ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันแรกในชีวิตของทุกท่านที่ขับ และที่ซื้อคือรถรุ่นอะไรครับ  (อ่าน 15026 ครั้ง)

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member
1.รถคันแรกที่พ่อผมให้ลองขับคือ Toyota Hiace หัวจรวดครับ  :o ได้ขับแค่200 เมตรระยะสั้นๆ แต่รถคันแรกที่ผมได้ขับระยะยาวคือ toyota ae111 ครับ  ;)
2.รถคันแรกที่ซื้อเองยังไม่มีครับ มีแต่รถที่แต่งเองเป็นคันแรกครับเป็นรถของแม่ Honda jazz GD และ toyota ae80 ครับ  ::) ::)

..ส่วนรถที่ใช้ในปัจจุบันเป็น honda jazz gd & ge ครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ dumerrx8

• Jr. Member
  • **
คันแรก นิสสัน nv มือสอง เงินแม่ 15ปีที่แล้ว
คันที่สอง เหมือนข้างบน มือหนึ่ง เงินตัวเอง 10ปีที่ที่แล้ว
คันที่สาม ฝอดไวแทรกครับ เงินตัวเอง พึ่งรับมาสามเดือน

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
ขับคันแรก BMW E30
ซื้อเอง Toyota Corolla FX16

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
คันแรกที่ขับแรกของคุณพ่อ Benz 230E W123 4 MT ปี 85

คันแรกที่ซื้อเอง Toyota Corolla Altis 1.6E Auto โฉมแรก ปี 02
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ PATTY

• **
 ;D
Nissan March V CVT  ปี 2012 คือ รถคันแรกที่เราขับ และ ซื้อด้วยตัวเองค่ะ

เจ้าป้อม (ชื่อเล่น 55+) เป็นคุณครูที่สอนเราร่วม 2 เดือน พาไปสอบ และออกถนน
แล้วยังเป็นความภูมิใจเล็กๆ ที่เป็นเจ้าของเค้าได้ด้วยน้ำพักน้ำแรงตัวเองล้วนๆ

เหมือนเป็นของขวัญ(ทางจิตใจ)สำหรับการทำงานมา 4-5 ปีอ่ะค่ะ  :D

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
คันแรกที่ขับให้ชีวิต คือ Toyota Vigo Prerunner 3.0 CaB จำได้ว่าครั้งแรกและครั้งเดียวที่เข้าเกียร์ 2 เพราะรถพุ่งแล้วก็ดับในสนามสอนขับรถ 555

ส่วนคันแรกและคันเดียวในบ้านที่ผมขับคือ Honda Stream ของพ่อ เนื่องจากผมไม่ได้ใช้ (ใช้รถตำแหน่ง)

คันแรกที่ซื้อเองยังไม่มีครับ แต่อยากได้ Suzuki Swift 1.2 GLX สีขาว มากๆ555
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Gopz

Toyota Yaris E Limited ครับ

;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ BIGP

คันแรกที่ทำให้ขับเป็น Volvo V70
คันที่เก็บตังซื้อเองคันแรก Teana J32

ออฟไลน์ sweetcrab

1. หัดขับ  toyota hilux hero ตอน ม.2
2. ซื้อเอง ก็ yaris ขายไปแล้ว>>>ต่อด้วย EX2.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถคันแรก Toyota Innova ครับ
ซื้อเอง ยังไม่มีครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Monn

1) จับพวงมาลัย แล้วก็หัดขับคันแรก  toyota corona 1.8e ปี 1985 ครับ เกียร์กระปุก รถประจำตำแหน่งของพ่อ เอามาหัด ซัดขึ้นฟุตบาต จำได้เลย ฮามาก ตกใจ เลยเหยียบคันเร่งไปซะงั้น  คลาดกับเสาไฟฟ้าแค่คืบ

2)  ซื้อเองจริงๆ ผ่อนคันแรกเลยคือ civic ตาโตปี 2000 ครับ ผ่อน 4 ปี แล้วก็ขายเลย เปลี่ยนคันใหม่ครับ

S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ BD+

• Newbie
  • *
ขับคันแรก Renault 19 TXE เกียร์ธรรมดา
ซื้อเองคันแรก XC70 AWD
Xantia 2.0i|A6 quattro 2.8|XC70 AWD 2.3T|Pulsar 1.8V|Lancer 2.0GT

ออฟไลน์ Entropy

คันแรกโตโยต้า หน้ายิ้ม ทั้งฝึกขับและใช้ทำงาน วิ่งไป180,000 ละก็ขาย
คันที่สองรับของพ่อมา ฮอนด้าแอคอร์ดงูเห่า วิ่งไป3แสนแล้วครับ ยังขับดีอยู่เลย
ตอนนี้โตแล้ว  ซื้อเองคันแรก f10 ครับ
คันที่ผมรักมากสุดคือ แอคคอร์ด เพราะเราผ่านเรื่องราว ต่างๆมาด้วยกันมากมาย ดีใจ เศร้าใจ ถ้าไม่มีเพื่อนคันนี้ วันนี้คงไม่มีผม

ออฟไลน์ guyver

• **
คันแรก nissan price
คันซื้อเอง nissan 200sx
ปัจจุบันใช้ F10 525d ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

รถที่ใช้หัดขับคือรถตู้ Toyota Hiace 2.8L เกียร์ธรรมดา ตอนอายุ 12
หลังจากนั้นไปขับคันอื่น ทุกอย่างก็ง่ายไปหมดครับ 5555

