าย จัด X1 ดีเซลแล้ว แต่จะรับรถปลายปี เพราะไม่รีบครับ

ลืมตอบคำถาม แหะๆ  ถามว่าคุ้มไหม  คุ้มนะ หากคุณ
1. ขับรถเรื่อยๆ ไม่ขับเร็ว ไม่แซงใคร ไปเรื่อยๆ
2. ไม่ได้ใช้ในเมือง หรือใช้ ก็ไม่สนใจค่าน้ำมัน
3. รับได้กับการที่รถกินน้ำมันมาก 7-9 โล/ลิตร โดยเฉลี่ย ยากจะเห็น 10+
4. รับได้ ไม่มีจอในรถ ฟังเพลงอย่างเดียว หรือหากอยากได้ มีจอจีนขายหลายยี่ห้อ แต่ก็ของจีน มันก็นะ แล้วแต่
5. ชอบ BMW อยากได้ มากๆ แล้วเป็น BMW คันแรก อืด กินน้ำมัน ไม่สน อยากได้สุดๆ เป็น BMW ราคาถูกสุด เพราะคุณจะประทับใจการขับขี่ของ BMW ครับ อิอิ

แต่หากผมเลือกให้นะ ผมจะเอา F30 320i base ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 11:31:18 โดย Monn »
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ beerrl

Re: อยากเห็นรีวิวของพี่จิมมี่สำหรับ BMW X1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 15:53:51 »
ผมว่าถ้ารับกับ อัตราเร่งกับช่วงล่างที่ไม่ค่อยนุ่มได้ ก็น่าสนใจครับ
เพราะ ราคา กับ ยี้ห้อ BMW ถือว่าคุ้มครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 17:16:31 »
ยินดีด้วยครับกับรถใหม่
X1 ก็เป็นตัวที่น่าสนใจตัวนึง ในราคาประมาณนี้
แต่ตอนนี้ผมรอ New forester อยู่ครับ
เล็ง 2.0 XT touring ไว้
ไม่รู้มาไหม

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 18:58:48 »
X1 เบนซินผมว่าไม่ค่อยคุ้มหนะครับ เนื่องจากได้เครื่องเก่า เกียร์เก่า อืดและกินน้ำมันกว่าเครื่องยุคปัจจุบันพอสมควรเลยนะครับ

ถ้าเป็นดีเซลจะเป็นเครื่องใหม่เกียร์ใหม่ครับผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 20:32:52 »
ผมว่าไม่เวิร์คเลย x18i ดีเซล ดีกว่ามาก แต่ก็แพงกว่ามาก

แต่ยังไงๆมันก็คือ BMW ครับ

เป็นผมก็ซื้อนะ ถ้าไม่ได้สนใจพวก D seg หรือ SUV PPV ยุ่น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 21:34:27 »
ขอบคุณ คุณ Monn มากค่ะสำหรับคำแนะนำจากประสบการณ์ตรง ส่วนตัวให้ความสำคัญกับเครื่องและความมั่นใจในการขับขี่ คิดอยู่เหมือนกันว่าตัวเบนซิลคงด้อยกว่าดีเซลหลายขุมจึงได้ตั้งราคามาต่างกันมากขนาดนี้ เห็นตรงกันค่ะสำหรับความรู้สึกว่ารถประภทนี้ที่เป็นBenz กับ. BMW ยังหาไม่มี

อย่างว่านะคะ ราคาเบาๆ อะไรก็ดูเบาไปหมด ถ้าเทียบสมรรถนะในการขับขี่กับ A180 ตัวไหนเหนือกว่าคะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 00:59:38 »
ผมว่า นี่ถ้าผมเปิดเว็บ BMW แยกไปเลยอีกสักเว็บนี่ สงสัยจะรวยนะครับ...สมาชิกอื้อซ่าเลยทีเดียว

เอาไว้ ถ้ามีโอกาสก็จะยืมละครับ แต่ลองถามดูละกันว่า คุณจะรับได้ไหมกับการมีรีวิว BMW ติดกัน 3-4 รีวิวรวด
โดยไม่มีรีวิวรถยี่ห้ออื่นให้อ่านกันเลย 3 เดือน?

ถ้ารับได้ ผมก็ทำได้นะ เอาไหม?

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 08:58:36 »
ผมว่า นี่ถ้าผมเปิดเว็บ BMW แยกไปเลยอีกสักเว็บนี่ สงสัยจะรวยนะครับ...สมาชิกอื้อซ่าเลยทีเดียว

เอาไว้ ถ้ามีโอกาสก็จะยืมละครับ แต่ลองถามดูละกันว่า คุณจะรับได้ไหมกับการมีรีวิว BMW ติดกัน 3-4 รีวิวรวด
โดยไม่มีรีวิวรถยี่ห้ออื่นให้อ่านกันเลย 3 เดือน?

ไม่เอาครับ 55

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:18:28 »
แหมพี่จิมมี่ ก็ช่วงหลังมานี่ ค่ายยุโรปเค้าออกรถมาหลากหลายรุ่นน่าสนใจกว่าเมื่อก่อน ราคาก็อยู่ในข่ายน่าสนใจถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นตัวท้อปอยู่พอสมควรหนิหน่า  ;D

พี่จิมมี่รีวิวตัวไหนออกมา ก็ตามอ่านกันไปอยู่แล้วเนอะ รอX1 ลงเครื่องใหม่ พี่จิมมี่คงได้รีวิวตัวปรับโฉมพอดี อิอิ ;D ;D

ออฟไลน์ Marverick

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 15:15:33 »
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องน้ำมัน เลือกเลยครับ ขับดีกว่ารถญี่ปุ่นหลายๆรุ่น
แก้ความอืดโดยใช้เกียร์ช่วย
ส่วนเรื่องรีวิว ขอเป็นรถรุ่นอื่นๆบ้าง จะได้หลากหลาย

ออฟไลน์ mypop

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 15:22:54 »
อยากได้ accord G9 2.0EL ครับ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:07:26 »

5555  ไม่นึกว่าจะคิดจริงนะเนี่ย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 17:07:39 »
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องน้ำมัน เลือกเลยครับ ขับดีกว่ารถญี่ปุ่นหลายๆรุ่น
แก้ความอืดโดยใช้เกียร์ช่วย
ส่วนเรื่องรีวิว ขอเป็นรถรุ่นอื่นๆบ้าง จะได้หลากหลาย

สงสัยต้องลองไปขอ test drive อีกครั้งก่อนตัดสินใจ  ;D