ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง CLA ครับ >> คำถามมากมายเกี่ยวกับรถ BENZ ตัว CLA ครับ  (อ่าน 11852 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
เห็น CLA แล้วเกิดอาการอยากขายน้อง Teana ขึ้นมาเลยครับ   
เห็นจากกระทู้ข้างล่างครับ บอกว่าตอนนี้ CLA จะเปิดตัววันนี้ และเป็นตัวนำเข้า ราคา 2.64 ล้านบาท

ผมเลยอยากรู้ว่า
1. CLA จะมาประกอบที่ไทยเมื่อไหร่ครับ   

2. แล้วถ้าประกอบแล้วจะมีโอกาสที่ราคาจะลดลงอีกไหมคับ (ผมอาจจะสู้ราคาไหวที่ 2.3+- ครับ) 

3. ตัวประกอบที่ไทย ออฟชั่นจะลดลงมาด้วยไหมครับ  (กลัวว่าหลังคาพาโนรามามิค จะหายไป)

4. คิดว่าตัวประกอบไทย น่าจะมี 2 รุ่น เหมือน A Class ไหมครับ  คือ CLA180 กับ CLA250

5. CLS กับตัว F30 นี่ขนาดรถพอๆกันไหมครับ รวมถึง C Class ตัวปัจจุบันด้วยนะครับ  แล้วถ้าเทียบขนาดเท่ากับรถญี่ปุ่นขนาดพอๆกับ Civic,Altis ไหมครับ

6. ผมเห็นในสเปคตัวนำเข้าว่า Warranty 3 year  or Unlimited mileage นี่มันเหมือนกับ BSI ของ BM ไหมครับ
    ถ้า BM จะเป็น BSI 5 ปีหรือ 1 แสนกิโล แล้วแต่อันไหนถึงก่อน แต่ของ BENZ คือ 3 ปีไม่จำกัดระยะทางใช่ไหมครับ
    คือหมายถึงรวมเคลมต่างๆ รวมถ่ายน้ำมันเครื่องด้วยหรือเปล่าครับ   
    ( คือผมขับรถเยอะครับ ถ้าได้เหมือน BSI ของ BM แต่ไม่จำกัดระยะทางภายใน 3 ปีนี่ดีมากๆเลยครับ )

ผมรบกวนเพื่อนๆสมาชิกช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ออฟไลน์ tamrong

• Jr. Member
  • **
6.  Warranty 3 year  or Unlimited mileage   ประกันเฉยๆ ครับ  ไม่เกี่ยวกับบำรุงรักษาครับ 

BSI  ของ BMW   คือ รวมวัสดุสิ้นเปลืองด้วย เช่นน้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค สายพาน กรองอากาศ  ต่างๆ

แต่ของ BENZ    ค่าน้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค สายพาน อะไรพวกนี้   จ่ายเงินเองครับ  ไม่ได้ซ่อมฟรี

แต่ของ BENZ  รับประกัน กรณีืัที่ ขับๆอยู่  คลัชเสีย  เกียร์หลุด  โช๊คทรุด  แบบนี้ เขาถึงจะเคลมให้ครับ

ออฟไลน์ beeday

รอฟังคำตอบด้วยคนครับ กำลังบิ้วพี่สาวให้เปลี่ยนจาก X1 เป็น CLA
และเหมือนๆ ว่าจะได้ผล อิอิ

6.  Warranty 3 year  or Unlimited mileage   ประกันเฉยๆ ครับ  ไม่เกี่ยวกับบำรุงรักษาครับ 

BSI  ของ BMW   คือ รวมวัสดุสิ้นเปลืองด้วย เช่นน้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค สายพาน กรองอากาศ  ต่างๆ

แต่ของ BENZ    ค่าน้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค สายพาน อะไรพวกนี้   จ่ายเงินเองครับ  ไม่ได้ซ่อมฟรี

แต่ของ BENZ  รับประกัน กรณีืัที่ ขับๆอยู่  คลัชเสีย  เกียร์หลุด  โช๊คทรุด  แบบนี้ เขาถึงจะเคลมให้ครับ

อ่อ ขอบคุณครับ  ผมนึกว่ามันเป็นอันเดียวกัน

อันที่ผมเข้าใจว่ารวมเคลมด้วย ก็ยังคงต้องซื้อเพิ่ม
คือ ทาง Sale บอกว่าถ้าจัดไฟแนนท์กับ  Benz แบบ Star Choice แล้วดอกเบี้ยเพิ่มอีกนิด จะได้เหมือน BSI ของ BM เลยครับ
คือไม่จำกัดระยะทาง ภายใน 3 ปี

