ผู้เขียน หัวข้อ: s60 vs Honda acc  (อ่าน 5719 ครั้ง)

ออฟไลน์ armuay

• Jr. Member
  • **
s60 vs Honda acc
« เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 01:37:09 »
คำถาม
1. ช่วงล่างต่างกันมากไหมครับ
2. Adaptive Cruise Control เหมือนหรือต่างกันอย่างไรครับกทมจะได้ใช้จริงมั่งไหมครับ
3. ความแรงอัตราเร่งแซง
4. ขนาดห้องโดยสาร
ขอบคุณครับ

ใจชอบs60แต่ชอบศูนย์ฮอนด้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2013, 01:51:12 โดย armuay »

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
Re: s60 vs Honda acc
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 03:45:32 »
คำถาม
2. Adaptive Cruise Control เหมือนหรือต่างกันอย่างไรครับกทมจะได้ใช้จริงมั่งไหมครับ
ขอบคุณครับ

1. อันนี้ไม่แน่ใจครับ New Accord ยังไม่เคยทดลองขับ แต่พอจะได้ขับ V60 ซึ่งช่วงล่างเท่าที่ทราบมา คือไม่ต่างจาก S60
ช่วงล่างดีเลยครับ เกาะถนน กระด้างหน่อยๆ ผมขับแล้วรู้สึกคล้ายๆกับ Accord G8 แต่ Volvo ให้ความรู้สึกที่ดีกว่า แน่นกว่า ประมาณ 20-30% ครับ

2. ไม่เคยได้ใช้เหมือนกันครับ เพราะส่วนใหญได้ขับเมือง

3. กลางๆครับ ไม่แรงมาก แต่ก็ไม่อึดอัดครับ ถ้าเทียบกับ Accord G8 รุ่นที่แล้ว ผมกลับรู้สึกว่า Accord มีความกระฉับกระเฉงมากกว่านิดๆครับ
แต่เกมส์จับเวลาอันนี้ไม่ทราบครับ คาดว่าคงไม่หนีกันมาก

4. Volvo ค่อนข้างแคบไปนิดนึงครับ แต่เบาะนั่งสบายมากกกกกกกกกกก โดยเฉพาะเบาะคู่หน้า ด้านหลังก็นั่งสบายดีครับ แต่เนื้อที่วางขามีค่อนข้างน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2013, 03:47:26 โดย osment »

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 07:40:23 »
- นุ่มๆ สบายๆ S60 ดีกว่าครับ ได้ทั้งนุ่ม แน่น เกาะถนน
แอคคอดก็ไม่เลวครับ บังเอิญเจอ S60 เลยดูด้อยกว่านิดหน่อย

- ไม่ทราบจริงๆครับ ไม่เคยเห็นคนนำมาเปรียบเทียบจริงๆจังๆ

- S60 ตัวไหน และ แอคคอดตัวไหนครับ
ถ้า 1.6 + Turbo ไม่ต่างกับแอคคอด 2.4 เท่าไหร่
ผมว่า ใช้ได้ทั้งคู่ ดีทั้งคู่ แต่ผมชอบรถ NA เครื่องโตๆมากกว่า
บอดี้ของ 2 รุ่นนี้ หนักใกล้เคียงกัน รายนึงใช้เครื่องเล็กเซตโบ อีกรายใช้เครื่องโต
ถ้าแอคคอด 2.0 คงสู้เค้าไม่ไหว แต่ถ้าไม่ได้ขับเร็วอะไร 2.0 ก็เพียงพอ

- แอคคอดใหญ่กว่า เอาเข้าจริงมันต่างกันไม่กี่เซนหรอกครั
แต่ S60 แผงประตู เบาะนั่ง คอนโซลมันใหญ่โต พื้นที่เลยถูกบีบเข้ามา ทำให้ดูเล็ก

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 08:11:07 »
ถามความเห็นสมาชิกในนี้ แล้วไปลองขับเองด้วยนะครับ

ความรู้สึก ความชอบ และ สไตล์การขับขี่ ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:56:18 »
Adaptive cruise

ของ Volvo ใช้ได้จริงครับ แต่เวลาออกตัว จะเหมือนเราเหยียบคันเร่งอย่างแรง  ไม่ใช่ค่อยๆออก
และเวลาชลอความเร็ว ก็เหมือนกับเบรคลึก  ขึ้นกับการตั้งระยะห่างระหว่างคันหน้า
ถ้าตั้งห่างมาก ก็จะนุ่มนวลหน่อย  แต่จะมีคันอื่นมาแทรกได้ครับ

