ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องข้อเสนอกับการขอเงินจองคืน  (อ่าน 2730 ครั้ง)

ออฟไลน์ littlejoe77777

• Newbie
  • *
พี่ชายจองC-Coupeไว้ที่ดีลเลอร์แห่งหนึ่ง

เงื่อนไขที่คุยไว้ตอนแรกหลักๆคือ

ส่วนลด100000บาท ฟิลม์Lamina ค่าจดทะเบียน เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องฟรี1ครั้ง

นอกนั้นก็คือ พรม ผ้ายาง กรอบป้าย ร่ม พวงกุญแจ

ปัญหาคือเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา เซลโทรมาแจ้งรถมาถึงแล้ว

พร้อมออกภายในเดือนเมษาเลยมั้ย จะได้แจ้งทางBenz Thailandให้ส่งรถมา

ผมก็บอกว่าพร้อมออกเลย แต่กลัวไม่ทันเลยแจ้งทางเซลว่าจะออกเงินสด

ทางเซลแจ้งว่าเงื่อนไขที่คุยกันต้องออกเป็นเงินผ่อนเท่านั้น

พ่อผมยืนยันจะออกสดเลยคุยกับเซลอีกครั้ง เซลยืนยันว่าเงื่อนไขดังกล่าวต้องผ่อนเท่านั้น

ตอนแรกเซลบอกดอกเบี้ย2.59% พ่อผมเลยบอกว่าดาวน์1.99ล้าน ผ่อน1ล้าน 12เดือน

เซลบอกว่าถ้าผ่อน12เดือน ยอดจัด1ล้าน ดอกเบี้ยต้องเป็น2.79% เงื่อนไขด้านบนก็จะไม่ได้เช่นกัน

เซลบอกต้องผ่อน4ปีขึ้นไปเท่านั้นถึงจะได้เงื่อนไขที่ว่า ก็เลยบอกว่างั้นขอถอนจองล่ะกัน

เพราะไม่เคยแจ้งกับทางเซลว่าจะผ่อน4ปี เคยบอกตอนจองไว้ว่าจะดาวน์50%หรือมากกว่าและผ่อนสั้นที่สุด

ทางเซลแจ้งมาว่าถ้าทำการถอนจองทางลูกค้าต้องเป็นโดนหักค่าธรรมเนียมบัตรเครดิต3%ที่รูดจองเอาไว้

แถมต้องรอเช็คจากทางฝ่ายบัญชีซึ่งไม่มีกำหนดระยะเวลาที่แน่นอน อยากถามว่าเพื่อนถอนจองนี่ได้เงินเต็มจำนวนกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
Re: มีปัญหาเรื่องข้อเสนอกับการขอเงินจองคืน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 13:57:55 »
ก็สมเหตุผลนะครับ เพราะค่าธรรมเนียมบัตรเครดิตก็ตั้งแต่ 2-5% เป็นเงินแค่ 3,000 บาทเอง ดีกว่าเจอดอกเบี้ย 2.59-2.79% (ไม่ลดต้นซะด้วย) ไปอีกหลายปี

สำหรับตัวผมเองค้าขายเหมือนกัน รับบัตรเดรดิต ไม่ชาร์จลูกค้าครับ ถือว่ากำไรน้อยลงนิดหน่อย แต่ถ้าลูกค้าซื้อของไป 10,000 บาท (ตัวเลขสมมุติ) รูดบัตร แล้วเอาของมาคืนทั้งหมด ผมก็คิดค่าธรรมเนียมบัตร 3% เหมือนกันครับ คือคืนให้ 9,700 บาท (แต่ถ้าไม่ได้คืน 100% ก็ไม่ได้คิดค่าธรรมเนียมเวลาคืนเงินครับ)

แต่ผมเป็น SME นะครับ ถ้ารายใหญ่ๆ บางเจ้าก็ฟรี บางเจ้าก็คิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 13:59:30 โดย samgler »

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Re: มีปัญหาเรื่องข้อเสนอกับการขอเงินจองคืน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 14:45:31 »
ในใบจองเขียนเงื่อนไขไว้อย่างไรละครับ ก็เป็นไปตามนั้นแหละครับ ถ้าบอกลด 1 แสน ไม่ระบุก็ต้องตีความว่าสดหรือผ่อนก็ได้ครับ

แต่ว่ากันจริงๆงรุ่นนี้ไม่น่าลดได้ถึงแสนหรอกครับเพราะเป็น cbu ส่วนต่างกำไรไม่เยอะมาก 3-5 หมื่นก็เต็มกลืนแล้วครับ ผมว่า เงื่อนไขที่เซลบอกก็คงถูกต้องแล้วครับ ลด 1 แสน แต่ต้องผ่อนยาวๆ 4 ปีครับ

ออฟไลน์ almondba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 15:36:35 »
ตอนผมจองได้ส่วนลด 2.5% ครับ ไมได้เยอะเหมือนจขกท คิดว่า sales คงเอาค่าคอมที่ได้จาก finance มาลดเพิ่มให้หน่ะครับ เป็นข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 15:39:53 »
กรณีนี้ เป็นผมเอาเงินจองคืน หัก 3% เป็นธรรมเนียมอยู่แล้วที่เขาจ่ายไปจริง แบงค์เก็บไปแล้ว
ดังนั้น ก็เหมือนคืนเขาเพราะเราเองก็มีส่วนผิดที่ถอนจอง
ในกรณีการผ่อน คือบริษัทเขาจะได้ % จากการผ่อนบ้าง เลยต้องให้ผ่อนไงครับ
การซื้อสดเป็นการตัดกำไรเขาทางอ้อนหนะครับ  อันนี้ก็อยากให้เห็นใจเขาด้วย
หลายคนอาจจะคิดว่า โหยซื้อสดคือเอาเงินให้เขาเลยนะก้อนนึง
แต่จริงๆ พวกนี้ กำไรน้อย จะมาจากคอมของสินเชื่อมากกว่าหนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 17:03:19 »
เดี๋ยวนี้เวลาคุยต่อรองเรื่องราคารถหรือบ้าน ลูกค้าหรือคนซื้อทั้้งหลาย จำเป็นจะต้องแจ้งคนขายให้เคลียร์ก่อนตกลงจองจะดีที่สุดสำหรับทั้งสองฝ่าย ป้องกันปัญหาที่จะตามมา

สำหรับกรณีนี้ ลองค่อย ๆ คุยกันดูนะคะ น่าจะมี่ทางออกที่โอเคสำหรับทั้งสองฝ่าย ถ้าคุณมั่นใจว่าข้อกำหนดดังกล่าว คนขายไม่เคยแจ้งจริง ๆ หรืออาจจะไม่ชัดเจนซึ่งอาจเข้าใจกันผิดได้ทั้งสองฝ่าย ยังไงถ้าคุณซื้อสดได้ ทางดีลเลอร์ก็น่าจะรักษาลูกค้าไว้ค่ะ
Merc Addicted

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 18:20:58 »
ต้องทุกกระเบียดนิ้ว ห้ามตุกติกเด็ดขาดครับ "คิดให้มั่นฟันให้ตาย" คติของผมเวลาจะซื้ออะไรก็ตาม

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 22:47:12 »
ผมว่าที่เขาบอกก็สมเหตุสมผลดีนะครับ ยกเว้นเรื่องระยะเวลารอเงิน (ซึ่งปกติ หลายๆศูนย์ก็นานอยู่แล้ว) แต่ถ้าถอนจริงๆอาจรอไม่นานก็ได้ เพราะเซลคงไม่อยากบอกว่าแปบเดียวได้คืน เพราะไม่อยากให้ถอนจอง