ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Jazz 1.5 VS Accord 2.0  (อ่าน 7466 ครั้ง)

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
Honda Jazz 1.5 VS Accord 2.0
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 11:25:09 »
ปกติผมขับ Jazz มา 3 ปีแล้ว พอดีจอง Accord 2.0 G9 ไว้แ้ล้วครับ  แต่เห็นเค้าบ่นกันว่าเครื่อง 2.0 มันอืด (งบที่ตั้งไว้เท่านี้ครับ)

อยากทราบท่่านที่เคยขับทั้งสองรุ่นว่า Accord 2.0 มัีนอื่ดกว่า Jazz หรือปล่าว ตอนนี้ชักกังวล

ปล.ปกติผมขับไม่รถไม่เร็วครับ รับได้ในอัตราเร่งของ Jazz แต่ถ้าอื่ดกว่ามากๆ ตอนออกตัว คงเซ็งๆ ทิ้งเงินจองไปออกรุ่น 2.4 ที่คิวยากมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 11:26:54 โดย mypop »

ออฟไลน์ johnslayer

• Newbie
  • *
Re: Honda Jazz 1.5 VS Accord 2.0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 11:38:37 »
ตัว G9 ไม่ทราบนะครับ เคยใช้ตัว G8 ซึ่งผมว่าตัว G9 ไม่น่าขี้เหร่กว่า

อัตราเร่งไม่ได้ด้อยกว่า jazz หรอกครับ สบายใจได้

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: Honda Jazz 1.5 VS Accord 2.0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 11:39:18 »
ไม่น่าจะอืดกว่านะครับ ใช้ G8 อยู่

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 11:45:06 »
อืดกว่าแน่นอน รถหนัก ใหญ่ เครื่องเล็ก แจ๊ส กับซิตี้ออกตัวจัดอยู่แล้วด้วย ผมว่าท่านต้องปรับตัวพอสมควร มันไม่จี้ดจ้าดแน่นอน

เชื่อไหมว่าโดยธรรมชาติของรถใหญ่ ขนาด 2.4 ผมว่ายังอืดกว่า เป็นความรู้สึกนะครับ เพราะรถมันหนัก ใหญ่ แต่จับจริงๆไวกว่านะครับ

แต่ 2.0 อืดแน่นอน ฟันเฟิม

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 11:45:41 »

จากรีวิวของเฮียจิมที่ลงในเวปของเราเอง เทียบกับแอกคอร์ดG8 ผมว่าแอกคอร์ดG9(ซึ่งไม่น่าต่างจากG8มากนัก)ไม่อืดกว่าแจ๊สหรอกครับ

ส่วนตัวที่ได้ลองขับ2.0G8 ผมว่าขับได้ชิลๆครับ ในเมืองสบายๆ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 11:53:58 »
ปกติผมขับ Jazz มา 3 ปีแล้ว พอดีจอง Accord 2.0 G9 ไว้แ้ล้วครับ  แต่เห็นเค้าบ่นกันว่าเครื่อง 2.0 มันอืด (งบที่ตั้งไว้เท่านี้ครับ)

อยากทราบท่่านที่เคยขับทั้งสองรุ่นว่า Accord 2.0 มัีนอื่ดกว่า Jazz หรือปล่าว ตอนนี้ชักกังวล

ปล.ปกติผมขับไม่รถไม่เร็วครับ รับได้ในอัตราเร่งของ Jazz แต่ถ้าอื่ดกว่ามากๆ ตอนออกตัว คงเซ็งๆ ทิ้งเงินจองไปออกรุ่น 2.4 ที่คิวยากมากครับ