ของ accord ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ Hardez

• Newbie
  • *
  • IT's ME
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:09:40 »

ของ Volvo ใช้ได้จริงครับ แต่เวลาออกตัว จะเหมือนเราเหยียบคันเร่งอย่างแรง  ไม่ใช่ค่อยๆออก
และเวลาชลอความเร็ว ก็เหมือนกับเบรคลึก  ขึ้นกับการตั้งระยะห่างระหว่างคันหน้า
ถ้าตั้งห่างมาก ก็จะนุ่มนวลหน่อย  แต่จะมีคันอื่นมาแทรกได้ครับ

ของ Accord G9 เองก็เป็นแบบนั้นเหมือนกันครับ (ได้มีโอกาสทดลองใช้งานดูแล้ว)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 12:46:45 »

ของ Accord G9 เองก็เป็นแบบนั้นเหมือนกันครับ (ได้มีโอกาสทดลองใช้งานดูแล้ว)
อ้าวรถอแดปทีปครูซเป็นแบบนั้นหรอครับถ้าใช้ในกทม น้ำมันนี่ลดกระจุยแน่เลย

ออฟไลน์ Hardez

• Newbie
  • *
  • IT's ME
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 16:16:48 »

อ้าวรถอแดปทีปครูซเป็นแบบนั้นหรอครับถ้าใช้ในกทม น้ำมันนี่ลดกระจุยแน่เลย

Adaptive cruise  โดยส่วนตัวผมว่าทางค่ายรถยนต์ไม่ได้ต้องการให้คนใช้รถใช้ฟังก์ชั่นนี้ในเมืองนะครับ น่าจะเน้นใช้ใน ตจว. มากกว่า
ไม่งั้นคนก็หันไปซื้อรถที่มี Adaptive cruise หมด คนขับก็ไม่สนใจรถไม่สนใจถนนกันพอดีครับ
คนขับจะสบายเกินไปถ้านั่งก้มหน้าก้มตาแชท(จิ้มๆๆๆๆๆ)ไม่ต้องมองทางรอให้ Adaptive cruise  ทำงานให้หมด

ออฟไลน์ cliff

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 16:46:39 »
ACC ออกแบบมาให้สะดวกสบายไม่ว่าขับในเมืองหรือตจว.นะครับ
ถ้ารถติดหยุดนิ่งไปเลยก็ใช้smartphone สะดวกปลอดภัยกันทุกคน

แต่รถติดแบบสร้างความน่าเบื่อให้ผมมากๆคือ คลานๆๆๆตลอดทาง ต้องคอยสลับเท้าคุมความเร็วและเบรค
ใช้ ACC แล้วพบว่าสะดวกดีจริงๆ ไม่ต้องมาเครียด สามารถฟังเพลงอย่างสบายใจ
แต่ไม่แนะนำให้ใช้ smartphone ขณะรถวิ่งนะครับ

ปล. ผมใช้ volvo S60s 2013 
เส้นทางของผมเกิดอุบัติเหตุบ่อยมาก เวลารถคลานๆๆผมจะรู้สึกดีกับรถคันนี้เพราะ เบาะนั่งสบายมากๆ เครื่องเสียงดี อุปกรณ์อำนวยความสะดวกครบ
แต่ผมว่า honda ก็เป็นรถดีมากๆคันหนึ่ง ผู้ซื้อควรลองขับเปรียบเทียบเองก่อนซื้อครับ

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 17:07:04 »
ตามที่ใจชอบเลยครับ แต่ทำไมไม่ประทับใจอะไรศูนย์ Volvo หรือครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 19:01:38 »
ภายใน S60 เล็กกว่าครับ แต่เบาะมันออกแบบให้รับกับสรีระเราดีมากๆ
นั่งไปนานๆ โอกาสเมื่อยมีค่อนข้างน้อย

ส่วนอัตราเร่งของ 1.6ecoboost ผมว่าใช้ได้แล้วหละ
น่าจะพอๆกับ เครื่อง 2.0 ใน C-segment

ออฟไลน์ The Zaint

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 20:41:31 »
เอ CMBS ของAccord กับ Adaptive CC ของ Volvo มันไม่เหมือนกันนิครับ
CMBS ช่วยเตือนและเบรกให้เวลาใกล้คันหน้ามากๆ ความเร็วเกิน15กม/ชม ไม่ใช่เหรอครับ
ส่วนVolvo คือ ครูซที่ปรับเพิ่มลดความเร็วตามระยะห่างคันหน้า ผมเข้าใจถูกปะเนี่ย

