ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลอะไรครับที่ทำให้ BRZ แพงกว่า XV  (อ่าน 5752 ครั้ง)

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับคือผมสงสัยทำไม Subaru BRZ ( MT ) แพงกว่า Subaru XV ตั้ง 1 ล้านบาทโดยประมาณ จากที่ผมดูเครื่อง 2.0 เท่ากันแต่แรงม้าต่างกัน 47 ตัว และ BRZ มี D4S ของโตโยต้าเพิ่มเข้ามา ที่เหลือนอกจากอ็อพชั่นภายในรถพวกเบาะสปอร์ต คอนโทรล มีอะไรอีกไหมครับที่ทำให้ไม่คิดมากว่าแพงกว่า 1 ล้านบาทมันคุ้มค่าจริงๆ หรือมีอะไรดีๆใน BRZ อีกที่ผมยังไม่รู้
ปล.ผมชอบ BRZ มากครับแต่สงสัยทำไมราคามันกระโดดหนีกันไกลขนาดนั้น

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: เหตุผลอะไรครับที่ทำให้ BRZ แพงกว่า XV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 12:19:31 »
XV = นำเข้าจากอาเซียน ภาษีลด
BRZ = น้ำเข้าจากยุ่น ภาษีเต็มสตรีมครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

Re: เหตุผลอะไรครับที่ทำให้ BRZ แพงกว่า XV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 12:23:33 »
XV = นำเข้าจากอาเซียน ภาษีลด
BRZ = น้ำเข้าจากยุ่น ภาษีเต็มสตรีมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 12:28:21 »
ถ้าได้ลองขับทั้ง2รุ่นแล้ว ผมคิดว่า จขกท. คงจะได้รู้อ่ะครับ ว่าทำไมถึงแพงกว่า แต่ความจริงก็ไม่น่าจะแพงกว่าตั้ง ล้านกว่าๆ ถ้าหย่อนๆราคากว่านี้ได้ซัก 3-4 แสนนี่ ขายสบายเลย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 12:34:57 »
ถ้าได้ลองขับทั้ง2รุ่นแล้ว ผมคิดว่า จขกท. คงจะได้รู้อ่ะครับ ว่าทำไมถึงแพงกว่า แต่ความจริงก็ไม่น่าจะแพงกว่าตั้ง ล้านกว่าๆ ถ้าหย่อนๆราคากว่านี้ได้ซัก 3-4 แสนนี่ ขายสบายเลย
อยากขับใจจะขาดละครับสำหรับ BRZ กำลังพยายามหยอดกระปุกทุกเดือน  ;D สำหรับรถในฝันคันนี้ แต่นั่งคิดไปไกลถึง BRZ ที่มีระบบอัดอากาศจากโรงงานราคาจะไปไกลขนาดไหน

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 13:07:41 »
อยากขับใจจะขาดละครับสำหรับ BRZ กำลังพยายามหยอดกระปุกทุกเดือน  ;D สำหรับรถในฝันคันนี้ แต่นั่งคิดไปไกลถึง BRZ ที่มีระบบอัดอากาศจากโรงงานราคาจะไปไกลขนาดไหน

เกียร์ MT แล้วเอามาให้อู่เก่งๆ ลงเทอร์โบเอาดีกว่าครับ ถ้าราคาแบบนี้ผมกลัวว่าเกิน 3.5ล้านแน่นอนสำหรับศูนย์  ผมก็อยากขับเหมือนกัน เคยได้แต่ลองนั่ง ลองปรับตำแหน่งท่าทางขับดู ตำแหน่งขับดีมากครับ เหยียดขาสบายดี ดีจนผมรู้สึกว่าตอนกลับมานั่งรถตัวเอง รู้สึกแปลกๆไป แว้บนึง ภายในก็ไม่ได้แย่นะครับ แต่ถ้าเป็นคนที่ซีเรียสเรื่องนี้หน่อย อาจจะทำใจลำบาก

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 13:44:46 »
ผมคิดว่าถ้าเอา XV มาจากญี่ปุ่นยังไงๆ มันก็ถูกกว่า BRZ เพราะ ว่า BRZ เป็นรถ 2 ประตู ภาษีน่าจะสูงกว่า ฅ

ซึ่งน่าจะคล้ายกับเคส Mini countryman ซึ่งทำราคาได้ถูกกว่า Mini hatchback ธรรมดาครับ  ทั้งๆที่ในเมืองนอกมันราคาแพงกว่า
阿蘇山

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 13:50:25 »
ตัว XV ถ้านำเข้าจากญี่ปุ่น หย่อน 2 ล้านแค่แสนเดียว

คันสีส้มนั่นแหละ เอามาวิ่งเล่นเป็นปีๆ ก่อนที่ตัวประกอบมาเลย์จะเข้ามา

ส่วนที่ว่าทำไมราคามันต่างกัน ตำแหน่งตัวรถคนละระดับกันครับ

แถมมาเจอภาษีนำเข้าจากญี่ปุ่น ซึ่งต่างจากภาษีนำเข้ามาเลย์มาก

มันก็เหมือนว่าทำไม GT86 แพงกว่า Camry 2.0 เป็นล้าน

ไม่ต่างกันครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 14:23:50 »
นอกจากเรื่องภาษี และสมรรถนะแล้ว  ยังมีเรื่องของภาพลักษณ์ด้วย   รถ Sport มักจะถูกตั้งราคาไว้เหนือๆ  สำหรับคนที่มีกำลังทรัพย์เข้าถึง
แม้ว่า BRZ จะถูกผู้ผลิตบอกว่า "มันคือรถ Sport ที่ราคาคนทั้วไปจับต้องได้(ในญี่ปุ่น)"  ก็ตาม

ออฟไลน์ Meow

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 21:53:35 »
สอบถามครับ ปี 2559 จะเป็นภาษีแบบใหม่จะทำให้ brz และ 86 ราคาถูกลงไหมครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:33:00 »
นอกจากเรื่องภาษี และสมรรถนะแล้ว  ยังมีเรื่องของภาพลักษณ์ด้วย   รถ Sport มักจะถูกตั้งราคาไว้เหนือๆ  สำหรับคนที่มีกำลังทรัพย์เข้าถึง
แม้ว่า BRZ จะถูกผู้ผลิตบอกว่า "มันคือรถ Sport ที่ราคาคนทั้วไปจับต้องได้(ในญี่ปุ่น)"  ก็ตาม

ถูกต้องที่สุด

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• Sr. Member
  • เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 15:39:38 »
สอบถามครับ ปี 2559 จะเป็นภาษีแบบใหม่จะทำให้ brz และ 86 ราคาถูกลงไหมครับ
อยากรู้เหมือนกันครับผม
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32