ผมว่ารถมันต่าง segment อยู่ที่ จขกท ต้องการอะไรมากกว่า ให้ผมเดา น่าจะโตขึ้น อยากขับรถดีขึ้น หรืออาจจะมีครอบครัว ต้องการรถใหญ่ขึ้น คือการ upgrade จาก jazz ไป accord ผมว่าไม่น่าจะมากังวลเรื่องอัตราเร่งนะครับ ถ้าอืดกว่า จะไม่เอาเหรอ มันน่าจะได้เรื่องนั่งสบายกว่า ขับสบายกว่า มั่นคงกว่า กว้างกว่า พวกนี้ไม่เอามาประกอบการตัดสินใจเลยเหรอครับ  ยิ่งขับรถไม่เร็ว อย่างที่บอกไว้ ยิ่งไม่น่าจะเอามาเป็นสาระในการตัดสินใจขนาดนั้นนะ  ถึงขนาดต้องทิ้งเงินจองเลยเหรอครับ  ไปขอเขาเปลี่ยนก็ได้มั้ง honda จาก 2.0 เป็น 2.4 ใครจะไม่ให้หละครับ 

แต่หากมีงบคิดถึงทิ้งเงินจอง ไปเอา 2.4 ก็ไปเอา 2.4 รุ่นต่ำสุดเถอะครับ จะได้ไม่ต้องกังวล เพราะ 2.0 ยังไงก็อืดกว่า 2.4 ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ slate

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 12:04:06 »
ข้ามไปแอคคอด เดี๋ยวจะบ่นกับตัวเองว่า ตรูทนอยู่กับแจ๊สไปได้ไงตั้งหลายปี ... 5555+  :'(

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 12:09:55 »
ใหญ่ขึ้นสบายขึ้น และไม่อืดหรอกครับ อย่ากังวล

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 12:20:23 »
ถ้าขับในเมืองในกทม จะรู้สึกอืดกว่าชัดเจนครับแตไม่มากมายขนาดนั้น แต่ถ้าทางโล่งเยอะขับอยู่60-100 จะไม่ค่อยแตกต่างกันครับ ไปลองขับดูก่อนนะครับ

ออฟไลน์ Mike:D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 12:54:24 »
ผมว่าการเก็บเสียงและขนาดและน้ำหนักของตัวรถจะทำให้คนขับaccordรู้สึกว่าอืดกว่าขับjazz ทั้งที่จริงๆมันไม่ได้อืดกว่าเลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 13:06:03 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

พอดีซื้อเพิ่มอีกคัน jazz มันวิ่งงานขายของมา 170,000 km. แล้วครับ และต้องการ D Seg ไว้ติดต่อธุึรกิจ (เปิดบริษัทฯ อยู่นะครับ) + กำลังมีสมาชิกเพิ่มอีก 1 คนครับ

เป็นกังวลมาพอสมควรครับ แต่ไม่อยากซื้อจนเกินงบที่ตั้งไว้ถ้าไม่จำเป็น (ส่งหลานเรียนอยู่ด้วย และกำลังจะมีสมาชิกใหม่ ) และผมเป็นคนขับรถช้า และอยู่รอบนอก กทม บ้านอยู่นครปฐม ติดต่องาน แถวๆ เพชรเกษม สมุทรสาคร หรือออก ตจว เลยครับ ถ้าเ้ข้าเมืองใช้รถแจ๊ส

สรุปตามความเข้าใจผมนะครับ

เรื่องอัตราเร่ง ไม่น่าจะอืดกว่า jazz ตามที่คุณ kaenetona เอาข้อมูลมาให้ดู ซี่งผมรับได้กับ อัตราเร่งขนาดนี้ พอดีมี ISUZU D Max Cab4 3.0 เกียร์ Auto ตัวแรกอยู่ อันนั้นมันอืดมากจริงๆ ถ้าอืดขนาดนั้นรับไม่ีไหวครับ คงต้องอัพเป็น 2.4 (ไปลอง Camry 2.5 มาแล้วชอบอัตราเร่งมากครับ ติดเท้าดี)

ถ้าไม่ติดเรื่องติดต่องาน ผมจะเอาแค่ Civic 1.8 เท่านั้นแหละครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pong_ru

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 13:08:28 »
เคยนั่งมาแล้วชอบมาก ๆ เลยครับ ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่ครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 13:56:49 »
ที่เขียนมา เอาไว้ทำให้ดูน่าเชื่อถือและรองรับสมาชิกใหม่
 ไม่ทราบว่าลูกคนแรกหรือเปล่า ถ้าใช่ ดูเป็น C-Segment ก็น่าจะโอเคแล้วนะครับ
  เรื่ิองภาพลักษณ์ ผมไม่ทราบว่าคุณทำธุรกิจด้านไหน บางอย่างขับ PPV SUV หรือ กระบะ 4 ประตู จะดูเหมาะสมกว่า D-Seg ด้วยซ้ำ

ถ้าไม่ได้เจาะจงว่าต้องยี่ห้อ H เท่านั้น ดูเป็น Sylphy 1.8V มั๊ย
     + ภายในกว้างกว่ารุ่นเดียวกัน
     + ภายนอกดูหรูเอาเรื่อง
     + เซฟเงินไปได้มาก ยิ่งกำลังขยายธุรกิจ เป็นช่วงที่จะต้องมีเงินหมุนเวียนในช่วงเวลานึง อดใจไว้ก่อน เดี๋ยวอีกหน่อยจะได้ใช้รถยุโรปแล้ว

พิจารณาดูนะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 14:14:50 »
ที่เขียนมา เอาไว้ทำให้ดูน่าเชื่อถือและรองรับสมาชิกใหม่
 ไม่ทราบว่าลูกคนแรกหรือเปล่า ถ้าใช่ ดูเป็น C-Segment ก็น่าจะโอเคแล้วนะครับ
  เรื่ิองภาพลักษณ์ ผมไม่ทราบว่าคุณทำธุรกิจด้านไหน บางอย่างขับ PPV SUV หรือ กระบะ 4 ประตู จะดูเหมาะสมกว่า D-Seg ด้วยซ้ำ

ถ้าไม่ได้เจาะจงว่าต้องยี่ห้อ H เท่านั้น ดูเป็น Sylphy 1.8V มั๊ย
     + ภายในกว้างกว่ารุ่นเดียวกัน
     + ภายนอกดูหรูเอาเรื่อง
     + เซฟเงินไปได้มาก ยิ่งกำลังขยายธุรกิจ เป็นช่วงที่จะต้องมีเงินหมุนเวียนในช่วงเวลานึง อดใจไว้ก่อน เดี๋ยวอีกหน่อยจะได้ใช้รถยุโรปแล้ว

พิจารณาดูนะครับ

ขายเคมีภัณฑ์ให้กับบริษัทฯ ผู้ผลิตครับ (ทั้งบริษัทฯ เล็กใหญ่ขายหมดครับ)

กำลังขยายธุรกิจ อยู่ แต่ได้ O.D. มามากกว่าเงินหมุนเวียน มากพอสมควร(เอาบ้านกับที่ดินเข้าแบงค์น๊ะครับ)เพียงพอต่อการเติบโตระยะเวลาสัก 2 ปีแล้วครับ

เรื่องเงินไม่น่าจะมีปัญหาครับ ธุรกิจให้ภรรยาดูแล ผมเป็น ผจก.แผนกอยู่บริษัทฯแห่งนึง

ตอนนี้ผมต้องไปพบพวกเจ้าของกิจการ พวกเถ้าแก่เจ้าของโรงงานเองบ้างแล้ว เค้าถามหา เจ้าของบริษัทฯนะครับ (ต้องแสดงตัวแล้ว)

เรื่องเงินไม่ค่อยเป็นประเด็นครับ  งบประมาณสามารถจัด BMW Series 3 Std ได้ครับ แต่อยากประหยัดให้มากที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 14:17:52 โดย mypop »

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 15:02:57 »
มี OD แล้ว สบายไปมากแล้วครับ
เข้าหาเถ้าแก่คิดว่าส่วนใหญ่มีเชื้อสายคนจีน ที่ผมเจอมาเค้าชอบ Toyota hybrid
ก่อนกลับตอนเดินมาส่ง ถามทุกรายครับ วิ่งดับเครื่องเข้าบ้านเงียบจริงมั๊ย กินน้ำมันเท่าไหร่

ลองพิจารณาดู Camry HV CD มั๊ยครับ ดูภาพลักษณ์น่าเชื่อถือกว่า Accord G9 ดูเป็นสปอร์ตมากกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 17:19:48 »
ผมว่า ขับ jazz มาน่าจะชอบแนว cr-v มากกว่า
น่าจะไปลอง cr-v เผื่อจะชอบนะครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 18:25:23 »
ถ้าเปลี่ยนไปใช้ ยี่ห้อ อื่นจะเสียดาย
ความดีของเกียร์ 5at honda น่ะครับ

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 18:36:24 »
ไปลองขับรึยังครับ ทั้ง Acoord G9 2.0 และ Camry Hybrid CD

เพราะมันต่างกับ Jazz มากเหลือเกิน ได้ขับแล้ว ผมเชื่อว่าตัดสินใจได้ไม่ยากครับ

ลองหาเวลาว่างไป Test drive ดูนะครับ

ยินดีด้วยกับสมาชิกใหม่ล่วงหน้าทั้งคนและคันนะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 21:29:42 »
ไปลองขับรึยังครับ ทั้ง Acoord G9 2.0 และ Camry Hybrid CD

เพราะมันต่างกับ Jazz มากเหลือเกิน ได้ขับแล้ว ผมเชื่อว่าตัดสินใจได้ไม่ยากครับ

ลองหาเวลาว่างไป Test drive ดูนะครับ

ยินดีด้วยกับสมาชิกใหม่ล่วงหน้าทั้งคนและคันนะครับ

ขอบคุณครับ

Camry 2.5 ลองแล้ว ชอบมาก นิ่ง เหยียบติดเท้าดีครับ ผมชอบ แต่ภรรยาไม่ชอบ

Accord 2.0 ยังไม่ได้ลอง แต่ตัดสินใจจากดีไซน์ภายนอก กับออฟชั่นครับ (ตัดสินใจเอาตัวนี้เพราะอยู่ในงบที่ตั้งไว้ครับ)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 23:03:30 »
ถ้าในแง่ความรู้สึก ตอนออกตัวจะรู้สึกอืดครับ เพราะรถค่อนข้างหนัก ยิ่งรถยุโรปนี่ยิ่งชัดเลย
ได้ข่าวว่า ต่อให้เป็น teana 2.5 v6 ตอนออกตัวก้ยังรู้สึกเหมือนอืดนิดๆเลยครับ

แต่ผลงานที่แท้จริง ก้ตามตัวเลขอัตราเร่งในตารางนั่นแหละครับ
ว่าจริงๆแล้วมันไม่ได้อืดกว่าเลย แรงกว่านิดๆด้วยซ้ำ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 08:31:45 »
ถ้าในแง่ความรู้สึก ตอนออกตัวจะรู้สึกอืดครับ เพราะรถค่อนข้างหนัก ยิ่งรถยุโรปนี่ยิ่งชัดเลย
ได้ข่าวว่า ต่อให้เป็น teana 2.5 v6 ตอนออกตัวก้ยังรู้สึกเหมือนอืดนิดๆเลยครับ

แต่ผลงานที่แท้จริง ก้ตามตัวเลขอัตราเร่งในตารางนั่นแหละครับ
ว่าจริงๆแล้วมันไม่ได้อืดกว่าเลย แรงกว่านิดๆด้วยซ้ำ

ถ้าแรงกว่าแจ๊ส นี่สุดยอดเลยครับ

แต่ตอนนี้ ยังไม่กำหนดรับรถที่แน่นอนเลยครับ

จองไว้ 26 มีนา กำหนดรับรถ ภายในเดือน กรกฏาคม (ได้ประกันชั้น 1 กะ พรบ ฟิล์มครับ)

ออฟไลน์ nex7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 13:13:11 »
รถเล็ก น้ำหนักเบากว่า แถมคันเร่งเบาหวิวแตะนิดหน่อยก็พุ่งในรอบต้น ๆ ออกตัวดีครับแต่กลางกับปลายก็เหมือนมาเร็วไปเร็ว  ส่วนรถ d segment ความจุซีซีมากกว่าก็จริง แต่น้ำหนักเครื่อง เกียร์ ตัวถังที่ใหญ่มากกว่า ทำให้ตอนออกรถเหมือนจะช้ากว่า คันเร่งหนักกว่า แต่ปรับตัวสักพักก็จะชินครับ ตัวเลขความเร็วอัตราดูเหมือนต่างไม่มากแต่ feeling การขับขี่ การควบคุม ช่วงล่าง ดีกว่าหมดครับเลย  ข้อเสียก็คงกินน้ำมันมากกว่า เสียภาษีมากกว่า ซื้อแพงกว่า ค่าดูแลแพงกว่า แต่ความภูมิฐานที่ดีกว่าไม่สามารถตีเป็นเงินได้  ภาพลักษณ์ล้วน ๆ ครับ  ขับ w211 เข้ารัชโยยามเปิดกรวยจอดได้เลย  วันไหนขับกระบะตอนเดียวไป วนไปเถอะ 7 ชั้น ลงมาชั้น 1 อีกรอบบางทีก็ยังหาที่จอดไม่ได้   ;D ;D   ยินดีกับลูกคนแรกนะครับ  :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 01:54:08 »
ตั้งแต่จุดหยุดนิ่งมันจะรู้สึกอึดมากถึงมากที่สุดครับ

แต่ถ้าจังหวะเร่งแซง ขับไกลๆ เหยียบหนัก เท้าหนัก เล่นรอบมากๆ ก็สนุกใช้ได้ครับ ไม่อืดอย่างที่คิด

ถ้าจะเอา 2.4 ผมไป 2.5 HV Camry ดีกว่าครับ หายห่วงเรื่องอืด สบายใจเรื่องน้ำมัน ขับขี่มั่นใจ ฟินครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 09:13:29 »
ขอบคุึณมากครับ ลูกคนแรก ภรรยาตื่ีนเต้นมาก แต่ผมเหนือย ต้องหาเงิน กับบริหารเวลาใหม่ อาจเล่นเกมส์ได้น้อยลง เหอๆ ปกติเลี้ยงหลานก็เหนือยจะแย่

2.5 HV CD มีส่วนลดประมาณ 40,000 บาทครับ อยู่ที่ประมาณ 1.61 MB

2.4 EL       ราคาอยู่ที่ 1.55 MB ไม่มีประกันครับ (รวมประกัน ในนามนิติบุคลล = 1.59 MB

เทียบความแรงแล้ว camry Hybrid ชนะขาดครับ เคยนั่งของ Supplier แล้วชอบมากๆ นิ่ง เงียบ แรง แต่ถ้าเอา camry ผมจะขยับไปตัว 2.5 HV DVD ครับ อยากได้จอสักหน่อยครับ (หักส่วนลดแล้ว 1.66 MB ครับ)

แต่ถ้าอัตราเร่ง ตัว 2.0EL ไม่ได้อืดเหมือน ISUZU DMax 3.0 4 ประตู เกียร์ Auto ตัวแรกที่ผมใช้อยู่ และอัตราเร่งพอๆกะ JAZZ ก็ยอมรับได้สบายๆครับ

แต่ภรรยา ชอบ Honda มากกว่า พี่โตครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2013, 09:56:02 โดย mypop »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 14:53:53 »
ยังไง Accord 2.0 ก้แรงกว่าคับ ยิ่งถ้าเลย 100 ไปแล้ว แจ๊ซยิ่งไม่ทันคับ แต่ถ้าอยากแรงขึ้นอีก 2.4 รุ่นต่ำสุดน่าสนนะคับ ถึง เร่งอาจจะสู้ camry 2.5 HV ไม่ได้แต่เลย

120 ไปแล้วผมว่า accord ไม่แพ้คับ แถมไม่ล็อค 180 ด้วย 555