ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนจะเอารถเต่าจดประกอบมาเป็นประกัน ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 3400 ครั้ง)

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
เป็นเพื่อนของเพื่อนอีกทีครับ  หมุนเวียนงานไม่ทันโดนปรับทุกวันๆละ20,000  เลยเอารถมาวางเป็นประกันยืมเงินผม 700,000  รถเป็นbeetleเปิดประทุน ปี11 จดประกอบนะครับ.  โฉมก่อนโฉมล่าสุด('13).   ขอคำแนะนำครับว่าหลักประกันเขาคุ้มไหม. ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับ.  ถ้าผิดกฎต้องขอโทษด้วยครับ.   ไม่รู้จะถามทางไหนจริงๆ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
จดประกอบนี่ได้ทะเบียนจริงหรือเปล่าครับ

ส่วนตัวผมว่าเสี่ยงมากๆ เงินเยอะด้วย เช็คดีๆนะครับ แต่เป็นผมไม่เอาครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
คิดให้ดีๆ คิดให้นานๆ

ของถูกและดีไม่มีแน่ๆ คิดง่ายๆ เค้าเอาไปรีไฟแนนซ์ได้ คงไม่เอามาค่้ำ ต่อให้เค้าจ่ายดอกเบี้ยให้เราก็เถอะ

ออฟไลน์ boyperapon

• **
ติดตรงคำว่า เพื่อนของเพื่อน นี่แหละครับ
เพราะถ้าโชคร้ายมีอะไรที่ไม่อยากให้เกิดขึ้น แต่มันดันเกิดขึ้น
ผมกลัวจะเสียเพื่อนเราไปด้วยครับ
ผมเคยเจอเหตุประมาณนี้ครับ เราก็ไม่ได้โทษไม่ได้ต่อว่าเพื่อนนะครับ แต่เพื่อนมันละอายใจหลบหน้าเราไปเอง
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้ขัดอะไรติติงอะไรหรือห้ามเตือนใดใดนะครับ
ช่วยแล้วไม่มีอะไรก็ดีครับ เราก็สบายใจที่ได้ช่วยเหลือเพื่อนครับ

ออฟไลน์ panjap

จริงครับ เขาน่าจะเอาไป car 4 cash ได้  แทนที่จะมาวางกับคุณครับ ถ้ารถจดมาไม่ถูกต้อง คุณทำอะไรไม่ได้เลยนะครับ หนี้สูญทันที

ออฟไลน์ localgame

เสี่ยงมากๆ

ออฟไลน์ suaii

• **
ถ้าเปิดประทุนยังเป็น ล้านอยู่เอามายังไงก็คุ้ม ดูเล่มให้ละเอียดแค่นั้นพอ จดประกอบวิ่งกันทั่วบ้านทั่วเมืองคนที่กลัวคือคนที่ยังไม่ได้ลองคับ

ออฟไลน์ kendo393

• **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
ขอบคุณทุกความเห็นครับ. จะขอดูเล่มเขาก่อนครับ.

แต่มีจุดสังเกตตรงไหนไหมครับในการดูเล่ม

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
Re: เพื่อนจะเอารถเต่าจดประกอบมาเป็นประกั
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 15:14:48 »
ลองตรวจสอบเบื้องต้นดูครับเผื่อมีประโยช์บ้าง http://apps.dlt.go.th/carpending/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 15:22:50 โดย tosa »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
700,000 เยอะเกินไปครับ

ออฟไลน์ pamoch88

• **
 :D  7 แสน จดประกอบ เปิดประทุน ถ้าทะเบียนแท้ ก็คุ้ม ขายกันอยู่ประมาณ 1 ล้าน
แต่ต้องทำสัญญา และโอนลอยมาไว้ก่อนเลย โดนปรับวันละ 2 หมื่นได้คืนยากแน่ๆ

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
เห็นด้วยกับให้เขาเอารถไปเข้าไฟแนนซ์แล้วเอาเงินมาคืนก่อน เพราะยังไงเอาเข้าไฟแนนซ์ก็ได้มากกว่า 7แสนอยู่แล้ว แม้เป็นรถจดประกอบก็เอาไปเข้าไฟแนนซ์ตะวันออก หรือที่ไหนก็ได้ครับ (ที่ไม่ใช่ธนาคาร เพราะไม่น่าจะรับ) น่าจะปลอดภัยที่สุด

ส่วนเล่ม มักไม่มีปัญหาถ้าเล่มแท้ทะเบียนได้มาแล้ว ยกเว้นคือล้างเล่มมารึเปล่า เล่มแท้ไหม สวมทะเบียนมารึเปล่า แบบว่ามีรถรุ่นนี้สีนี้สองคันสามคัน มีเล่มสองเล่มสามเล่ม น่ากลัวหนัก ถ้าเคลียร์ได้เล่มแท้ทะเบียนมาแล้วแต่ไม่ใช่จะไม่มีปัญหาเรื่องภาษีอื่นๆ ที่น่ากังวลกว่าคือขั้นตอนตั้งแต่นำเข้ามา เอกสารครบหมดทุกอันไหม ยังอยู่ไหม ภาษีเรตไหน ใหม่หรือเก่า จ่ายน้อยกว่าหรือมากกว่าความเป็นจริงอย่างไร เพราะวันนึงถ้าเราจะขายรถจดประกอบ คนซื้อต้องขอดูตัวสำเนาพวกนี้อยู่แล้วครับ ต่อให้มี เราเช็คได้ไหมว่าเขาจ่ายจริงหรือเปล่า ไปหลบเลี่ยงขั้นตอนไหนไว้ไหม ถ้าหลบมันไปหลบตรงขั้นตอนไหน จะแก้ได้ยังไง ถ้าวันนึงโชคดีแจ๊คพ็อตแตกเจอย้อนหลัง

สรุป เอารถเข้าไฟแนนซ์เถอะครับ บอกเพื่อน จะได้ไม่เสียเงิน ไม่เสี่ยง ไม่เสียเพื่อนด้วย เพื่อนเหลือเงินส่วนต่างหลังจากคืนเรา 7แสน เอาไปหมุนได้ ยื้อลมหายใจต่ออีกหน่อย เผื่อจะแก้ไขได้ ยังไงก็ลองดูคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2013, 01:26:40 โดย nunix »