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ผมรบกวนถามครับว่า ถ้าเทียบกัน CLA & F30 คันไหนเป็นรุ่นใหญ่กว่ากันครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ผมรบกวนถามครับว่า ถ้าเทียบกัน CLA & F30 คันไหนเป็นรุ่นใหญ่กว่ากันครับ
F30 ซิครับ

C-Class เองก็ยังอยู่เหนือ CLA ครับ เนื่องจาก CLA เป็นรุ่น Low Cost ขับหน้า แต่ C-Class และ 3-Series ขับหลัง

ตามคามคิดผม ไม่นาน MB จะปล่อยไม้ตายหลัง C-Class W205 เปิดตัว มาชน 4-Series Gran Coupe

นั่นคือ Sedan Coupe ที่ใหญ่กว่า CLA แต่เล็กกว่า CLS บนพื้นฐาน C-Class ใหม่ ;) <<รอตัวนี้ดีกว่า ;D

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
ถ้าจัด finance แบบ star choice หรืออะไรที่เขาบอกว่าบำรุงรักษาฟรีนี่ดอกเบี้ยแพงขึ้นมากนะครับ
เคยคุยกับเซลล์ว่าอยู่ประมาณ 5-6 เปอร์เซนต์ ซึ่งคงต้องเทียบยอดจัดครับ ถ้าใช้รถมาก ต้องเข้าศูนย์บ่อย
มียอดจัดไฟแนนซ์ไม่มาก ก็อาจคุ้ม แต่ถ้าวิ่งไม่มาก ดาวน์น้อย ยอดจัดสูง ผมว่าผ่อนโปรแกรมปกติ แล้วจ่าย
ค่าบำรุงรักษาเองคุ้มกว่าครับ.

ออฟไลน์ AutoPlace

F30 ซิครับ

C-Class เองก็ยังอยู่เหนือ CLA ครับ เนื่องจาก CLA เป็นรุ่น Low Cost ขับหน้า แต่ C-Class และ 3-Series ขับหลัง

ตามคามคิดผม ไม่นาน MB จะปล่อยไม้ตายหลัง C-Class W205 เปิดตัว มาชน 4-Series Gran Coupe

นั่นคือ Sedan Coupe ที่ใหญ่กว่า CLA แต่เล็กกว่า CLS บนพื้นฐาน C-Class ใหม่ ;) <<รอตัวนี้ดีกว่า ;D
จะมี CLC อีกหรอเนี่ย อิอิอิ

ออฟไลน์ tamrong

• Jr. Member
  • **
ออ     ถ้าจัด finance หรือเช่าซื้อ  กับทาง mecedes เอง

เขามีโปรแกรม บำรุงรักษาให้ครับ    ก็คงประมาณบวกเข้าไปในดอกเีบี้ยแล้ว

ประมาณว่า  รถยังเป็นชื่อของเค้าอยู่ เค้าเลยบำรุงรักษาให้ครับ

อ่อ ขอบคุณครับ  ผมนึกว่ามันเป็นอันเดียวกัน

อันที่ผมเข้าใจว่ารวมเคลมด้วย ก็ยังคงต้องซื้อเพิ่ม
คือ ทาง Sale บอกว่าถ้าจัดไฟแนนท์กับ  Benz แบบ Star Choice แล้วดอกเบี้ยเพิ่มอีกนิด จะได้เหมือน BSI ของ BM เลยครับ
คือไม่จำกัดระยะทาง ภายใน 3 ปี

ออฟไลน์ panjap

CLA จองตอนนี้ รับรถ มกรา 2014 ครับ โควต้าล้อตแรก หมดไปแล้วครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ซื้อรถยังกัซื้อบ้าน  รอเป็นปี

CLA จองตอนนี้ รับรถ มกรา 2014 ครับ โควต้าล้อตแรก หมดไปแล้วครับ

ล็อตแรกนี่เป็นตัวนำเข้าหมดเลยหรอครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ตอนนี้อยู่เซนเวิล เค้ากำลังเตรียมงานกันอยู่ ดูอลังการดีครับ :D

ออฟไลน์ Jump

1. CLA จะมาประกอบที่ไทยเมื่อไหร่ครับ  
แผนตอนนี้ คือไม่มา ถ้าขายดีมากๆๆ แบบสุดๆ ก็อาจเป็นได้แต่ยาก

2. แล้วถ้าประกอบแล้วจะมีโอกาสที่ราคาจะลดลงอีกไหมคับ (ผมอาจจะสู้ราคาไหวที่ 2.3+- ครับ)  
งบไม่พอ งบแค่นี้ ถ้า ตราดาวแนะนำซื้อ a180 +option ที่พอใจ + แต่งล้อ ช่วงล่าง ยังไง จบต่ำกว่า 2.3แน่ หรือ รอ w205 ประกอบใน
ประมาณ 2015 หรือ ใบพัด f30 base หรือ volvo ประกอบมาเลย์ นี่ได้เกือบทุกตัว