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
คันแรกที่หัดขับคือ W124 ของพ่อ และเป็นรถคันแรกของชีวิต อยู่กับผมตั้งแต่กลับจากอเมริกา ผ่านเข้าช่วงมหาวิทยาลัย
จนทำงานไปได้ 3 ปี แล้วจึงขาย เพราะรู้สึกอยากมีรถสักคันที่ใช้ยาวๆแบบไม่ต้องมาห่วงว่าไอ้นั่นไอ้นี่จะเสีย
รถมันปี 89 ธ.ค. ใช้ถึง พ.ค. 08 ก็นับว่าคุ้มแล้ว ทุกวันนี้ถ้ามีเงินสักล้านจะตามหามันและซื้อกลับมาทำใหม่ ชอบ รัก แต่
รู้สึกไม่ตอบโจทย์ชีวิตของวัยทำงานหาเช้ากินค่ำ และที่บ้านไม่มีใครกล้าขับนอกจากผมคนเดียว

ส่วนรถคันแรกที่ซื้อด้วยน้ำพักน้ำแรงตัวเอง เป็น Legacy BC5 Turbo เอามาเพราะฝันอยากได้ Impreza
แต่รู้สึกว่าฐานะไม่เหมาะกับการลงเงินซื้อรถคันละสี่แสน เลยซื้อ Legacy แทนเพราะราคาหารสอง
แต่เครื่องยนต์กลไกเดียวกัน วิ่งทางตรงนิ่งกว่า เสียแค่ทรงแก่ไปหน่อยและน้ำหนักตัวเยอะกว่า

ซื้อมาได้พักเดียว จู่ๆแม่ก็อยากจะสร้างบ้านหลังใหม่ ซึ่งทำให้ไม่มีที่จอดเหลือ ก็ทนซ่อมทนใช้มา
จนต่อมาน้ำท่วมอีก พอน้ำลด บ้านใหม่ก็เสร็จ บ้านหลังเก่าเน่าแล้ว และบ้านหลังใหม่ก็มีแต่ห้องเปล่า
ไม่มีเฟอร์นิเจอร์ เลยต้องขาย เอาเงินมาทำห้องอยู่ และเงินส่วนเหลือก็เอามาบูรณะ NX อีกคัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ holahola66

คันแรกที่ขับ Camry 2.2SEG ไฟท้ายย้อย รับต่อมาจากแม่
คันแรกที่ซื้อ Nissan X-trail T30
คันปัจจุบัน E-class w211 CDI & Colorado 2.8LTZ AT ซื้อเองทั้งนั้นครับ คนสู้ชีวิต  ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ imachi

• **
คันแรกที่ขับ nissan  big m 

คันแรกที่ตัดสินใจซื้อ  แต่ขอเงินแม่   VW passat tdi 2003 

คันที่ซื้อเอง   E90 320d  2012

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
รถคันรกที่ได้จับ ฝึกขับเลย คือ mazda b2200  เครื่องมังกรทอง คันนี้รถสร้างรายได้ ให้ครอบครัว สภาพโทรมมาก เพราะบรรทุกหนักมาโดยตลอด
แต่เป็นรถที่ผมขับตั้งแต่เด็ก พ่อบอกว่าซื้อตอนผมเกิด (1985) สมัยอยู่ ม. ต้นชอบเอาไปปั่นโคลน มันส์ดี
คันที่สองคือไมตี้เอกซ์ ตอนเดียว ทั้งสองคันคันแรกปี 94 ของพ่อขายไปปีที่แล้ว รถวิ่งระมาณ 7 แสนกว่า ขายได้ 1.4 กระเหรี่ยงแย่งกันซื้อ อีกคันของแม่ รุ่น limited v ปี 95 ใช้จนถึงทุกวันนี้ วิ่งมาเกือบ 6 แสน เปลี่ยนเครื่องตอน 3 แสนเป็น 2l-t เพราะเครื่องฮีท
คันที่ สาม โซลูน่า v- version สีทูโทนเหมือนแคมรี่ มือสอง ปี 99 ซื้อตอน 2004 ปี1 เลยรักมากคันนี้ เป็นแรกที่ใช้เองดูแลเอง แต่ไม่ใช่เงินผม ขายไปเมื่อ 2009 ราคาตกไปจากตอนซื้อ 7 หมื่น
คันปัจจุบัน ร่วมกันซื้อกับแม่โดยขายคันเดิมได้ 2.5 แสน แม่ออกอีก 5 หมื่น ผมออกอีก 1 แสนได้เงิน 4 แสนถ้วน ไปออก อัลติส 1.6g 2009 ผ่อนหมดแล้วก่อนกำหนด 2 ปีเป็นไท จากนีัใช้ยาว เพราะกำลังเป็นหนี้บ้านอีก 30 ปี กำลังจะไปโอนบ้านวันนี้แล้ว หือๆๆ

ปล. ถามว่ารักคันไหนที่สุด ตอบได้เลยโซลูน่า รักมากจริงๆ วันขายตอนขับรถไปให้เจ้าของใหม่ ผมกับแม่ร้องไห้กันในรถ ส่งถึงมือเจ้าของวันพรุ่งขึ้น รถยางแบนทั้ง 4 ล้อ เหมือนไม่อยากไป จากนั้นเจ้าของใหม่เอาไปติดแก็ส ทำ ป.1 และไม่นานมานี้ เอาไปคว้ำ หมดไปหลักแสน ทั้งๆที่อยุ่กับผม ประกันไม่ทำ ชนสักครั้งยังไม่เคย
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ WRD79

คันแรกเป็น cr-v G1 ครับแล้วสลับกับคุณแม่มาขับ suzuki vitara 3dr

ตอนนี้ที่บ้านกำลังจะซื้อ civic แต่กำลังอ้อนวอนขอเพิ่มส่วนต่างเองเป็น a-class ครับ
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK