ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันแรกในชีวิตของทุกท่านที่ขับ และที่ซื้อคือรถรุ่นอะไรครับ  (อ่าน 15021 ครั้ง)

ออฟไลน์ eirene

• Jr. Member
  • **
ผมมั่นใจครับ หลายๆท่านคงผ่านรถกันมามากมาย ซื้อมาขายไปกันเป็นเรื่องปกติ บางคันถึงกับจำไม่ได้ว่าเคยใช้งานรถไปกี่คันแล้วด้วยซ้ำไป

แต่ผมมั่นใจครับ ว่าท่านต้องจำ "ครั้งแรก" เกี่ยวกับรถยนต์ที่ท่านได้ร่วมทุกข์ร่วมสุขกับมันอย่างแน่นอน

ผมเลยอยากสอบถาม 2 หัวข้อหลักๆครับ นั่นก็คือ...

1.รถคันแรกที่ท่านได้ลองขับเอง ลองใช้มัน ได้จับมัน คือรถรุ่นอะไรครับ (ไม่เอารถที่ได้นั่งกับคุณพ่อคุณแม่สมัยเด็กๆนะครับ เอารถที่ท่านได้จับพวงมาลัยและขับมันจริงๆ)

2.รถคันแรกในชีวิตของท่าน ที่ได้เก็บหอมรอมริบเงินมาแทบเป็นแทบตาย เพื่อซื้อสด หรือเพื่อดาวน์มันมาขับ คือรถรุ่นอะไร และท่านใช้เวลากี่เดือน หรือกี่ปี ในการเก็บสะสมเพื่อซื้อมาใช้งานครับ

ขอบคุณทุกรายละเอียดล่วงหน้าสำหรับทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาตอบนะครับ

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
1. คันแรกของผมคือ MAZDA ASTINA 323 ไฟป๊อป ครับ รักมากที่สุด ขับสมัยตอนเรียนปริญญาตรี
2. คันที่ซื้อด้วยเงินตัวเอง คือ F30 320d ครับ ไม่ได้ใช้เวลาในการเก็บนานมากครับ เพราะผ่อน 3 ปี ตอนนี้กำลังผ่อนอยู่ครับ เข้าเดือนที่ 5 ละ ^^

ออฟไลน์ Pisces

• **
คันแรกที่ขับเป็น มาสด้า 323 รุ่นถูกสุด ที่ตกทอดมาจากพี่ครับ ใช้อยู่ 3 ปี ใช้อย่างเดียวจริงๆ แทบไม่รู้อะไรเกี่ยวกับมันเลย
ส่วนซื้อเองครั้งแรกเป็น zafira 2.2 CDX ครับ เก็บเงิน 2 ปี ซื้อสดครับ

เอาข้อมูลไปทำวิจัยอะไรรึเปล่าครับเนี่ย   :D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!

ออฟไลน์ f1rstgot

1.Fortuner 3.0V 4WD โฉมแรก ปี05 ของป๊าครับ
2.BMW 320d F30 ไม่ได้ซื้อเองครับ ม๊าซื้อให้ใช้ครับ ใช้เวลาเป็น4-5ปีครับ กว่าม๊าคิดว่าจะซื้อได้

ออฟไลน์ Koong

Dutsan  1600 ตาเหลี่ยม กระบะ 4 ขอ (รุ่นหลังช้างเหยียบ)  จำได้ว่าเป็นรถคันแรกของบ้านเลย ตอนนั้นน่าจะเรียนอยู่ ป 5 ก็ขับได้ละ  อยู่ ตจว ขับสบายๆ

คันที่ซื้อเองก็ Mazda 3 รุ่นแรก    แต่ก่อนหน้านั้นก็ขับเปลี่ยนมาหลายคันแต่ไม่ได้ซื้อเอง 555

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
คันแรกที่พ่อสอนให้ขับคือ ซูซูกิ คาริบเบียน กว่าจะขับอีนี่ได้ กล้ามขึ้น(พวงมาลัยธรรมดา) น่องโต(คลัชแข็ง) ไส้คลอน(ช่วงล่างเป็นแหนบสี่ล้อ)
แต่เหมาะที่จะใช้เป็นรถที่เอาไว้หัดขับรถจริงๆนะครับ ถ้าขับมันได้ รถอื่นถือว่าเป็นเรื่องง่ายไปเลย

:P
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ISUZU D-MAX รุ่นแรกครับ เมื่อเกือบ 10 ปีที่แล้ว

ออฟไลน์ Best_1980

• Newbie
  • *
รถคันแรก Fortuner 3.0 V
คันที่สอง Ford Focus 2.0 S+
ขับรถคันแรก Volkswagen Passat 2.0 คราฟฟฟ

ออฟไลน์ paphonsan

• **
1.Jazz GD 1.5 i-dsi ปี06 ครับ ของแม่ครับ ใช้คันนี้ฝึกขับเองในระแวกบ้านเลยครับสมัย ม.4
2.ปัจจุบันยังไม่ได้ซื้อครับ ใช้ของพ่อแม่ครับ Chevrolet Trailblazer 2.8LTZ กับJazz GE ครับ

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
1.ที่ได้ขับ โฟล์คเต่า
2.ที่ซื้อเองคันแรก  cityตัวแรก

ออฟไลน์ dazetos

รถคันแรกที่หัดขับ
 - เกียร์ออโต้ เป็น Volvo 144 ครับ
 - เกียร์ธรรมดา เป็น VW Scirocco รุ่นแรก ครับ

รถที่ซื้อเองคันแรกเป็น Mitsubishi Lancer Champ III (มือสองอีกตั้งหาก)
ถ้าป้ายแดงคันแรกเป็น Suzuki Swift 2010 ครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
คันเเรกก็ Mazda Lantis 2.0V6 M/T พ่อดาวว์ เราผ่อน เพราะเริ่มต้นด้วยV6 ก็ติดใจV6 ใช้เครื่องV6 อย่างต่อเนื่อง

ไม่เคยซื้อสดครับ เพราะยินดีและยอมรับดอกเบี้ยได้ครับ

ออฟไลน์ D17

• **
คันแรกมิตซูE-carครับซื้อเองD-max4ประตูรุ่นแรก.  ตอนนีิ้camry2012hv-niveครับ:)

ออฟไลน์ gundam126

ขับคันแรก toyota crown ไม่รู้รุ่นอะไร แต่เป็นรุ่นที่มีตู้เย็นด้านหลังเบาะนั่ง ซื้อเองคือ ซีวิครุ่นอะไรไม่รู้แต่เหลี่ยมๆมากๆเหมือนเอาสี่เหลี่ยมผืนผ้า3ก้อนมาแปะกัน ปล.ใครรู้รุ่นช่วยบอกที

ออฟไลน์ Parinceo

คันแรกที่ขับ Camry ACV30 2.4 ครับ ตอนนั้นเพิ่งได้บัตรประชาชน ฝึกเลย
ตอนนี้ยังเรียนไม่จบ อีก2ปี ยังไม่มีรถเป็นของตัวเองครับ คาดว่า F30 น่าจะตกทอดมาตอนเรียนจบครับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
1. คันแรกที่ขับ Honda Accord G6 "งูเห่า"
2. คันแรกที่ซื้อเองยังไม่มีครับ มีแต่ที่บ้านซื้อให้คันล่าสุด SLK R172 กำลังช่วยที่บ้านผ่อนอยุ่เหมือนกันครับ ว่างจะเอามาให้ชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2013, 10:33:59 โดย Chobits »
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ kvlegendstar

คันแรกคือ แลยเซอ อีคาร์ครับ ส่วนที่ซื้อเองยังไม่มีครับ นิยมเอารถเก่าที่บ้านมาขับครับ 55+

ออฟไลน์ gorilla

คันแรกที่ขับ Nissan NV  พวงมาลัย-เกียร์ธรรมดา

ซื้อเองคันแรก  Toyota Supra มือสอง  เงินสดครับ

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• **
1. รถที่ขับคันแรก Mitsubishi E-Car
2. รถที่ซื้อเองคันแรก BMW E39 523i Sport เก็บตังค์อยู่สองปี ซื้อสดมือสองเมื่อสามสี่ปีที่แล้ว

ออฟไลน์ jose

• **
1.หัดขับรถเพื่อนIsUzu รุ่นมังกรทองตอนม.ต้น
2.ป้ายแดงคันแรก ford focus 5dr. Sport+

ผ่อนกันยาวๆไป อิอิ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

คันแรกที่ขับ  Honda City ตัวแรกสุด
คันแรกที่ซื้อ Ford Laser (ตัวก่อน Tierra)

ขับคันแรก toyota crown ไม่รู้รุ่นอะไร แต่เป็นรุ่นที่มีตู้เย็นด้านหลังเบาะนั่ง ซื้อเองคือ ซีวิครุ่นอะไรไม่รู้แต่เหลี่ยมๆมากๆเหมือนเอาสี่เหลี่ยมผืนผ้า3ก้อนมาแปะกัน ปล.ใครรู้รุ่นช่วยบอกที

หมายถึงคันนี้ป่ะครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
1.Toyota KE70  เปนครูเลยไล่ซ่อมเอวางเครื่องเอง Ca18det แต่งแข่งอยู่3-4ปี
2.ซื้อเอง Celica pop up ผ่อนเอา

ออฟไลน์ hutzero

มรดกตกทอด  Lancer E-Car
ซื้อเอง   Lancer EX

ปัจจุบันยังใช้อยู่ทั้ง 2 คัน

ออฟไลน์ Mr.Siri

• **
1. คันแรก หัดขับ กระบะ โตโยต้า 2ประตู เมื่อ25ปีที่แล้วครับ
2. ซื้อรถด้วยเงินตัวเอง คันแรก Captiva ครับ เมื่อ 3ปีที่แล้ว ยังใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ veeraya

1 ขับคันแรก ฟอร์ดคอร์ติน่า 27 ปีก่อน
2 ซื้อคันแรก นิสสันซันนี่ ff. รุ่นทะเบียน 3 ธ-xxxx ผ่อน 4 ปีครับ ซ้ือหลังใช้ ฟอร์ด ได้ครึ่งปี

ออฟไลน์ bossiibozz

• **
หัดขับคันแรก toyota vigo MT coupe ;D
คันแรกคือ accord g9ครับ พ่อผ่อน พ่อดาวน์ พ่อออกตัง พ่อซื้อให้ครับ ขอบคุนพ่อมาก ;D

ออฟไลน์ Monstruo

1. คันแรกที่หัดขับเป็น Honda Accord '79 mk1 ของคุณพ่อเพราะเป็นรถเกียร์ธรรมดาคันเดียวที่หลงเหลืออยู่ในบ้าน ตอนนี้กำลังบูรณะอยู่

แต่พอหัดจนเป็นแล้วก็ไปเอา Corolla คันเก่าคุณยายมาขับไปแต่งไป คันนี้ใช้อยู่ 8 ปี จนขายไปเพราะหลังๆ ไม่ค่อยได้ใช้

2. ยังไม่ได้ซื้อรถเองเพราะคันเก่าๆ ของที่บ้านยังใช้ได้ดีอยู่ เลยไปถอย (เกือบๆ จะเป็น) big bike มาแทน

ออฟไลน์ Do!phinz

• **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
HONDA - CIVIC - VTi LEV Millenium1.6 AT ปี 2000 กำลังจะได้วันศุกร์นี้ครับ ดีใจมากๆ กับรถคันแรกที่เฝ้ารอมานาน

ออฟไลน์ No Trespassing

1. คันแรกที่ได้ขับตอน พ.ศ. 2534

- ตอนนั้นที่บ้านใช้โตโยต้า RT100 เครื่อง 18R 2,000 c.c. เป็นรถใช้ในการฝึก โดยมีคุณพ่อนั่งไปด้วย

พวงมาลัยเพาเย่อร์ กระจกมือหมุน เกียร์ธรรมดา เนื่องจากสมัยก่อนรถไม่ค่อยติด เลยไม่เจอปัญหาเท่าไร

2. คันที่ซี้อเอง

- นิสสัน มาร์ช VL ครับ

แต่ก่อนหน้าใช้วีออส + อัลติสของที่บ้านมาตลอด ตอนนั้นยังไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถ เนื่องจากที่ทำงานอยู่ใกล้บ้าน

พอถึงจุดๆนึงอยากมีรถของตัวเอง เลยอดออมเก็บเงินดาวน์ครับ ปีนึงก็ได้แล้ว