3. ตัวประกอบที่ไทย ออฟชั่นจะลดลงมาด้วยไหมครับ  (กลัวว่าหลังคาพาโนรามามิค จะหายไป)
ปกติ จะลด ตัดจนเหี้ยนเตียน

4. คิดว่าตัวประกอบไทย น่าจะมี 2 รุ่น เหมือน A Class ไหมครับ  คือ CLA180 กับ CLA250
ตาม 1

5. CLS กับตัว F30 นี่ขนาดรถพอๆกันไหมครับ รวมถึง C Class ตัวปัจจุบันด้วยนะครับ  แล้วถ้าเทียบขนาดเท่ากับรถญี่ปุ่นขนาดพอๆกับ Civic,Altis ไหมครับ
f30 c class cls เล็กบ้าง กว้างกว่า บ้าง ดูเป็นส่วนๆไป แต่ f30 น่าจะใหญ่กว่าทั้งหมดมั้ง ลองหา spec เทียบดู
5hkเทียบขนาดกับ compact ยุ่น พอกันประมาณนั้นหละครับ

6. ผมเห็นในสเปคตัวนำเข้าว่า Warranty 3 year  or Unlimited mileage นี่มันเหมือนกับ BSI ของ BM ไหมครับ
    ถ้า BM จะเป็น BSI 5 ปีหรือ 1 แสนกิโล แล้วแต่อันไหนถึงก่อน แต่ของ BENZ คือ 3 ปีไม่จำกัดระยะทางใช่ไหมครับ
    คือหมายถึงรวมเคลมต่างๆ รวมถ่ายน้ำมันเครื่องด้วยหรือเปล่าครับ  
    ( คือผมขับรถเยอะครับ ถ้าได้เหมือน BSI ของ BM แต่ไม่จำกัดระยะทางภายใน 3 ปีนี่ดีมากๆเลยครับ )

ประกันก็ตามเพื่อนๆบอก บนๆ หมดแล้ว

LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ AutoPlace

หาา.....lot แรกจองหมดแล้ว จองกันไปตอนไหนหรอครับ

ออฟไลน์ rute

วันนี้คุยกับเซลล์มาครับ...

มี 8 สี ล็อทแรกเข้ามา 200 คัน...

ส่วนเรื่องประกอบในประเทศยังไม่แน่นอน...  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมหล่ะชอบจัง รุ่นนี้ อยากเห็นคันจริง

แผนตอนนี้ คือไม่มา ถ้าขายดีมากๆๆ แบบสุดๆ ก็อาจเป็นได้แต่ยาก

งบไม่พอ งบแค่นี้ ถ้า ตราดาวแนะนำซื้อ a180 +option ที่พอใจ + แต่งล้อ ช่วงล่าง ยังไง จบต่ำกว่า 2.3แน่ หรือ รอ w205 ประกอบใน
ประมาณ 2015 หรือ ใบพัด f30 base หรือ volvo ประกอบมาเลย์ นี่ได้เกือบทุกตัว

3. ตัวประกอบที่ไทย ออฟชั่นจะลดลงมาด้วยไหมครับ  (กลัวว่าหลังคาพาโนรามามิค จะหายไป)
ปกติ จะลด ตัดจนเหี้ยนเตียน

4. คิดว่าตัวประกอบไทย น่าจะมี 2 รุ่น เหมือน A Class ไหมครับ  คือ CLA180 กับ CLA250
ตาม 1

5. CLS กับตัว F30 นี่ขนาดรถพอๆกันไหมครับ รวมถึง C Class ตัวปัจจุบันด้วยนะครับ  แล้วถ้าเทียบขนาดเท่ากับรถญี่ปุ่นขนาดพอๆกับ Civic,Altis ไหมครับ
f30 c class cls เล็กบ้าง กว้างกว่า บ้าง ดูเป็นส่วนๆไป แต่ f30 น่าจะใหญ่กว่าทั้งหมดมั้ง ลองหา spec เทียบดู
5hkเทียบขนาดกับ compact ยุ่น พอกันประมาณนั้นหละครับ

6. ผมเห็นในสเปคตัวนำเข้าว่า Warranty 3 year  or Unlimited mileage นี่มันเหมือนกับ BSI ของ BM ไหมครับ

ประกันก็ตามเพื่อนๆบอก บนๆ หมดแล้ว

ขอบคุณมากมายครับ

ออฟไลน์ imneng

อ่านคอมเม้นท์ของสมาิชิกทุกท่านแล้ว คิดว่าจะหันกลับไปมอง A 180 + ชุดแต่ง ที่เค้ามีโชว์เมื่องานมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมาดูอีกสักทีจะดีกว่า อิอิ  ;D
Merc Addicted