ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่า All New Mazda 6 2014 นี่เป็นรถ production ที่ถอดแบบมาจาก prototype ได้ใกล้เคียงที่สุดมากคับ  (อ่าน 5975 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
คือผมสังเกตมานานแล้วว่าในบรรดารถที่ผลิตจริงหรือ production car ที่ผลิตโดยถอดแบบมาจากรถต้นแแบบเนี่ย เอาเป็นว่าในหมู่รถญี่ปุ่นด้วยกันดีกว่านะคับ ไม่นับรวมพวกยุโรปหรือเมกา ผมว่าเจ้า All New Mazda 6 หรือ Atenza 2014 นี่แหละคับที่สามารถถอดแบบได้ใกล้เคียงมากที่สุดจาก prototype อย่าง Shinari หรือ Takeri ( เจ้าสองตัวนี่มันต่างกันยังไงผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน ) คือพูดง่ายๆก็คือใครๆที่ชอบเจ้าโปรโตไทป์สองตัวนี้และฝันอยากจะขับมาอวดชาวบ้านสักครั้งแต่คง afford ไม่ได้เพราะมันเป็นรถต้นแบบก็สามารถซื้อเจ้ามาสด้า 6 ใหม่ได้ และก็ identify หรือติ๊ต่างว่านี่ชั้นก็ขับลูกของชินาริอยู่นะ เหอๆ เพราะมันใกล้เคียงรถต้นแบบมากจิงๆนะคับ ลองดูภาพปลากรอบข้างล่างนี้สิคับ
นี่ Shinari concept

ส่วนนี่ Takeri concept

แล้วลองดูมาสด้า 6 2014 ที่อิงมาจากรถต้นแบบพวกนี้ดูสิคับ

ผมว่ามันช่างเหมือนกันมากเลยนะคับ สวยงามหยาดย้อยมากไม่มีที่ติจริงๆ และก็ได้รับการยอมรับและเสียงชื่นชมในต่างประเทศมากเลยนะคับ อย่างในเยอรมันมีการเปรียบเทียบเจ้านี่ในรุ่นแวกอนกับ VW Passat ใหม่ โดย autobild ก็พบว่าทำได้ดีมากๆถึงขนาดคนเยอรมันยอมรับเลยในบางด้านเช่นดีไซน์ เครื่องยนต์และความประหยัดน้ำมัน
แต่ิอย่างรถต้นแบบญี่ปุ่นบางยี่ห้อเวลาตัวจริงออกมากลับต่างกันมากเลยนะคับ ผมขอยกตัวอย่าง Nissan Ellure นะคับ

พอภาพเหล่านี้ออกมาตอนนั้นพวกเราต่างก็ฮือฮากันนะคับแบบว่าคาดหวังว่าถ้าตัวจริงออกมาเป็นแบบนี้ยอดขายคงถล่มทลายแน่ๆแต่พอตัวจริงออกมากลับไม่เหมือนต้นแบบเลยคับ ขออนญาตคุณจิมมี่ยืมภาพปลากรอบนิดหน่อยนะคับ
เห็นมั้ยคับว่ามันแค่ใกล้เคียงเท่านั้นแต่ไม่ใกล้เคียงมากเหมือน MZ6  ผมว่าถ้านิสสันดัดแปลงเส้นสายให้ใกล้เคียง ellure มากกว่านี้อีกนิดจะสวยสุดยอดมากเลยนะคับเนี่ย เสียดายเนอะที่สุดท้ายมาสด้า 6 ก็ไม่นำมาขายเมืองไทย ( แต่มีในประเทศเพื่อนบ้านอย่างมาเลเซีย ) คนไทยก็ได้แค่จิ้นไปกับภาพสวยๆเท่านั้นนะคับ
ปล. ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวของผมนะคับ เพื่อนๆมีความเห็นขัดแย้งหรือคล้อยตามก็เชิญเม้นท์ได้เลยคับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 12:38:53 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ Parinceo

มาสด้า 6 นี่งามหยดย้อยจริงๆครับ

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
ถ้า ซิลฟี่ มันทำตามรถต้นแบบจริงๆ

