ผู้เขียน หัวข้อ: เงิน 1 ล้านบาทกับรถยุโรป (ได้ข้อสรุปไปแล้วนะครับ) ปิดกระทู้ได้เลยครับ  (อ่าน 10652 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: เงิน 1 ล้านบาทกับรถยุโรป (ปรับโจทย์เพิ่มครับ)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 23:12:24 »
318i e90 คันที่ยังเหลือ bsi สัก 1 ปีครับ แต่อาจจะเกินงบนิดหน่อย
แบบนี้จะชัวร์ที่สุด ไม่แรง แต่ขับดีมาก แต่ถ้าคันที่หลุด bsi แล้ว พวก 318i 320i e90 ต่ำกว่าล้านทั้งนั้น

สามารถทำให่ซ่อมน้อยได้ด้วยการ เลือกรถที่สภาพดีที่สุดเท่าที่จะหาได้ ดูหลายๆคัน เอาให้ชัวร์
แล้วซ่อมรอบแรกก่อนเอามาใช้ให้หมด ก้จะทำให้ซ่อมน้อยลง แต่จะหวังให้เป็นแบบรถญี่ปุ่นคงเปนไปไม่ได้
เพราะรถยุโรปมีโครงสร้างที่ซับซ้อนกว่ามาก มีจุดให้เสียเยอะกว่า อะไหล่หลายชิ้นมากกว่า

ออฟไลน์ golfzilla

• Newbie
  • *
Re: เงิน 1 ล้านบาทกับรถยุโรป (ปรับโจทย์เพิ่มครับ)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 23:21:54 »
มือสอง 5 ปี ไม่ซ่อมเลยนี่น่าจะหาเหนื่อยหน่อยครับ

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 07:43:29 »
Benz W210 ตากลมครับ เป็นรถน่าใช้ ขับดี ไม่จุกจิกเลย ภายในกว้างนั่งสบาย หารถสภาพดีๆ อยู่ในงบแน่นอน

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 09:36:42 »
พาคุณพันละยาไปดูเลยครับ

มือหนึ่งป้ายแดงนี่แหละ FORD Focus !!!!!

รถยุโรปเลย ทั้ง Feeling และความ(รู้สึก)ปลอดภัย 555+ ที่บอกรู้สึกเพราะยังไม่รู้ว่าแข็งแรงเท่ามั้ย แต่จากสัมผัสผมเองตอบได้ว่าแข็งแรงอยู่

ไปซื้อมือสอง จะเอารถดี แต่งบล้านเดียว... เสียดายนะครับ ซ่อมแพงนะ ไม่คุ้มหรอก

จะไปพวก E90 ก็เล็กไป ถ้าไปพวก W203 ก็เก่าแล้ว

งบ 1.5-2.0 สิค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ DeSatan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 09:39:14 »
เข้ามาขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

สรุปว่าไป XV ตามที่ภรรยาอยากได้ครับ เพราะผมเองขี้เกรียจตามหารถมือสองสภาพดีๆครับ

แต่ผมเชื่อว่ามี เพราะตัวเองเคยมีประสบการณ์เจอของดีมาก่อน (หรือว่าโชคดีก็ไม่รู้) ขออนุญาตใช้พื้นที่เล่าให้ฟังนิดนะครับ
คือผมซื้อ เอาดี้ เอ 4 1.8 ที มือสอง สภาพดีมากตอนซื้อมา (ซื้อมา 3 แสนเอง ขายตอนนี้ผมว่าราคาก็ใกล้เคียงกันนี่แหละ) รถอายุ 9 ปีแล้ว แต่ผมไม่เคยต้องซ่อมอะไรกับมันเลย ซื้อมาก็ใช่งานตามปกติเลย มีแค่เอาไปเปลี่ยนของเหลวทั้งหมดในครั้งแรกก็เท่านั้น ถ้านับจากวันแรกที่ซื้อมาจนถึงตอนนี้ 4 ปี (อายุรถ 13 ปี แล้ว วิ่งไป 2 แสนกว่ากิโล) ถ้าไม่นับการเปลี่ยนของเหลว หรือ ผ้าเบรค อะไรจำพวกนี้ ที่เป็นปกติของรถทุกคันไม่ว่าใหม่หรือเก่า ผมเคยเปลี่ยนอย่างเดียวที่พังคือ เกียร์ ซึ่งตอนเข้าอู่ ช่างยังบอกว่าไม่น่าพังเพราะจุดที่พัง ช่างบอกจากประสพการณ์ของเค้า พึ่งเจอกรณีแบบผมเป็นคันแรก ซึ่งก่อนซื้อพรรคพวกก็บอกอย่าซื้อเลย เอาดี้ รถเก่า จุกจิก และ อื่นๆๆๆๆ แต่ด้วยความที่ผมเชื่อมั่นในรถยุโรป และ อยากลองขับ เอาดี้ ดูว่าเป็นอย่างไร เพราะที่ผ่านมาเคยใช้แต่เบ๊นซ์ (เก่าๆ ^ ^) ก็เลยจัดมา ก็มีความสุขดี

ออกนอกทะเลไปไกลเลยผม สรุปคือผมเข้ามาขอบคุณทุกท่านที่ออกความเห็นนะครับ ส่วนรถของภรรยาก็คงจัดไปตามที่เค้าต้องการครับ

ออฟไลน์ zeb80

นั่นล่ะครับ ตามใจเมียดีที่สุด เพราะถึงคุณหารถมาให้เค้าใช้ได้จริง เกิดมันมีปัญหาขึ้นมาเค้าจะโทษเราอย่างเดียวเลยครับ ถึงแม้รถคันไหนๆมันจะมีโอกาสเสียเหมือนๆกัน

ออฟไลน์ =TUM=

ให้ภรรยาใช้จัดป้ายแดงเห็นด้วยครับ แต่ถ้าเป็นผมในงบ 1 ล้าน ขอเป็น E240 W210 จับมา8แสนนิดๆงบที่เหลือเก็บงานได้เลย ด้วยความที่ผมเคยใช้ W210. มาก่อนบอกได้เลยว่ายังเป็นเบนซ์ที่ได้ชื่อว่า ไม่จุกจิก ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ดูจากโจทย์ยากครับ ที่จะซื้อมาแล้วใช้ได้เลย ไม่ต้องซ่อม

ผมเชียร์ e90 e60 w211 ครับ