ออฟไลน์ tennessee

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 22:35:02 »
แอคคอร์ดจะเด่นกว่าตรงนั่งสบายกว่าและคุณภาพการขับขี่รวมถึงแฮนลิ่งดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 23:23:55 »
ใจชอบ s60 ก็ไป s60 ครับ

ออฟไลน์ G_6611

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:27:07 »
แอคคอร์ดจะเด่นกว่าตรงนั่งสบายกว่าและคุณภาพการขับขี่รวมถึงแฮนลิ่งดีกว่าครับ
เคยขับทั้งสองรุ่นแล้วเหรอครับ?...ผมใช้มาทั้งยุโรปและญี่ปุ่นสิ่งที่ต่างกันมากน่าจะเป็นเรื่องของการขับขี่นะครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:59:59 »
เอ CMBS ของAccord กับ Adaptive CC ของ Volvo มันไม่เหมือนกันนิครับ
CMBS ช่วยเตือนและเบรกให้เวลาใกล้คันหน้ามากๆ ความเร็วเกิน15กม/ชม ไม่ใช่เหรอครับ
ส่วนVolvo คือ ครูซที่ปรับเพิ่มลดความเร็วตามระยะห่างคันหน้า ผมเข้าใจถูกปะเนี่ย

Accord มีทั้ง Cruise และ Collision Mitigation Braking System (CMBS)
ตัวท๊อป Cruise จะเป็น ACC

ส่วน S60 จะมี ACC และ Collision Warning with Auto Brake (CWAB)

ทั้ง CMBS และ CWAB มันก็คือระบบป้องกันการชน
Collision avoidance system
http://en.wikipedia.org/wiki/Collision_avoidance_system
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 10:07:10 โดย 5ume7h »

ออฟไลน์ armuay

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:15:08 »
ไปลองมาแล้วครับ    ทั้ง2 ตัว  

ฮอนด้า
ข้อดี
1. กว้างสบาย นั่งแล้วไม่อึดอัด
2. ขับง่ายคล่อยตัวอัตราเร่งพอใช้ได้เพราะเค้าให้เทสแต่2.0 navi
3. แอร์หลังแรงเลยทีเดียว
4. มุมมองกระจกหน้ากว้างดี
5. มองไกลๆนึกว่าbmw s5
6. เสียงเครื่องยนต์เบามาก
ข้อติ
1. ช่างล่างแข็งมาก  กระแทกทีเด้งเป็นเจ้าเข้าเลย(เดาว่าลมยาง 40up)
2. รอบเดินเบาเงียบจนผมลงจากรถเพราะนึกว่า ดับเครื่องแล้ว
3. พวงมาลัยวัสดุดี แต่ถ้ามือเหงื่อออกง่ายแบบผมลื่นมากครับ อันตราย
4. พนักงานถามอะไรไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าที่ควรครับ
5. ผมชอบเซนเซอร์เสียงแบบถอยหลังมากกว่าจอ

S60
1. ข้อดี พวงมาลัยเทพมาก
2. อัตราเร่งขึ้นไวดีครับ
3. วัทยุเสียงใช้ได้
4. เบาะนั่งสบายมากกกกกกกกกกกก
5. ช่วงล่างดีมากครับ
6. ระบบความปลอดภัยเต็มที่
7. sale บริการดีถามตอบได้เกือบหมด

ข้อติ
1. นั่งแล้วอืดอัดกว่าaccเพราะเล็กกว่าอันนี้ติส่วนตัวนะครับเพราะรถมันเล็กกว่า
2. ระบบเยอะเกิน เตือนตลอดทางเพราะขับในกทม 555+
3. แอร์ไม่เย็น
4. แอร์หลังลมไม่แรงเลย

สรุปวันนี้จะไปจองs60 ครับ ชอบมาก   สำหรับคนงบน้อยแบบผม

ออฟไลน์ pungpuiz

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:33:40 »
ที่บอกแอร์ไม่เย็น   นี่เทียบ อุณหภูมิ ต่อ อุณหภูมิ หรือเปล่าครับ

ธรรมชาติของรถ  ยุโรป  อุณหภูมิรถยุโรป  Set อุณหภูมิ  22-23  จะเท่ากับ   25   ขอรถญี่ปุ่นครับ

เป็นหลายคันครับที่เป็นแบบนี้