รุ่นใหญ่กว่าซิลฟี่ ไม่ต้องขายเลยครับ และคู่แข่งคงหนาวแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
เห็นด้วยครับ สำหรับมาสด้าเขามาแนวสปอร์ต-ซูมซูมอยู่แล้ว ไม่ผิดที่จะเห็น 6 ตัวนี้
แทบถอดแบบมาจากตัวต้นแบบได้แบบเพี้ยนน้อยมาก

ส่วนซิลฟีนั่นปล่อยมันไว้แบบนั้นแหละ นี่แหละนิสสันสไตล์ คงเอาดีทางสปอร์ตยาก
แต่ถ้าจะทำน่ะทำได้ มันขึ้นอยู่กับแนวทางของบริษัทมากกว่าว่าจะโฟกัสให้รถตัวเอง
เดินไปทางไหน หลังจาก A31 มาผมยังไม่เคยเห็นรถแนวนี้ของนิสสันอีกเลย
แต่กับ Z , GT-R นี่ก็เหมือนกับหนังคนละม้วนเลย เออเอากับมันดิ :D   

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Buffy

ยังเสียดาย CX-5 ที่อยากให้เหมือนตัว concept มากกว่านี้

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
จริงๆถ้าจะไม่ทำรถขายจริงให้เหมือนรถต้นแบบ ก็น่าจะทำรถต้นแบบให้มันเหมือนคันจริงหน่อยนะ ไม่ใช่เล่นซะเงิบกันไปขนาดนี้

อย่างโตโยต้า ถึงเส้นสายของต้นแบบจะล้ำ แต่รูปร่างโดยรวมมันก็ปรับให้เป็นรถขายจริงได้ไม่น่าเกลียดเหมือนนิสสัน

promt

• บุคคลทั่วไป
ไฟท้าย ลอก sonata ป่ะ

ผมว่าเจ้า Mazda 6 2014 ตัวเป็นดูแล้วให้กลิ่นอายของจากัวร์เจือมาเหมือนกันนะคับ ผมดูในคลิปแล้วดูเผินๆเหมือนจากัวร์บางรุ่นเลยคับ ไม่ได้ว่ามาสด้าก๊แปนะคับแต่ว่าบอดี้มันดันไปคล้ายกันโดยบังเอิญมากกว่าคับ
ลองดูตัวเป็นๆในคลิปนี้สิคับ ดูสวยสง่าคล้ายจากัวร์มากเลยคับ อิอิ

ไฟท้าย ลอก sonata ป่ะ
อืมๆจะว่าไปมันก็คล้ายๆกันเหมือนกันเนอะแต่ผมว่ามันสวยคนละสไตล์นะคับ อิอิ แต่ผมชอบเจ้า 6 มากกว่าคับ  ;D

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
ผมรูสึกขัดตาแค่ตำแหน่งกระจกมองข้างอย่างเดียวจริงๆ ไม่งั้นจะเพอร์เฟ็คมาก หลายรุ่นๆก็ยังไม่ชินซะที ใครเก่งๆโฟโต้ช็อปช่วยย้ายไปอยู่ตำแหน่งปกติได้ไม๊ครับที่ไม่ใช่ข้างประตู(ไม่แน่ใจว่าเรียกอะไรน่ะครับ) หลายรุ่นมากที่ผมรู้สึกว่าถ้าอยู่ตำแหน่งเดิมๆรถจะสวยขึ้นอีกเยอะ ทั้ง Subaru XV (FD ผมว่าถ้าอยู่ตำแหน่งเดิมก็จะสวยขึั้นมาก)  ยันรถหรู รถสปอร์ต CLS,  Porsche  มีที่ดูแล้วรู้สึกดีหน่อยแบบเสมอตัว ก็แค่ Audi A7  แต่ส่วนใหญ่เห็นแล้วจะขัดตามากกว่าครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะนอกประเด็นไปนิดนึง

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
งามหมดจดจริงๆ
หากเอาเข้ามา ผมว่าก็มีคนซื้อนะ สวยจบจริงรุ่นนี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แรกๆผมชอบมันสุดใน D seg เลยนะครับ

ไปๆมาๆกลายเป็นอยู่สุดท้าย ดูไปดูมา ผมว่ามันเหมือนจะสวยแต่ก็ยังไม่สวย เอาภาพรวมๆ